ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง...ขำ ขำ ของหลินปิง  (อ่าน 1481 ครั้ง)

ออฟไลน์ อิศวรน้อย

• จตุตถะ
  • สิงห์จ้าวทุ่ง
เรื่อง...ขำ ขำ ของหลินปิง
« เมื่อ: 06 ม.ค. 2553, 11:52:44 »
 หนูชื่อหลินปิง 

เป็นลูกแม่หลินฮุ่ย 

คุณๆอาจจะสงสัยว่า วันๆนึง หนูอยู่ที่นี่ต้องทำอะไรบ้าง

นอกจาก...นอน.. 

นอน... 

แล้วก็นอน... 

แม่ฮุ่ยสอนหนูว่า หนูเป็นผู้หญิง ต้องรู้จักทำงานบ้านงานเรือนไว้บ้าง 

เช่น ถูบ้าน. 

หนูช้ำมากๆๆๆ กระซิก กระซิก.... 

นอกจากนี้ แม่ฮุ่ยยังบอกอีกว่า

แม่ฮุ่ยและลูกปิงถึงเป็นชาวจีน แต่ก็อยู่เมืองไทย

หนูต้องช่วยหารายได้ให้เขา เพราะเขาเลี้ยงดูเราอย่างดี

เช่นการผลิตตะเกียบส่งไปขายที่จีน จีนได้ตะเกียบ ไทยได้เงิน

แต่ไม้ที่แม่ฮุ่ยเอาไปทำตะเกียบนั่นมันคมแฝกหนู...

แต่หนูก็ยังเป็นเป็นเด็กนะ ให้ทำงานทั้งวัน หนูก็เบื่อๆแหละ

มันต้องมีเล่นบ้าง

แต่เล่นในบ้านนานๆ มันก็เบื่อๆนะ หนูอยากออกไปดูโลกภายนอกบ้าง 

หนูก็เลยพยายาม...แหกคุก! 

แต่หนูทำไม่สำเร็จหรอก โดนพี่เลี้ยงจับได้ ก็เลยโดนส่งกลับเข้ามา

แล้วยังไงมาเจอหนูปิงกับแม่ฮุ่ยได้ที่เชียงใหม่นะ บ๊ายบาย...

..............................................................................   

ขอบคุณที่มาจาก...http://www.dhammajak.net

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ตอบ: เรื่อง...ขำ ขำ ของหลินปิง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ม.ค. 2553, 05:11:47 »
ขอบคุณขอรับ สนุกดีๆ :016: :015:
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ Toyy

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - toyy-1980@hotmail.com
ตอบ: เรื่อง...ขำ ขำ ของหลินปิง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ม.ค. 2553, 04:10:52 »
น่ารักมากครับขอบคุณครับที่นำมาให้ชม
๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

ออฟไลน์ DeKaram

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ม.ค. 2553, 11:23:14 »
ฮ่าๆๆๆ
สนุกสนานคับท่าน
อ่านแล้วดูภาพตาม
แก้เครียดดีคับ
ขอบคุนที่นำมาเสนอคับท่าน :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2553, 11:24:21 โดย DeKaram »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ม.ค. 2553, 12:02:43 »
ขอบคุณมากครับทั้งภาพและคำบรรยาย...

...สนุกจริงๆครับ... :016: :016: :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ม.ค. 2553, 09:04:51 »
ขอบคุณครับหลินปิงน่ารักครับ :008:

แต่คนไทยก็น่าจะหันมาสนใจช้างไทยกันบ้างนะครับ :063:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ม.ค. 2553, 10:42:45 »
น่ารักมากค่ะ    :016:

พาเพื่อนมาฝาก...หลินปิง....ไปเล่นกันมั้ยยย 33;

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 08:17:00 »
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับเรื่องขำๆรายวัน ทำงานมาเหนื่อย หายเลยนะคะ  :007: