ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่าผิดลูกผิดเมียตีความหมายว่าอะไรได้บ้างคับในข้อห้ามในการสัก  (อ่าน 12322 ครั้ง)

ออฟไลน์ papaenado

• ตติยะ
คำว่าผิดลูกผิดเมียตีความหมายว่าอะไรได้บ้างคับ ในขอห้ามในการสัก

ช่วยอธิบายไห้ละเอียดหน่อยนะคับ    รบกวนด้วยนะคับ

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ harachi1

• ปัญจมะ
ขอตอบน่ะครับจากที่ได้ยินมาครับ แยกเป็นผิดลูก ในที่นี้หมายถึงว่า การที่เราไปประพฤติมิดิมิร้ายกับหญิงอื่นซึ่งไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับเรา โดยที่เค้าไม่ยินยอมครับ
ส่วนผิดเมีย ก็บอกอยู่แล้วครับ เป็นการประพฤติมิชอบกับเมียของผู้อื่นโดยเจตนา ไม่ว่าค้าจะยินยอม หรือไม่ก็ตาม แต่เรารู้ว่าผู้นั้นมีสามีแล้วยังทำ นั่นแหละครับ ผิด
...คนเราเวลามาก็มาตัวเปล่า เวลาไปก็ไปตัวเปล่าเหมือนกัน

สิ่งเดียวที่เหลือไว้ข้างหลังก็คือคุณความดีที่ได้ทำไว้...

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตามความเข้าใจของผมนะครับผิดถูกประการใดขออภัย ด้วยนะครับ
คำว่าผิดลูก ในสมัยก่อนเวลารักชอบลูกสาวบ้านไหนพ่อแม่สาวเจ้าไม่เห็นงามไม่ส่งเสริม ก็ฉุดก็ปล้นเอามาเป็นของตน อันนี้เรียกผิดลูกผู้อื่น
ผิดลูกอีกอย่างนึงคือผิดลูกตนเอง บางคนมีลูกสาวก็เอาลูกตนเองมาทำเมีย อันนี้ก็มีให้ได้ยิยได้ฟังกันเยอะ อันนี้ก็ผิดลูก
ส่วนคำว่าผิดเมีย ในสมัยก่อนมีหลายครั้งเวลารักชอบผู้หญิงบ้านไหน ก็มิสนใจว่าสาวเจ้านั้นจะมีลูกมีผัวหรือยัง ก็ฉุดก็ปล้นเอามาเป็นของตน อันนี้เรียกผิดเมียผู้อื่น
ผิดเมียอีกอย่างคือ บุคคลที่ชอบทุบตีทำร้ายเมียของตน บังคับให้เมียของตนให้เป็นของชายอื่น หรือบังคับขู่เข็นในเรื่องต่างๆที่เมียของตนต้องฝืนใจทำสิ่งที่ผิด   ...... อันนี้ต่อให้มีครูดีแค่ไหนลงยันต์ให้ ท่านก็ไม่คุ้มครอง นะ  :054:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ในกรณีนี้เพื่อนผมให้สอบถามครับ ในขณะที่เมียของตนเองแอบไปหาชายอื่นแล้วเกิดตั้งท้อง แล้วเกิดเลิกกันกลับชายที่เป็นพ่อของเด็กในท้องและก็กลับมาหาเพื่อนผมอย่างเดิมทั้งที่ผู้หญิงคนนั้นยังมีท้องอยู่ ยังอยู่กินเช่นสามีกัน ข้อถามคือว่าผิด หรือไม่ผิดประการใดครับ

ขอบคุณครับ
ปล ผมก็ไม่รู้ว่าจะตอบกับเพื่อนยังไงครับ

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ของผมเคยเห็นกรณีที่ผู้หญิงกับผู้ชายเป็นแฟนกันและมีอะไรกันมานานแล้ว..ต่อมาพ่อแม่จับให้ฝ่ายหญิงหมั้นกับผู้ชายอีกคนแต่ยังอยู่คนละบ้านไม่ได้อยู่กินด้วยกัน..เพียงแต่หมั้นไว้เฉยๆ...ส่วนผู้หญิงก็ยังหาโอกาสพบกับแฟนตัวจริงของเธอโดยและยังมีอะไรกันอยู่โดยที่ทางแฟนของเธอก็รับรู้ว่าตอนนี้หญิงคนนี้หมั้นแล้ว...อย่างนี้จะถือว่าผู้ชายผิดลูกผิดเมียเขามั้ยครับ

เพราะ....
     1.เขามีอะไรกันมาอยู่แล้วแต่อีตาคู่หมั้นกลับใช้วิธีเข้าหาผู้ใหญ่ให้บังคับฝ่ายหญิง..แบบนี้ใครผิดเมียใครกันแน่
     2.หรือจะว่าฝ่ายแฟนตัวจริงเป็นฝ่ายผิดเมียก็ไม่ใช่..เพราะฝ่ายหญิงกับคู่หมั้นยังไม่ได้แต่งงานและอยู่กินกันเลย...เพียงแต่หมั้นกันเฉยๆ
รวมทั้งเค้าได้เสียกันมาก่อนดังที่กล่าวไว้แล้วข้างต้น

ซับซ้อนนิดนึง...อย่าเพิ่งงงนะครับ

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะ
หากผู้หญิงเค้ายินยอม
ไม่ว่าในกรณีใดก็ตาม
ผิดมั้ย

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดว่าคำว่า .ผิด. น่าจะเป็นผิดที่ใจนะครับ

ถ้าเราทำอะไรลงไปแล้ว รู้สึกผิด ตะขิดตะขวงใจ มันก็ผิดครับ

ส่วนถ้าท่านใดทำผิดแล้ว ไม่รู้สึกผิด ไม่ตะขิดตะขวงใจ ก็ไม่ผิดครับ

(แต่ผมคิดว่าคนที่คิดอย่างหลังนี้คงไม่มีในศิษย์ของวัดบางพระหรอกครับ)

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ของผมเคยเห็นกรณีที่ผู้หญิงกับผู้ชายเป็นแฟนกันและมีอะไรกันมานานแล้ว..ต่อมาพ่อแม่จับให้ฝ่ายหญิงหมั้นกับผู้ชายอีกคนแต่ยังอยู่คนละบ้านไม่ได้อยู่กินด้วยกัน..เพียงแต่หมั้นไว้เฉยๆ...ส่วนผู้หญิงก็ยังหาโอกาสพบกับแฟนตัวจริงของเธอโดยและยังมีอะไรกันอยู่โดยที่ทางแฟนของเธอก็รับรู้ว่าตอนนี้หญิงคนนี้หมั้นแล้ว...อย่างนี้จะถือว่าผู้ชายผิดลูกผิดเมียเขามั้ยครับ

เพราะ....
     X1.เขามีอะไรกันมาอยู่แล้วแต่อีตาคู่หมั้นกลับใช้วิธีเข้าหาผู้ใหญ่ให้บังคับฝ่ายหญิง..แบบนี้ใครผิดเมียใครกันแน่`(<<--XBad = GIG   Pid)   
Good 2.หรือจะว่าฝ่ายแฟนตัวจริงเป็นฝ่ายผิดเมียก็ไม่ใช่รวมทั้งเค้าได้เสียกันมาก่อนดังที่กล่าวไว้แล้วข้างต้น (Fan -Husban )

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
ในกรณีนี้เพื่อนผมให้สอบถามครับ ในขณะที่เมียของตนเองแอบไปหาชายอื่นแล้วเกิดตั้งท้อง แล้วเกิดเลิกกันกลับชายที่เป็นพ่อของเด็กในท้องและก็กลับมาหาเพื่อนผมอย่างเดิมทั้งที่ผู้หญิงคนนั้นยังมีท้องอยู่ ยังอยู่กินเช่นสามีกัน ข้อถามคือว่าผิด หรือไม่ผิดประการใดครับ

ขอบคุณครับ
ปล ผมก็ไม่รู้ว่าจะตอบกับเพื่อนยังไงครับ

อย่างนี้ถือว่าไม่ผิดครับ เพราะเค้าเลิกกันแล้วครับ

เพราะ....
     1.เขามีอะไรกันมาอยู่แล้วแต่อีตาคู่หมั้นกลับใช้วิธีเข้าหาผู้ใหญ่ให้บังคับฝ่ายหญิง..แบบนี้ใครผิดเมียใครกันแน่
     2.หรือจะว่าฝ่ายแฟนตัวจริงเป็นฝ่ายผิดเมียก็ไม่ใช่..เพราะฝ่ายหญิงกับคู่หมั้นยังไม่ได้แต่งงานและอยู่กินกันเลย...เพียงแต่หมั้นกันเฉยๆ
รวมทั้งเค้าได้เสียกันมาก่อนดังที่กล่าวไว้แล้วข้างต้น

ซับซ้อนนิดนึง...อย่าเพิ่งงงนะครับ

กรณีนี้ก็ไม่ผิดครับ เพราะเค้าแค่หมั้นกันเฉยๆและยังถูกบังคับอีก ยังไงก็ไม่ผิดครับ

ผู้ชายที่บังคับต่างหากที่ผิดครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์