ผู้เขียน หัวข้อ: พระนอนองค์...มหึมา..ยาว 52 เมตร...ใหญ่ที่สุดในเวียดนาม  (อ่าน 5502 ครั้ง)

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ

ทางการ จ.บี่งซเวือง (Binh Duong) สร้างพระนอนองค์มหึมานี้ ให้เป็นศูนย์รวมชาวพุทธอีกแห่งหนึ่งทางภาคใต้ของประเทศ กินเนสบุ๊คเวียดนามได้บันทึก ให้เป็นพระนอนองค์ใหญ่ที่สุดในประเทศนี้

เวียดนามเพิ่งทำพิธีเปิดให้ประชาชนชาวพุทธทั่วไปได้เข้านมัสการพระพุทธรูปปางนิพพานขนาดมหึมา ที่วัดโฮยแค๊ง (Hoi Khanh) ซึ่งตั้งอยู่ในเขตนิคมถูเดิ่วโหมต (Thu Dau Mot) จ.บี่งซเวือง (Binh Duong) พิธีจัดขึ้นวันที่ 30 มี.ค.ที่ผ่านมา

พระนอนมีความยาวตลอดองค์ 52 เมตร ช่วงสูงที่สุดมีความสูง 24 เมตร ล้อมรอบด้วยดอกบัวที่ทำจากปูนปั้นจำนวน 840 ดอกและพระพุทธรูปขนาดเล็กอีกจำนวนมาก ประดิษฐานอยู่บนแท่นยกสูงในพื้นที่รวม 3,200 ตารางเมตร ในบริเวณศูนย์วัฒนธรรมพุทธศาสนาบี่งซเวือง

ใต้พระนอนขนาดใหญ่นี้ทำเป็นห้องขนาดใหญ่จำนวน 4 ห้อง เพื่อใช้ประโยชน์เป็นห้องนิทรรศการ ห้องประชุมและทำเป็นห้องสมุด ทั้งนี้เป็นรายงานของสำนักข่าวซเวินจี๊ (Dan Tri)

บันได้ขึ้นไปยังพระนอนมี 49 ขั้น แทนเวลา 49 ปีที่พระพุทธเจ้าทรงศึกษาพระพุทธศาสนาจนกระทั่งตรัสรู้ รอบๆ ฐานเป็นรูปสลักนูนต่ำแสดงภาพพุทธประวัติ ตั้งแต่ประสูติ จนถึงปรินิพพาน และยังมีรายละเอียดเชิงสัญลักษณ์อื่นๆ อีกจำนวนหนึ่ง

คณะกรรมการประจำ สมาคมพุทธศาสนาบี่งซเวือง ได้จัดสร้างพระนอนองค์มหึมานี้ขึ้นมาเพื่อให้เป็นศูนย์รวมของชาวพุทธอีกแห่งหนึ่งในภาคใต้ของประเทศ

และในวโรกาสที่เปิดให้ประชาชนเข้านมัสการนี้ ประธานาธิบดีเวียดนาม นายเหวียนมีงเจี๊ยต (Nguyen Minh Triet) ได้ส่งสารแสดงความยินดีถึงสมาคมพุทธศาสนาของจังหวัด ตลอดจนพุทธศาสนิกชนทั่วไปในจังหวัดนี้ด้วย

กินเนสบุ๊คเวียดนามได้บันทึกเอาไว้ เป็นพระนอนที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในประเทศ ซเวินจี๊กล่าว.

บันได 49 ขั้น แทน 49 ปีที่พระพุทธองค์ทรงผนวชและศึกษาพระธรรมจนกระทั่งตรัสรู้ ยังมีรายละเอียดที่เป็นสัญลักษณ์เช่นนี้อีกมาก

ภาพสลักนูนต่ำแสดงพุทธประวัติตั้งแต่ประสูติ ตรัสรู้ กระทั่งเสด็จปรินิพพาน รายรอบฐานเบื้องล่างของพระนอน ให้ผู้คนได้ศึกษา

ขอบคุณที่มา...http://www.manager.co.th/IndoChina/ViewNews.aspx?NewsID=9530000045657

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณครับที่นำเสนอให้ชมกัน น่าไปสักการะมากครับ  :054:

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
.. :058:..เห็นพระพุทธศาสนาไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน..
...เจริญรุ่งเรืองแล้วก็รู้สึกชื่นใจ.. :054:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ชื่นใจมากครับที่เห็นแบบนี้ ขอขอบคุณครับ............ :090: :114: :090:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
งดงามมากครับ :114:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
งดงามๆ ศาสนสถานที่ไหนก็ดีก็สวยทั้งนั้น  :016:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สาธุ  งดงามมากครับ 

แสดงให้เห็นถึงความศรัทธาตั้งมั่นจริงๆ สร้างได้ยิ่งใหญ่มาก

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
ขอบคุณครับ สวยงามมากครับ ขาวสะอาด   :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
สาธุ  งดงามมากเลยครับ

ผมได้อ่านท่องหนึ่งตามที่คุณกระเบนท้องน้ำได้โพสต์ไว้ว่า " บันไดขึ้นไปยังพระนอนมี 49 ขั้น แทนเวลา 49 ปีที่พระพุทธเจ้าทรงศึกษาพระพุทธศาสนาจนกระทั่งตรัสรู้ รอบๆ ฐานเป็นรูปสลักนูนต่ำแสดงภาพพุทธประวัติ ตั้งแต่ประสูติ จนถึงปรินิพพาน และยังมีรายละเอียดเชิงสัญลักษณ์อื่นๆ อีกจำนวนหนึ่ง"

ผมขออนุญาตทวนพุทธประวัตินิดนะครับ  ทุกท่านทวนพร้อมกันกับผมด้วยได้เลยครับ เผื่อผมผิดพลาดประการใด หลายท่านจะได้ชี้แนะผมครับ แหะๆ

ผมไม่ทราบว่าพระพุทธศาสนานิกายมหายาน  อนัมนิกาย บันทึกพุทธประวัติจะตรงกันกับนิกายนิกายเถรวาทแบบของไทย พม่า ศรีลังกา ลาว  กัมพูชาหรือเปล่าครับ  เพราะถ้าตามพระสุตตันตปิฎกของทางนิกายเถรวาท ได้บันทึกพระพุทธประวัติไว้ว่า  (แบบฉบับเดียวกับที่หลายท่านได้เรียนในวิชาพระพุทธศาสนาตอนประถม มัธยมต้นครับ) ขอพอสังเขปนะครับ

"เจ้าชายสิทธัตถะ  ทรงออกผนวชเมื่อพระชนมายุ  29 พระชันษา  ทรงแสวงหาโมกขธรรมเพื่อการบรรลุหลุดพ้นเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้านานถึง 6 ปี  พอพระชนมายุได้ 35 พระชันษาเต็มบริบูรณ์  คืนนั้นตรงกับวันเพ็ญ เดือนวิสาขมาส พระองค์ได้ตรัสรู้ใต้ต้นศรีมหาโพธิ์ ในป่าอิสิปตนมฤคทายวัน และได้ประกาศธรรมให้กับปัจจวัคคีย์ก่อน จากนั้นพระองค์ก็เผยแผ่ธรรมะ ประกาศพระศาสนานานถึง 45 พรรษา  พอพระชนมพรรษาได้ 80 พรรษา พระองค์ก็ปรินิพพานใต้ต้นสาละในวันเพ็ญ เดือนวิสาขมาส เมืองกุสินาราครับ"

ไม่ทราบว่าตัวเลข  49 ที่มาจากบันได  49 ขั้นมาจากตรงไหนนะครับ   ผมลองนั่งบวกๆลบๆดูก็หาไม่เจอเหมือนกันครับเพราะถ้าจะนับจากเวลาออกผบวชจนตรัสรู้ 6 ปี และประกาศพระศาสนาอีก 45 พรรษาถึงวันปรินิพพาน = 51 ปี ครับ

งงเหมือนผมหรือเปล่าครับ  หรือผมตกหล่นตรงไหน ชี้แนะกันได้นะครับ

ถึงอย่างไรข้อมูลนี้ผมอ่านแล้วก็ปลี้มใจที่พุทธศาสนิกชนในอีกหลายประเทศยังคงทนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองอยู่ครับ

ผมกราบขออภัยท่านกระเบนท้องน้ำด้วยนะครับ  ไม่ได้มีเจตนาอื่นใด  ผมชื่นชมในการทำหน้าที่ของคุณคุณกระเบนท้องน้ำในการนำความรู้  นำข้อมูลที่ดีมีประโยชน์ มีสาระมาสู่เว็บบอร์ดของพวกเราเสมอมา  ขอให้ท่านทำหน้าที่ที่ดีนี้ต่อไป นะครับ

ขอบคุณครับ
เณรน้อยเส้าหลิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2553, 09:53:50 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เดาว่า...............บันได ๔๙ ขั้น หมายถึง เวลาทีพระพุทธเจ้าทรงเสวยวิมุติสุข

หลังจากที่ได้ตรัสรู้ เป็นเวลา ๗ สัปดาห์  หรือเท่ากับ ๔๙ วัน ครับ

อาจจะมีความหมายอื่นแฝงอยู่อีก แต่ยังมองไม่ออกเหมือนกันครับ
  :010: :010: :010: :010: