ผู้เขียน หัวข้อ: ยังมีใครทำอยู่หรือเปล่า?ครับ ตระกรุดผ้าเช็ดเลือด  (อ่าน 1791 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยเคารพครับ
วันนี้ตรวจแฟ้มอยู่นึกๆอะไรขึ้นมาได้เลยนำมาเล่าสู่กันฟัง
 เมื่อประมาณปี พ.ศ. 2538 ผมได้ไปสักที่วัดบางพระ
สักกับพระอาจารย์ ผมสังเกตว่าแต่ก่อนไม่ได้ใช้กระดาษทิชชูเหมือนทุกวันนี้
แต่ว่าใช้ผ้า อาจจะเป็นเศษจีวร หรือผ้าอาบ  สงบ (ผมเห็นเป็นสีเหลืองๆ) ผ้านั้นใช้เช็ดเลือดและหมึกเวลาหลังสัก แต่ผมโชคดีสักน้ำมันเลยใช้กระดาษเช็ดเอา
ที่กลับมาที่ผ้า คิดภาพนะครับจากผ้าสีเหลืองเช็ดไปเช็ดมามันกลายเป็นสีดำเพราะหมึก และก็แข็งตัวเป็นแผ่น  ผมเคยเห็นมีคนขอตัดเอาไปให้หลวงพ่อเปิ่น ท่านลงอักขระลงในแผ่นผ้าสีดำๆนั้นแล้วใช้ติดตัว  ที่นี้พระอาจารย์พันธ์เคยบอกว่าเลี่ยมให้ดีๆถ้าโดนน้ำระวังจะเหม็นเป็นศพเน่าเลย  ผมเคยได้มาแผ่นหนึ่งแต่ไม่ทราบแล้วว่านำเป็นเก็บไว้ที่ไหน ผู้ถึงเรื่องผ้าเช็ดหมึกนี้ก็แปลก สมัยที่ไปสักที่วัดพระทรงก็เหมือนกัน จะมีลุงคนหนึ่งที่คอยคุมคิวสัก  เวลาก่อนสักคุณลุงท่านจะเอาผ้าที่ให้เช็ดหมึกเอามาเช็ดหน้าเช็ดตาไม่ทราบว่าเป็นเคล็ดอะไรเหมือนกัน
 ขออนุญาตเล่าไว้แค่นี้ครับ
    ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณพี่บัฟมากนะครับ ที่มาเล่าเรื่องราวผ้าเช็ดเลือดให้อ่านชมกันนะครับพี่ ...  :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
เพิ่งเคยได้ยินครับ เป็นความรู้ใหม่ๆสำหรับผมเลยครับ ขอบคุณพี่บัฟนะครับ

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
ขอบคุณคราบ

ที่นำเรื่องดีๆมา

บอกก่าวกัน

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ขอบพระคุณครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เคยได้ยิน ผู้หลัผู้ใหญ่ รุ่นเก่า เล่าให้ฟังเช่นกันว่า ผ้าซับเลือด ซับหมึกจะเป็นที่ต้องการของศิษย์มากๆ แต่ไม่ใช่ของวัดบางพระนะครับ

เรื่องราวที่เล่าบอกกันในสำนักอาจารย์สักพื้นบ้าน คงเชื่อกันว่า หมึกที่เสกแล้วและบริกรรมคาถาขณะสักต้องเป็นของดีแน่นอน

ศรัทธาในสิ่งละเอียดอ่อนของคนสมัยโบราณ น่าศึกษาครับ มักแฝงอะไรดีๆ ไว้่เสมอ

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
หลวงพี่ญา วัดนางเหลียว ท่านก็ยังใช้เศษจีวร ในการเช็ดเลือดที่สักอยู่ครับ ทั้งหมึกและน้ำมัน
รู้สึกว่าตั้งแต่ผมสักมาจนถึงตอนนี้ท่านก็ยังใช้ผืนเดิมอยู่  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 2552, 07:54:30 โดย เด็กลำปาง »
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้ครับ.... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

TUM

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ

ผมก็พึ่งเคยได้ยินครับ โอ้... โห้ ลงอักขระด้วยหรอครับ

ในผ้าผมชอบว่าน่าจะมีจิตวิญญาณของคนที่สักเป็นแน่ครับ

เวลาคนที่สักจะตั้งใช้ป่ะ ครับ ผ้าอันนี้น่าจะมีพลังจิตหลายคน

รวมอยู่ในผ้าผืนนั้นครับ คง ขลังน่าดูครับ ขอบคุณครับที่เล่าสู้กันฟัง ....

.....

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
เมื่อประมาณ 30 กว่าปีที่แล้ว เคยเห็นที่สำนักสักแถวพรานนกฝั่งธนฯ
เขาจะเก็บผ้าเช็ดเลือดเช็ดหมึกรวบรวมไว้ แล้วเอามาถักเป็นประเจียดมงคลแขน
ทำพิธีปลุกเสกกันในวันไหว้ครู แล้วแจกจ่ายให้กับลูกศิษย์ ที่มาร่วมงาน
ที่เอามาทำเป็นตระกรุดนั้น สมัยก่อนจะไม่เคยได้ยินและเห็นใครทำกัน
ที่เอาผ้าเช็ดหมึกมาทำนั้น ก็เพราะว่า หมึกที่เอามาสักนั้นผ่านการปลุกเสก
อธิษฐานจิตมาแล้ว ก่อนที่จะนำมาสักให้ลูกศิษย์
หมึกนั้นจึงมีพลังจิตของครูบาอาจารย์ประจุอยู่ จึงมีความเข้มขลัง
และเป็นที่มุ่งหวังอยากจะมีไว้ในครอบครองของเหล่าศิษย์ทั้งหลาย
มงคลแขนผ้าเช็ดหมึกนั้นจะมีความเด่นในเรื่องแคล้วคลาด คงกระพัน
เท่ารู้และเคยศึกษามา...จึงนำมาเล่าสู่กันฟัง..
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
เป็นความรู้ใหม่ครับ

อยากได้ผ้ากระเจียดมงคลแขน นี่  ให้ ล.พ.ญา  จารแกจะจารให้

ได้หรือป่าวครับ  กรุณาทีจาได้จัดของไปให้แก
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ joe4299

• จตุตถะ
    • อีเมล
ความรู้ใหม่จริงๆครับ ขอบคุณครับ
กยิราเจ กยิราเถนํ
"จะทำสิ่งไร ควรทำจริง"