ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องตะกรุดดอกไม้ทอง หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพนครับ  (อ่าน 3820 ครั้ง)

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
คือผมมีข้อสงสัยในวิธีใช้อ่ะครับ

ตอนท่องคาถา "เมตตาคุณัง อรหังเมตตา" ในใบฝอยเขียนว่าให้เอาด้านที่มีห่วงลง

คือให้เอาด้านที่มีห่วงที่ใช้ใส่กับสร้อยลงด้านล่างแล้วเอาด้านที่ไม่มีห่วงขึ้นด้านบนหรอครับ

ขอบคุณครับ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตามนั้นครับ... :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ no_name

• ตติยะ
    • อีเมล
** กระซิบนิดนึงครับ ที่อำเภอเสนามีพระอาจารย์อยู่รูปหนึ่งท่านทำตะกรุดดอกไม้ทองเหมือนหลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน (เรียนมาจากอาจารย์เดียวกัน) แต่การจะไปขอให้ท่านทำนั้น ต้องมีกล้วย 7 หวี เทียน 7 เล่ม และต้องนำเทียนมานั่งจนครบ 7 เล่ม จึงจะทำตะกรุดใด้สำเร็จ วัดอยู่แถว อำเภอเสนานั่นแหละครับ

ผมไม่บอกชื่อวัดแล้วกันนะครับ อยากทราบลองถาม พระอาจารย์หนุ่ม วัดบางแวก หรือคนเก่าๆ ดู อาจจะใด้ข้อมูล

**ขอบคุณ**
อยากเป็นสุข ต้องเอาทุกข์ ลงทุนก่อน....

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ของผมมีพระขุนแผนนาคสมพงษ์ ปี42 ของหลวงพ่อพูน ด้านหลังองค์พระก็มีฝังตะกรุดเหมือนกัน..แต่ไม่รู้จะเป็นตะกรุดดอกไม้ทองหรือไม่..และถ้าใช่จะมีวิธีบูชาเหมือนกับตะกรุดที่ใส่หลอดหรือไม่..เพราะตะกรุดที่ฝังในพระจะไม่สามารถเอาหัวเอาท้ายขึ้นลงเหมือนตะกรุดในหลอดแก้วได้

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
พระ คาถา เมตตาคุณนัง อะระหังเมตตา นั้น แก้วสารพัดนึกครับ ใช้เถอะดี
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
ขอบคุณทุกท่านมากขอรับ