ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการสักปู่ฤาษีคับ  (อ่าน 3270 ครั้ง)

ออฟไลน์ papaenado

• ตติยะ
ถามเรื่องการสักปู่ฤาษีคับ
« เมื่อ: 17 มิ.ย. 2553, 11:20:51 »
คือว่าท่าผมสักปู่แล้วจะทานเหล้าบ้างได้ไหมคับคือว่าไม่ได้แทนบ่อยๆคือ 1-2 เดือนทานทีน่ะคับ

ถามอีกเรื่องนึงนะคับ คือท่าผมอยากมีร่างทรงพ่อปู่สามารถจะมีขึ้นมาได้ไหมอ่ะคับ ถามเฉยนะคับท่าตอบได้รบกวนตอบด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ถามเรื่องการสักปู่ฤาษีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2553, 10:02:48 »
เรื่องทานเหล้า รอท่านอื่นๆมาตอบนะครับ
แต่เรื่องการเป็นร่างทรงนั้นเป็นเรื่องอะไรที่ละเอียดอ่อนมาก เคยได้ยินครูบาอาจารย์ท่านกล่าวถึง
ว่าการที่จะเป็นร่างทรงนั้นพอสรุปได้ว่า ร่างทรงจริงๆ นั้นเราไม่ใช่ผู้เลือก แต่จะเป็นผู้ถูกเลือกแทน
มีข้อแม้ต่างๆนาๆ เช่น เคยทำบุญร่วมกันไว้ หรือ เรามีกรรมบางส่วนที่ต้องชดใช้จึงต้องลงมาเกิด
เป็นร่างทรงเป็นม้าทรงให้เทพเทวดาเพื่อช่วยเหลือผู้คน ก่อนที่จะไปเสวยบุญ หรือเทพเทวดาบางองค์เมื่อ
ต้องการลงมาช่วยเหลือมนุษย์เพื่อการสร้างบุญบารมี ท่านก็จะเลือกร่างทรงเองนะครับ ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัย
ทราบมาแค่นี้ ไม่ได้ค้นคว้าต่อ "ปล. ส่วนตัวไม่อยากเป็นครับร่างทรง เพราะคิดว่าตัวเองไม่สะอาดพอสำหรับให้เทพเทวดามาประทับ และอยากเป็นตัวของตัวเอง มีความสุขที่สุดแล้วครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิ.ย. 2553, 10:03:49 โดย อภิรัตน์ »

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ตอบ: ถามเรื่องการสักปู่ฤาษีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2553, 10:46:06 »
แล้วจะเป็นร่างทรงทำไมครับ เป็นมนุษย์ดีอยู่แล้วครับท่าน................. :090: :090: :114: :090: :090:...........

ออฟไลน์ em_krathumban

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2553, 07:08:43 »
 :059:ถูกที่พี่เค้าบอกแล้วคับ ร่างกายของเรายังไม่สะอาดพอ อยู่ที่พระองเป็นคนเลือกเราคับ

สำหรับผม ยุในศีลในธรรม ก้อพอแล้วคับ. ถือศีล5ไห้ได้อะคับ.. :100:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.ค. 2553, 02:55:13 »
พระฤษีคืออาจารย์ครับ ถ้าสักพ่อแก่แล้วจะทำงานส่วนตัวผมว่าดีนะ หรือทำงานสายครูจะดีมากเลย
สักแล้วก็ วันพฤหัสขึ้นหมาก ขึ้นพลู น้ำปล่าว สักแก้วที่หิง้พระบูชาท่าน ก็ดีครับ แต่ไม่ได้บังครับนะครับ

ร่างทรง ร่างผ่าน แรงครู
ร่างทรงคือ การเราเพื่อการท่าน
ร่างผ่านคือ คิดดี ทำดี พูดดี แล้ว สิ่งศักดิ์สิทธ์ที่เรา นึดถึงท่านจะผ่านมาทางเราในบางโอกาส
แรงครู เมื่อเรารับศรัทธา บุชา เชื่อมั่นในท่าน  สิ่งอัศจรรย์ก็จะตามมา เมื่อเราขอพรท่าน หรือในยามคับขัน

เช่นหลวงพ่อเปิ่น ท่าน ทำให้โจรที่ ฆ่าลูกศิษย์ท่าน ด้วยวิธีทรมานต้องเข้ามอบตัว ในสภาพเหมือนคนที่หวาดหลัว พอเจอภาพหลวงพ่อ ก้มกราบปลกๆ เป็นต้นครับ

รักครับถึงบอก
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ก.ค. 2553, 03:23:29 »
ตัวผมเองได้รับการสักยันต์พ่อแก่ (ฤาษีเดินดง) จากพระอาจารย์แป๊วครับ และท่านก็ห้ามผมทานเนื้อวัว เนื้อควาย ซึ่งตั้งแต่บัดนั้นจนบัดนี้ผมก็ไม่เคยทานเนื้ออีกเลย จนปัจจุบันนี้ครับ ส่วนการเป็นร่างทรงนั้นโดยส่วนตัวไม่เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ wiriyai

• ผมรักพ่อแม่ ชาติศาสนารักในหลวงบูชาครู คือพ่อแก่
  • จตุตถะ
  • เป็นลูกคนที่2 ของแม่
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ก.ค. 2553, 03:54:43 »
ขอบคุณครับ เกร็ดความรู้ที่ให้คนับท่าน :054:
อย่าอยู่อย่างสิ้นหวังถ้ายังมีพรุ้งนี้เสอม

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ก.ค. 2553, 07:27:17 »
ใช้ภาษาไทย ให้ถูกต้องด้วยครับ  :069: