ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ผมเป็นอะไรกันแน่  (อ่าน 1340 ครั้ง)

ออฟไลน์ mozilla5

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เมื่อ 2 ปีที่แล้วผมได้สักยันต์ เก้ายอด กับ ยันต์ หนุมาณเชิญธง  ผมไม่เคยมีอาการที่เรียกว่าของขึ้นเลย ครับ

เมื่อวานผมได้มีโอกาศเข้ากิจกรรมของมหาลัย คือกิจกรรม บายศรี รุ่นน้องครับ

ในระหว่างที่เข้าแถวเตรียมเข้าหอประชุมเพื่อทำพิธี อยู่ๆผมมีอาการแน่นหน้าอก หายใจไม่สะดวกครับ

แล้วในระหว่างพิธี มีการสวดคาถา เชิญองค์ต่างๆ  อยู่ผมก็มีอาการเหมือนจะหลับในครับ

ทั้งที่ก่อนหน้านี้ไม่มีอาการง่วงนอนเลยครับ  รู้สึกปวดหัว สมองเบลอๆ ครับ

ผมพยายามฝืน แต่พอได้ยินบทสวดอาการของผมมันก็เหมือนจะหนักขึ้นครับ

แต่ผมก็ฝืนตัวเองไม่ให้หลับไว้ได้ครับ

ผมอยากรู้ว่าอาการที่เกิดขึ้นมันเป็นอาการอะไรครับ ผมไม่อยากเป็นยังงั้นเลย

มีวิธีที่แก้อาการที่กล่าวมาไหมครับ เพราะผมยิ่งฟังบทสวด ฟังเสียงดนตรีที่เค้าเปิด

ก็ เกิดอาการดังกลาวอะครับ หน้าผมซีดเหงื่อตกเลยครับ

มีวิธีที่จะแก้ไหมครับผมไม่อยากเป็นยังงี้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2553, 12:28:09 โดย mozilla5 »

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตอบ: ช่วยด้วยครับ ผมเป็นอะไรกันแน่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2553, 05:15:16 »
ของขึ้นครับ พยายามทำจืตให้แข็งแกร่ง โดยการนั่งสมาธิ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ตอบ: ช่วยด้วยครับ ผมเป็นอะไรกันแน่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2553, 08:56:06 »
"เคลื่อนไหวทางกาย สะลายทางจิต"
ให้เปลี่ยนอิริยาบท เคลื่อนไหว ละความสนใจ ปรับความความคิดใหม่
เพราะใจที่ศรัทธา สนใจและไปจดจ่อ จงก่อให้เกิดซึ่งอารมณ์ปิติขึ้น
อาการของขึ้นนั้น เป็นอารมณ์ปิติอย่างหนึ่งที่เนียกกันว่า" ปิติอย่างโลดโผน "
เพราะเราระลึกถึง ครูบาอาจารย์ อักขระเลขยันต์ ที่สักประทับไว้บนร่างกายเรา
และจิตหลอมเป็นหนึ่งเดียวกับยันต์นั้น จึงแสดงออกมาเช่นรูปยันต์ทั้งหลายเหล่านั้น
และเป็นการปลุกธาตุในตัวเราให้มีกำลัง ด้วยคาถาและใจศรัทธาในครูบาอาจารย์
อักขระเลขยันต์และการเชิญครูบาอาจารย์มาคุ้มครองตัวเรา จึงทำให้มีอาการอย่างนั้น
ที่เรียกกันว่า " ของขึ้น " เพราะจิตของเรามีศรัทธาดึงดูดมาเชิญพลังมาสู่ตัวเรา
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2553, 09:35:42 »
มีวิธีที่จะแก้ไหมครับผมไม่อยากเป็นยังงี้เลยครับ
ถ้าไม่อยากเป็นแบบนี้อีก ก็ออกจากบริเวณทำพิธีเลยครับ แล้วก็บอกเพื่อนที่ร่วมกิจกรรม เพื่อนก็คงเข้าใจนะครับ

ผมก็มีอาการแปลก ตอนที่มีพิธีกรรม เท่าที่ำจำได้มี 2 เรื่อง

กิจกรรม บายศรี รุ่นน้อง พอรู้ตัวก็รีบออกจากบริเวณทำพิธีเลยครับ ไม่ใช่อะไรหรอก กลัวว่าจะควบคุมตัวเองไม่ได้ แล้วจะเกิดสิ่งที่เราไม่อยากให้เกิด
แล้วก็เกิดอีกครั้งตอนพิธีบรวงสรวงพระวิษณุ ก็รีบออกจากบริเวณทำพิธี

จะเรียกว่าของขึ้นหรือเปล่าไม่รู้ เพราะผมไม่มีรอยสัก แล้วไม่มีเครื่องลางของขลังติดตัวแม้แต่สิ่งเดียว

ตอน พิธีบรวงสรวงพระวิษณุ มีเรื่องแปลกๆคือ ปกติผมไปจะ มหาวิทยาลัยเช้ามาก ประมาณ 7.30 น. ก็ถึงแล้ว วันที่ทำ พิธีบรวงสรวงพระวิษณุ ผมนอนตื่นสายครับ ราว 9.00น.กว่าจะตื่น รุ่นน้องยังทักเลยว่าปกติพี่ไม่เคยสายขนาดนี้เลย แล้วก็ขี่มอเตอร์ไชค์ไป แล้วก็มองทองฟ้าเห็นว่ามีเมฆดำจับกลุ่มเฉพาะที่มหาวิทยาลัย จุดศูนย์กลางที่กะด้วยสายตาอยู่ที่องค์พระวิษณุ นอกจากบริเวณนั้นก็เป็นเมฆขาวทั้งหมด ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 2553, 09:44:18 โดย npn »
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ก.ค. 2553, 04:19:59 »
พยายามลืมตาครับ ถ้าหลับตาขึ้นแน่ๆ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ joker007beer

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ส.ค. 2553, 10:55:08 »
อย่าไปคิดถึงครับ

คุยกับเพื่อนไปครับ
]
ศิษย์พ่อแก่