ผู้เขียน หัวข้อ: กลุ้มใจ..เรื่องตะกรุดครับผม  (อ่าน 14633 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
กลุ้มใจ..เรื่องตะกรุดครับผม
« เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 04:54:24 »
พอดีมีวาสนาได้ตะกรุดรัตนมาลา แบบ 9 ดอก ของหลวงปู่เทียม วัดกษัตราธิราชไว้บูชา...เพราะพ่อผมเคยไปกราบหลวงปู่เทียม(ที่บ้านมีรูปถ่ายพ่อผมคู่กับหลวงปู่ด้วย)..ตอนได้มาใหม่ๆร้อยเชือกไนล่อนก่อนเปลี่ยนเป็นเชือกร่มทีหลัง..ตัวตะกรุดเป็นทองแดงเปลือยไม่ได้ถักหุ้ม...พ่อผมเพิ่งให้มาคาดเอวเมื่อประมาณ ปี43 ..ไอ้ผมก็คาดมาตลอดขนาดเข้าค่าย เรียนร.ด. ก็ยังคาดทั้งเวลานอนเวลาอาบน้ำ...จนทำให้สภาพตะกรุดตอนนี้เริ่มปริแตกแล้วแต่ยังคงสภาพเป็นดอกอยู่ไม่ถึงขนาดแตกเป็นชิ้นๆ..เนื่องจากเป็นทองแดงเปลือยไม่ได้ถัก..ทุกวันนี้เลยแก้ขัดด้วยวิธีเอาด้ายพันตะกรุดวัดให้แน่นไปก่อน.....ถ้าหากตะกรุดแตกอย่างนี้หมายความว่าพุธคุณในตะกรุดจะเสือมลง หรือ มีพลังพุทธคุณไม่เต็มร้อยหรือเปล่าครับ....เพราะผมเคยฟังคนเก่าๆเขาบอกว่าตะกรุดที่เสื่อมพุทธคุณแล้วก็จะแตกไปเอง...และหากส่วนหนึ่งส่วนใดของตะกรุด(โดยเฉพาะตะกรุดทองแดงที่แตกง่าย) เกิดการแตกและหลุดออกจากตัวดอกทำให้รูปยันต์ในตะกรุดไม่ครบ..จะทำให้ตะกรุดนั้นลดอานุภาพลงหรือไม่
...รบกวนเพื่อนๆพี่ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: กลุ้มใจ..เรื่องตะกรุดครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 05:35:48 »
ไม่ทำให้เสื่อม หรือหมดอนุภาพลงหลอกครับ
แต่เวลามีอะไรกับแฟนสาวควรถอดออก และไม่ควรคลี่ตะกรุดดูข้างใน หรือกำลังใจหมดศรัทธาแล้ว  อันนี้น่ากลัวกว่าครับที่จะทำให้ของเสื่อม
แนะนำถ้ากลัวแตกเยอะ ก็ไปเลี่ยมพลาสสติก หรือใส่หลอดเอาก็ได้ครับ หากมีหลายดอกให้ซื้อสายยางมาใส่ก็ได้ครับ
จงเชื่อมั่นครับของไม่ได้เสื่อมกันง่ายๆ  บางคนตะกรุดทั้งงอ ทั้งเบี้ยว ทั้งแตก คนแขวนก็ยังแขวนและเจอประสบการณ์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ม.ค. 2553, 05:40:20 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: กลุ้มใจ..เรื่องตะกรุดครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 06:16:29 »
เห็นด้วยครับกับคุณเอ็ม เมืองไร่ขิง  :002:ตามนั้นครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 06:31:17 »
ตะกรุดไม่มีเสื่อมหรอกครับ ตามที่คุณเอ็มเมืองไร่ขิงบอกไว้ ว่าถ้าเรามีอะไรกับแฟนควรถอดออก

ทองคำอยู่ที่ไหน ก็เป็นทองคำ   :001:  ไม่มีเสื่อม สบายใจได้ครับ  อาราธนาเข้าไว้ หมั่นทำความดี รักษาศิล 5 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ม.ค. 2553, 06:42:35 โดย ขุนแผน »

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ม.ค. 2553, 08:15:24 »
คือมีปัญหาอย่างนี้ครับ....สารภาพเลยตรงๆว่าผมเคยมีอะไรกับแฟนตอนที่ตะกรุดยังติดตัวอยู่แต่ไม่ใช่ทุกครั้งนะครับ...มีเพียงแค่ครั้งสองครั้ง...บอกตรงๆว่าตอนนั้นยังเป็นวัยรุ่นอยู่..ไม่ทันได้ยั้งคิดจริงๆครับ....ตอนนี้เป็นผู้ใหญ่แล้วเริ่มคิดได้จึงไม่สบายใจ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ม.ค. 2553, 09:36:18 »
พระรัตนตรัยย่อมไม่มีวันเสื่อม มีแต่ตัวผู้ที่หวังพึ่งพระรัตนตรัยเท่านั้น
ที่เสื่อมลง......................ทองแท้ยังไงก็คือทองอยู่วันยังค่ำครับ
ถ้ากลัวแตก แนะนำว่าให้ใส่หลอดหรือเลี่ยมพลาสติก จะช่วยได้มากครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ม.ค. 2553, 11:25:27 »
คือมีปัญหาอย่างนี้ครับ....สารภาพเลยตรงๆว่าผมเคยมีอะไรกับแฟนตอนที่ตะกรุดยังติดตัวอยู่แต่ไม่ใช่ทุกครั้งนะครับ...มีเพียงแค่ครั้งสองครั้ง...บอกตรงๆว่าตอนนั้นยังเป็นวัยรุ่นอยู่..ไม่ทันได้ยั้งคิดจริงๆครับ....ตอนนี้เป็นผู้ใหญ่แล้วเริ่มคิดได้จึงไม่สบายใจ

นำตะกรุดไปใส่พาน วางใว้ที่โต๊ะหมู่บูชา หรือหิ้งพระ แล้วจุดธูปทำการขอขมาซะ

กล่าวขอขมา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  พระอาจารย์ ที่สร้างตะกรุดด้วย (เอ่ยชื่อ พล้อมทั้งฉายาท่านและวัดด้วยยิ่งดี หากไม่รู้ฉายาท่าน ก็แค่ชื่อ กับวัดก็พอ แล้วละลึกถึงท่าน) ครูบาอาจารย์ และเทวดาที่คุ้มครอง ขอขมาลาโทษ ที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกิน หรือทำผิดพลาดพลั้งไป อะไรก็ว่าไปนะครับ

และก็ขออัญเชิญ พระรัตนตรัย อันได้แก่พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และก็หลวงพ่อที่สร้างตะกรุด(เอ่ยชื่อท่านด้วย) ครูบาอาจารย์ รวมทั้งเทวดา ให้มาปกป้องคุ้มครอง

แล้วก็ไม่ควรไปทำผิดเป็นครั้งที่ 2 อีกเด็ดขาด ขอให้โชคดีครับ
มีสติก่อนจะทำอะไรนะครับ อิอิ ทำความดีใว้ครับอะไรดีๆก็ตามมาเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2553, 11:27:04 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ก.พ. 2553, 09:14:12 »
ขอบคุณพี่ทุกท่านที่แนะนำและให้กำลังใจครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ก.พ. 2553, 07:46:13 »
คนสมัยก่อนจะคาดเครื่องราง ของขลัง ก็คงไปกิจการงานสำคัญจริงๆ เช่น รบทัพจับศึก  จีบสาวบ้านเหนือ บ้านใต้

แต่เดิมๆ นั้นจะไปต่างถิ่น นิยมเข้าวัดก่อน ไปกราบหลวงพ่อ ครูบาอาจารย์  วันนี้ผมจะไปบ้านเหนือ เขามีงาน  ขอของดีไว้ติดตัว

ประเภทกลัวผี ก็ขอของกันผี ประเภทจีบสาวก็ขอคาุถาเสน่ห์  เหนียวๆ ก็ชานหมากบ้าง ตะกรุด ประเจียดบ้าง 

เสร็จสรรพกลับมา ก็ถอดไว้บนหิ้ง จะไปเหนือ ไปใต้ ค่อยนำมาใช้ เป็นการเป็นงาน

เพราะ ของเสื่อมก็คือเสื่อม ...ตำรา อมเขียดและคิดว่าพระขลัง  นั้นเพราะกำลังใจดี   คนละประเด็นกับเรื่องของเสื่อมหรือไม่เสื่อม

คนมีศรัทธา พระไม่ต้องแขวนก็ได้ครับ นึกถึงครูชาอาจารย์ รอดกันมาเยอะัแล้ว

แต่เรื่องเสื่อมไหม.. ต้องถามว่า  ตะกรุดสำนักนั้นมีข้อห้ามอะไร ถ้าท่านห้าม ไปพลาดเข้า ก็ ต้องยอมรับ

ตะกรุดเมื่อก่อน จะได้ต้องไปขอ ท่านถึงทำให้  ได้มา ข้อห้ามต่างๆ นาๆ ต้องรับสัจจะว่า จะถือให้มั่น

ตะกรุดสมัยนี้ เสื่อมง่าย ก็ไม่ได้หรอกครับ  เดี๋ยวไม่มีคนกล้าบูชา ...

แรงไปนิด แต่เรื่องนี้ ถ้าใครสนิทใกล้ิชิดหลวงพ่อ หลวงปู่วัดไหน ลองถามท่าน แบบ ขอของจริงกันเลยนะคัรบ แล้วจะทราบว่า เสื่อมคือเสื่อม

ออฟไลน์ satan

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ก.ค. 2553, 11:14:50 »
เเละถ้าไม่ได้ ตั้งใจรอดราวตากผ้าจะเสื่อมใหม คับ เเต่ ไม่มี เสื้อผ้าอยู่ คับๆ

ออฟไลน์ chaichat

• หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
  • ปัญจมะ
  • หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ก.ค. 2553, 04:46:46 »
โดน  :090:มากเลยคับพี่อชิตะ  :016: :015:
มีศรัทธาในพระคุณพระและครุบาอาจารย์ไว้เถอะคับเรื่องเสื่อมไม่เสื่อมให้เป็นเรื่องรองลงไปดีกว่าไหมคับผมว่านะ
ในความคิดส่วนตัวอะคับ
ผิดถุกอย่างไร
ขออภัยด้วยครับ  ขอบคุณครับ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ค. 2553, 06:15:15 โดย รวี สัจจะ... »
เราไม่เก่ง  แต่อาจารย์เราเก่ง  เราจึงเชื่อ

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ก.ค. 2553, 05:03:26 »
ยังไงมันก็ เป็นตะกรุดยังวันยังค่ำ อะครับ คุณหมดความศรัทธา นั่นแหละ ตะกรุดจะไม่มีพุทธคุณครับ เมื่อก่อนผมก็เป็นแบบคุณนี่แหละ แต่นี่รู้แล้วว่ามันอยู่ที่ใจ และ ความศรัทธา ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ค. 2553, 05:04:50 โดย นายธรรมะ »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 ก.ค. 2553, 03:45:11 »
ไช่ครับ ถ้าทำผิด ข้อห้ามคือจบ แต่พวกที่จบส่วนใหญ่ตะกรุดจะแตก แบบ แตกบาน แตกป่น ที่เรียกว่าตะกรุดระเบิดอก ไม่ไช่ ผุ่แหว่งครับ
ผุแหว่งก็ยังใช้ได้ครับ ไปเข้าหลอดก็OKครับ

ไปกะแฟนถ้า ไปที่ลับ แม่พิมพ์กับพระสีได้ครับ แต่ตะกรุดสายพุทธคุณ แนะนำถอดเก็บดีสุด
ครูรักษาครับพี่น้อง
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ก.ค. 2553, 01:42:36 »
เอ่อ.....เคยแกะตะกรุดหนังเสือดูข้างในค่ะ
แบบว่าดูว่าข้างในมีแผ่นตะกรุดทองเหลืองทองแดงเหมือนกันหรือเปล่า
แบบนี้จะเสื่อมหรือเปล่าคะ ชักจะกังวล :075: :075:
 :054: :054: :054:
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ tong-46

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ก.ค. 2553, 11:28:03 »
จริงๆแล้วเต้าห้ามแกะห้ามคลี่ดูครับเพราะเวลาที่ทำตะกรุดพระแต่ละรูปจะต้องสวดไปด้วยในเวลาการม้วนตะกรุดแต่ถ้าเราไปคลี่ออกคาถาก็จะคลายออกด้วยซิครับ

ออฟไลน์ supakron007

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ก.ค. 2553, 11:37:08 »
:053:มีครูบาอาจารย์ท่านหนึ่งเคยบอกไว้ว่า " ขณะสร้างวัตถุมงคล เครื่อง ราง ของ ขลัง ครูบาอาจารย์จะกำหนดจิตถึง การกระทำที่ทำให้ วัตถุมงคลเครื่องรางของขลังเสื่อมคลายความขลังไว้ด้วย(บางองค์ท่านก็ไม่ได้กำหนดไว้ แล้วแต่สำนัก) เมื่อมอบวัตถุมงคล เครื่อง ราง ของขลังให้ลูกศิษย์ ก็จะบอกข้อห้ามที่ทำให้วัตถุมงคล เครื่อง ราง ของ ขลังนั้นเสื่อม ถ้าไม่ทำผิดข้อห้ามครูบาอาจารย์ ก็ไม่เสื่อม "

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 ก.ค. 2553, 12:27:14 »
เอ่อ.....เคยแกะตะกรุดหนังเสือดูข้างในค่ะ
แบบว่าดูว่าข้างในมีแผ่นตะกรุดทองเหลืองทองแดงเหมือนกันหรือเปล่า
แบบนี้จะเสื่อมหรือเปล่าคะ ชักจะกังวล :075: :075:
 :054: :054: :054:

ถ้าเป็นตะกรุดหนังเสือของวัดบางพระไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ ...ที่เลี่ยมใส่หลอดใว้ให้บูชา
แต่ถ้าข้างใน มีตะกรุด หรือ แผ่นปั๊มเราก็จะได้รู้ครับ แต่อย่าคลี่ดูนะครับ มองดูก็รู้ว่าเป็นอะไรเพราะแผ่นปั๊มจะดูง่ายครับ
เพราะบางทีข้างในเป็นแผ่นปั๊มรูปหลวงปู่เปิ่น วัดบางพระ พวกผมไม่นิยมแขวนที่เอวกันครับ (เฉพาะพวกผมนะครับ)

(เป็นความเห็นส่วนตัว และก็ส่วนตัวก็เคยคลี่ดูด้วย หากผิดพลาดขออภัย )

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 ก.ค. 2553, 12:37:49 »
ขอบคุณค่ะ
แค่แกะที่ปิดหลอดออกดูว่ามีตะกรุดอะไรข้างใน ไม่ได้คลี่ดูค่ะ
รู้อย่างนี้ค่อยรู้สึกดีหน่อย
 :054: :054:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 ก.ค. 2553, 11:24:14 »
ขอบคุณค่ะ
แค่แกะที่ปิดหลอดออกดูว่ามีตะกรุดอะไรข้างใน ไม่ได้คลี่ดูค่ะ
รู้อย่างนี้ค่อยรู้สึกดีหน่อย
 :054: :054:

อ๋องั้นไม่เป็นไรครับ สบายใจได้เลย 100 %

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 ก.ค. 2553, 01:58:05 »
ของผมตะกรุดของหลวงปู่ตัด วัดชายนารุ่นแรก หัก2ท่อนแล้ว
ผมเอาผ้ายันต์พันเอาไว้แล้วเอาเชือกไนล่อน ถักทับอีกทีครับ
แต่เวลานอน อาบน้ำ ก็ถอดครับจากที่เคยใส่อยู่ตลอด
อยู่ที่จิตใจนะครับ ศรัทธาจริงครูบาอาจารย์ก็ยังคุ้มครองครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ คนเมืองเหนือ

• จตุตถะ
  • ชาติไทยจะยิ่งใหญ่เมื่อคนไทยร้รักสมัคคี
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 ก.ค. 2553, 01:57:50 »
 :005:ตะกรุดจะศักดิ์สิทธิ์อยู่ที่จิตใจสัทธามั่นคง ขอบคุณครับ :054:

ออฟไลน์ bird13342

• ตติยะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 ก.ค. 2553, 07:16:33 »
ได้ความรู้เยอะครับ

ขอเสริม เมื่อสมัยก่อน ของโบราณอย่างมากก็แค่ถัก หรือ คาดเปลือยๆยังได้

คาถา อาคมนั้น มันย้ายที่อยุ่ได้  ขอให้ใจสื่อถึงเป็นพอครับ

พุทธคุณไม่เสื่อมง่ายๆหรอก

:053: :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2553, 07:17:23 โดย bird13342 »

ออฟไลน์ wiriyai

• ผมรักพ่อแม่ ชาติศาสนารักในหลวงบูชาครู คือพ่อแก่
  • จตุตถะ
  • เป็นลูกคนที่2 ของแม่
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 ก.ค. 2553, 08:59:48 »
ของดีหาอยาก  ครับเก็บรักษาและบูชาต่อไปเถอะครับไม่มีเสียครับ   ถ้าท่านศรัทธาจงตั้งอยู่ในความเชื่อมั้นในสิ่งที่เรามี  สุภาษีกล่าวไว้ว่า  ทองคำก็ยังเป็นทองอยู่วันอย่างค่ำถึงกาลเวลาจะเปลี่ยนไปตามเวลาของมันแต่ทองก็ย่อมเป็นทองครับ   ทำใจให้สบายแล้วรักษาสิ่งที่เรามีให้เหมือนเขาเป็นส่วนหนึ่งของเรานะครับ

ส่วนนี้ครับหลวงพ่อโตวัดบางพลีใหญ่ครับ  รุ่นกรุแตกครับ   ถ้าไม่ใช้ประการใด โปรดชี้แนะด้วยครับ
ของผมเองครับแต่องค์ไม่ใช้ครับแต่เป็นองค์นี้ครับของผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2553, 09:02:10 โดย wiriyai »
อย่าอยู่อย่างสิ้นหวังถ้ายังมีพรุ้งนี้เสอม