ผู้เขียน หัวข้อ: พักเรื่องเครียดกับเกร็ดความรู้เรื่องการกินดื่มหน่อยนะครับ  (อ่าน 2247 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

รู้มั้ยอาหารบางอย่างกินแล้วทำให้ง่วงได้ด้วยนะ

เคยเป็นกันมั้ย ทีบางวันโอ้ .... โห กระปรี้กระเปร่า ทำงานดี ไม่มีติดขัด ในขณที่บางวันโอ้ย ... ง่วงหง่าวหาวนอนตั้งแต่ยังไม่เข้างานเลย

ที่มันเป็นอย่างนั้นเป็นเพราะว่าบางครั้งอาหารที่คุณทานเข้าไปอาจจะส่งผลให้คุณง่วงโดยไม่รู้ตัว อย่างเช่นอาหารดังต่อไปนี้

กาแฟ กาแฟคุณอ่านไม่ผิดหรอก เพราะ การดื่มกาแฟทั้ง ๆ ที่ท้องยังว่าง นั้น กาเฟอีนจะเข้าไปในกระแสเลือดและไปที่สมองส่งผลให้ออกซิเจนที่ส่งไปยังสมองถูกสกัดกั้น จากนั้นความง่วงจะมาเยือน

ครัวซองต์ เพราะ ในครัวซองต์มีปริมาณแป้งขัดขาวมากแถมยังมีไขมันอีกด้วย ซึ่งไขมันนั้นไม่ต้องหารพลังงานในการย่อย ทำให้มีการเบียดเบียนเลือดที่ขึ้นไปเลี้ยงสมองไปอยู่กระเพาะแทน ทำให้รู้สึกง่วงได้ ถ้าคุณไม่มีเวลาจริง ๆ อนุญาตให้ทานครัวซองต์ชิ้นเล็ก ๆ ได้ เท่านั้น

ของหวาน ไม่ว่าจะเป็นขนมเค้ก คุ้กกี้ หรือเครื่องดื่มหวาน ๆ เพราะว่ามันมี น้ำตาลแทรกอยู่ แล้วเจ้าน้ำตาลนี่ล่ะครับที่เป็นตัวทำให้เราง่วง

โยเกิร์ต ทั้ง ๆ ที่ในโยเกิร์ตนั้นทำให้ร่างกายได้รับแคลเซียมและโปรตีนแท้ ๆ มันก็น่าจะเป็นผลดีใช่ไหม แต่ว่า โปรตีนที่เราได้รับเข้าไปนี้มันจะไปแยกกรดอะมิโนจากร่างกาย แล้วก็ส่งผลให้เราง่วงได้นั่นเอง

ลองดูนะครับ ใครได้ผลหรือไม่ก็แนะนำกันได้นะครับ ... เครดิตจาก tlcthai.com

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณข้อมูลจากเพื่อนโจ มาก ครับ มีสาระแถมได้ความรู้ ครับ  :015:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
โอ้ว โจรสลัด version เฟิร์ม ขอบคุณมากครับท่าน แจ่มๆ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
เรื่อง..หม่ำ..หม่ำ...นี่ถนัดนะ ท่านโจรสลัด   31;
เห็นภาพแล้ว..หิวรอบดึก ใครรับผิดชอบนี่...  28;

ขอบคุณสาระดี ๆ จากท่านโจรสลัดมาก ๆ คะ
:089:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณท่านโจรสลัดนะครับ..พอดีผมชอบดื่มกาแฟอยู่ด้วย

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ผมกับ ถ้าวันไหนไม่ใด้ดื่มกาแฟ  มันไม่ค่อยจะมีแรง ทำงานเลยละ  วันนึง  ต้องมีอะ 2 แก้ว 

ยิ่งตอนสายๆ จะขับรถไปทำงาน เหมือนเมาขี้ตาอยู่เลย  โดนแอร์เย็นๆนี่ แทบหลับ  ใด้กาแฟซักแก้ว  ตาสว่าง มีแรงขึ้นมาเฉยเลย

เอ๊ะ  รึว่า ผมติดกาแฟ แล้วเนี่ย  วันไหนไม่ใด้ดื่ม  รู้สึก  แปลกๆ กับร่างกายจริงๆ

ขอบคุณครับ  สำหรับข้อมูลข่าวสาร

ปล. แต่ผมดื่มแล้ว ตาสว่าง กระปรี้ กระเป่า นั่นละครับ  :001:

ออฟไลน์ นอมอท้อผิด

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - pan-lop@hotmail.com
จะกินหรือไม่กิน มันก้อง่วงอยู่ดีอ่าท่านโจ

ก้อเล่นนอนไม่พอซะทุกวันเลย

อิอิ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ได้อ่านแล้วก็อยากกินกาแฟ อุ่นๆหอมๆสักแก้วเหมือนกันแฮะ.

....ขอบคุณท่านโจรสลัดกับสาระดีๆที่นำมาให้อ่านครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
ขอบคุณท่านโจรสลัดนะครับ..พอดีผมชอบดื่มกาแฟอยู่ด้วย
ทานยี่ห้ออะไรต้องระวังให้ดีนะครับ คนแถวบ้านลุงตาบอดมาแล้ว อย่าเที่ยวทานสุ่มสี่สุ่มห้านะเดี๋ยวจะหาว่าไม่บอก
[เขาลืมเอาช้อนออก]ช้อนมันเลยทิ่มตาเอา......ลุงต้อเอง :007: :007: :068:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลดีๆน้ะคร้าบบบ :054: :054:

TUM

• บุคคลทั่วไป
กินมะนาว ปาดบาง ๆ ใช้ได้ดีเลยที่เดียวในเรื่องความง่วง  :061:

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับ วันใหนไม่ได้กาแฟ ง่วงทั้งวันครับติดกาแฟเสียแล้ว  :010:
...มุขลุงต้อสุดยอดเลย  :007: :007: :007:

[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ AyothayA

• ปฐมะ
  • *
  • น้อมบูชาบูรพาจารย์ ตราบวันโลกมลาย
สมาชิกใหม่คร๊า....................   ฝากตัวด้วยนะค่ะ :054:
ชอบจังเลย....   มีสาระดีๆ  ..  ขอบคุณค่ะ.. :050:

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับท่าน ~♣~โจรสลัด~♣~
ข้อมูลดีมีประโยชน์มาก
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ขอบคุณท่านโจรสลัดมากค่ะ
ที่แนะนำเรื่องการกินดื่มอาหารที่ถูกต้องให้เราได้ทราบกัน

แหม่..กะจะกินกาแฟให้หายง่วงซะหน่อย
ดั๊น..กินตอนท้องว่าง..เลยกลายเป็นง่วงยิ่งกว่าเดิม :095:

ช่วงนี้ก็มีแต่เรื่องเครียดๆเนอะ ยิ่งเครียดก็ยิ่งกิน
โอ้..สอดคล้องค่ะ เรื่องเครียดกะเรื่องกิน :004:

แต่ถ้ากิน ก็ต้องกินสิ่งที่มีประโยชน์ แล้วก็ถูกเวลานะจ้ะ
ถึงจะได้ประโยชน์สูงสุดเนอะ :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2552, 09:42:15 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
กำลังหิวพอดีเลยครับผม  :005: :005: