ผู้เขียน หัวข้อ: สุภาพสตรีทุกท่านโปรดทราบจร้า  (อ่าน 4441 ครั้ง)

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
 02;กระผมไม่ค่อยได้มีโอกาศไป...วัดบางพระ...มาประมาณ 2-3 เดือนครับ
มีโอกาศไปก็เมื่อวันอังคารที่ผ่านมานี้เองครับ (ไปร่วมทำบุญโต๊ะจีนและย่าม/งานวันที่ 12 สิงหา)
ก็เลยถือโอกาศนี้...ไปขอบารมีพระอาจารย์ท่านให้ท่านสักเพิ่มให้ก็สมดังปารถนาครับ

28;*** แต่...แต่...แต่...กระผมติดใจอยู่นิดนึงกับการแต่งกายของ"สุภาพสตรี"
หลายๆท่านที่มาสักและขอบารมีพระอาจารย์...แต่กายกันไม่สำรวมและไม่ถูกต้องตามกาลเทศะครับ
นุงห่มกันแบบชนิด..นมเป็นนม..แถมยัง 666 สุดๆและก็ตูดเป็นตูด(ขออภัยครับ)...***

30;ด้วยความเคารพในสิทธิเสรีชนท่านสุภาพสตรีทุกๆท่านครับ...ช่วยพิจารณาถึงความเหมาะสมของตัวท่าน
เองในวันที่จะมาสักเพื่อขอบารมีพระอาจารย์ท่านให้คุ้มครอง...ได้โปรดแต่งกายให้เหมาะสมด้วยนะครับ

***ด้วยรักและปารถนาดีครับ*** 06;

ออฟไลน์ เคจัง_เสน่ห์ล้านนา

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - nookun@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สุภาพสตรีทุกท่านโปรดทราบจร้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ส.ค. 2553, 01:52:18 »
เห็นด้วยครับท่าน
น่าจะมีป้ายติดไว้เลยนะครับ
แต่งกายไม่สุภาพห้ามขึ้น ครับ

ออฟไลน์ john_4682

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: สุภาพสตรีทุกท่านโปรดทราบจร้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ส.ค. 2553, 02:20:58 »
เห็นด้วยครับผมไปที่วัดทีไรก็เห็นอยู่บ่อยเลย เหมือนไม่ไห้เกียจสถานที่กันเลยครับ
ผิดพลาดประการไดขออภัยครับ
ปาฏิหารย์เกิดจากศรัทธา ความเจริญก้าวหน้าเกิดจากคุณธรรม

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ส.ค. 2553, 03:29:45 »
เห็นด้วยครับ ควรมีการเรียกว่ารณรงค์การแต่งกายให้สำรวม ถูกกาละและเทศะครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ส.ค. 2553, 03:49:08 »
เห็นด้วยเหมือนกันครับ

บางคนมาจะมาสัก มักจะใส่เสื้อกล้าม สายเดียว เพราะคิดว่าจะได้เปิดหลังง่ายๆ
แต่ผมว่า ถ้าใส่แบบนั้น หาเสื้อคลุมมาหน่อยก็ดีนะครับ จะได้ดูเรียบร้อยหน่อยครับ :050:

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ส.ค. 2553, 04:27:31 »
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ  จริงๆแล้วไม่ใช่แค่เรื่องแต่งกายที่ไม่สุภาพอย่างเดียว  การสูบบุหรี่หรือการโทรศัพท์เองก็ดีขอให้เป็นที่เป็นทาง
ครูอาจารย์ท่านนั่งสักอยู่บางคนก็คุยโทรศัพท์เดินไปเดินมา หรือคีบบุหรี่เดินไปเดินมา ดูแล้วไม่สำรวมไม่เคารพครูอาจารย์
(โยมผู้หญิงก็มีให้เห็นนะสูบบุหรี่ โทรศัพท์เดินไปเดินมาเนี่ย)
แต่ทีนี้การขอความร่วมมือผ่านเว็บบอร์ดอาจไม่ได้ผลเท่าที่ควรเพราะแต่ละวันมีสมาชิกเข้าใช้งานและมีผู้เยี่ยมชมไม่กี่ร้อยคน
และคนที่แสดงอาการไม่สำรวมอาจจะไม่ได้เข้ามาเล่นเว็บบอร์ด
ยังไงก็ฝากเพื่อนสมาชิกที่ไปวัดบ่อยๆลองปรึกษาครูอาจารย์แต่ละกุฏิหรือกุฏิที่เพื่อนสมาชิกคุ้นเคย
ว่าจะทำป้ายมาติดเพื่อขอความร่วมมือต่างๆ มาติดตรงนั้นตรงนี้  ลองดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 2553, 04:40:57 โดย tong_lomsak »
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ส.ค. 2553, 10:12:43 »
เห็นด้วยนะครับ ควรให้เกียรติสถานที่ และเคารพพระอาจารย์นะครับ

ออฟไลน์ siksaka

• ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ
  • จตุตถะ
  • ...ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ...
    • MSN Messenger - alfamale_5698@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ส.ค. 2553, 10:18:28 »
เคยเห็นเหมือนกันครับ  นั่งสักอยู่หน้าพี่ชายผม
พี่ชายผมบอกว่า เห็นแล้วของขึ้นเลย    :095: :075:
ชีวิตที่สันโดษ....เรียบง่าย....ย่อมมีความสุขเสมอ

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ส.ค. 2553, 10:30:24 »
เห็นด้วยครับ

สาวๆแต่งตัวระวังหน่อยนะครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ จันทร์หอมแช่ว่าน

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ส.ค. 2553, 10:36:07 »
เห็นด้วยอย่างแรง...ๆๆๆ

สมาธิแตกเลย !!!  :010: กะทำสมาธิก่อนสักหน่อย อิอิ

เคยเห็นสุภาพสตรีท่านหนึ่งเขาเห็นกระดุมเสื้อกลับหลังเพื่อจะได้สักง่าย

ทำแบบสุภาพสตรี ท่านนี้ก็ดีหน่อ ว่ามั้ยครับ

ขออภัยถ้าล่วงเกินใครนะครับ  :054:
It can't rain everyday

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ส.ค. 2553, 10:52:29 »
 กรุณาโปรดแต่งกายให้สุภาพด้วยนะครับ และเคารพสถานที่ด้วยครับ ...สวัสดี
:001:

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 ส.ค. 2553, 11:01:59 »
เรื่องนี้ถือว่าเป็นเรื่องสำคัญครับ  

แต่ละสถานที่ก็จะมีคนมากมายที่เข้า-ออก   ภาพพจน์ของสถานที่นั้นจะถูกหลายคนมองในมุมต่าง ๆ นานา แล้วบอกเล่าต่อ ๆ กันไป

เป็นแบบอย่างที่ไม่ดี  ซึ่งอาจถูกใครหลายคนทำตามหรือลอกเลียนแบบได้

อาจจะมีคนที่คิดว่า  ใส่สายเดี่ยวไปสักยันต์ก็ได้เพราะเห็นหลายคนใส่อยู่พระอาจารย์ก็ไม่ได้พูดว่าอะไร  ซึ่งเป็นความคิดที่ผิดอย่างแรงครับ

ถ้าคิดจะเข้าวัดหรือไปที่ไหน ๆ ก็ควรดู กาลหรือกาลเวลา  เทศะหรือสถานที่ เพื่อความเหมาะสมด้วยครับ

เคยอ่านเจอในกระทู้นึงครับ  เขาแนะนำผู้หญิงว่าให้ใส่เสื้อที่มีซิบรูดจากด้านหลังได้เพื่อง่ายต่อการสักครับ

ร่วมแรงร่วมใจ  ช่วยกันรณรงค์ในเรื่องนี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 2553, 11:03:20 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 ส.ค. 2553, 11:41:33 »

เด็กๆสมัยนี้นะ แต่งตัวสะแหม่ๆ เห็นแล้วปวดใจ

ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ag

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 ส.ค. 2553, 11:57:48 »
เสื้อกล้าม สายเดี่ยว ไม่เหมาะอย่างยิ่ง
ไม่ว่าจะถก หรือ ปลด ส่วนไหนของเสื้อ โป๊แน่ๆ

ด้วยความเคารพ ตามท่านนี้ก็ดีครับ
เรื่องนี้ถือว่าเป็นเรื่องสำคัญครับ 

แต่ละสถานที่ก็จะมีคนมากมายที่เข้า-ออก   ภาพพจน์ของสถานที่นั้นจะถูกหลายคนมองในมุมต่าง ๆ นานา แล้วบอกเล่าต่อ ๆ กันไป

เป็นแบบอย่างที่ไม่ดี  ซึ่งอาจถูกใครหลายคนทำตามหรือลอกเลียนแบบได้

อาจจะมีคนที่คิดว่า  ใส่สายเดี่ยวไปสักยันต์ก็ได้เพราะเห็นหลายคนใส่อยู่พระอาจารย์ก็ไม่ได้พูดว่าอะไร  ซึ่งเป็นความคิดที่ผิดอย่างแรงครับ

ถ้าคิดจะเข้าวัดหรือไปที่ไหน ๆ ก็ควรดู กาลหรือกาลเวลา  เทศะหรือสถานที่ เพื่อความเหมาะสมด้วยครับ

เคยอ่านเจอในกระทู้นึงครับ  เขาแนะนำผู้หญิงว่าให้ใส่เสื้อที่มีซิบรูดจากด้านหลังได้เพื่อง่ายต่อการสักครับ

ร่วมแรงร่วมใจ  ช่วยกันรณรงค์ในเรื่องนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ pongsakorn

• ฉัฏฐะ
  • *
    • ICQ Messenger - 86
    • MSN Messenger - apyon_123@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 ส.ค. 2553, 02:52:24 »
เห็นด้วยอีกคนครับ

ออฟไลน์ eakthai14

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 ส.ค. 2553, 06:17:16 »
เห็นด้วยอีก1เสียงครับ กับการแต่งกายของสุภาพสตรี ที่ไปวัดวาอาราม ควรจะให้เหมาะสมมากกว่านี้ครับ (วัดนะครับไม่ใช่ร้านสัก) :069:
ขยันให้ถูกที่ ทำดีให้ถูกทาง ทำบุญกันไว้บ้าง เสริมสร้างบารมี

ออฟไลน์ SpecialOne

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 ส.ค. 2553, 09:06:55 »
เคยเห็นมาแล้ว

รัดรูป นมรัดติ้ว

โอ้ววว ไม่กล้ามองครับ...สวยซะด้วย

ออฟไลน์ addydesign

• ตติยะ
  • คนทำไม่พูด คนพูดไม่ทำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 ส.ค. 2553, 03:35:49 »
    เป็นคำชี้แนะที่ถูกต้องคับ แต่งตัวไปวัดอย่างมีสติ สำรวมทั้งกายและใจ ขอความร่วมมือด้วยคับกับท่านสุภาพสตรีเฉพาะบางคนเท่านั้นนะคร้าบ...

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 ส.ค. 2553, 02:08:45 »
จริงๆแล้ว ผมชอบดูนะเวลาเขาสวยเขาน่ารัก และในสถานที่น่าจะน่ารัก แต่ แต่ความน่ารักแบบ ชาวพุทธหมายถึง
การรู้ เช่นไปเรียนไปทำงานก็แต่งแบบหนึ่ง ซึ่งเรียกว่าชุดไปได้ทุกที่ คือสุภาพ
การไปเที่ยวกับแฟน ไปธุระกับแฟน ก็ ต้องเซะซี่ดูดีทำให้หนุ่มตะลึง -ตึงตึง ก็เข้าใจหัวอกซึ่งกันและกัน ถ้าจะใส่คลุมหมด ก็กะไร
เข้าใจกันครับ เป็นเรื่องดีที่จะมาวัดด้วยกัน เป็นการเสริมบุญกุศลเสริมความรักให้ทั้งคู่มั่นคงในทุกภพทุกชาติ เมื่อทำบุญร่วมกันเสมอๆและบ่อยๆ

ครูอาจารย?ท่าน เป็นสมณะ พระสงฆ์ หมายถึง ผู้ทรงศีล ศีลสองร้อยกว่าข้อ ละเอียดกว่าฆาราวาสนัก ถ้าสตรีท่านใดท่านไปวัดแล้วแต่งตัวดีงดงามจริยวัตรไม่ด่างพล้อยเป็นกุลสตรี ท่านก็ได้อานิสงผลบุญไปด้วย แต่ถ้าแต่งตัว ปิดเผยส่วนสัดร่างกายในวัดซึ่งมีพระสงฆ์อยู่มักทำให้เกิดอาบัติ สำหรับพระบวชใหม่ได้บ่อยครั้ง - บาป หรือถ้าเกิดอุบัติเหตุจริงๆ ถึงไม่เข้าเนื้อก็ถลอก เกิดแผลเป็น
เปิดผิวมาก แดดช่วงนี้แรง อาจทำให้ผิวคล้ำเสียง่ายต้องทาซันบล็อก ให้สารปรอทเข้าสู่ผิวหนังเล่นๆ

จึงต้องบอกกันด้วยความหว่งใยและอยากใด้แต่สิ่งดีๆกลับไป ทุกท่าน ครูรักษาครับ

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 ส.ค. 2553, 08:57:18 »
เห็นด้วย อย่างยิ่งครับควรใส่เชิ้ตกลับข้างมา
ไม่ใช่เอาสะดวก(เคยถามแล้วมีคนตอบอย่างนี้ 11;)

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 ส.ค. 2553, 08:49:05 »
เห็นด้วยอย่างแรงครับ เจอเป็นประจำ สายเดี่ยว เกาะอก กระโปรงสั้นๆ น่าจะมีป้ายที่หน้าวัด กรุณาแต่งกายให้สุภาพ เคารพสถานที่ด้วยครับ :075:  :075:  :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ส.ค. 2553, 08:50:50 โดย themodeling »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ srjao

• มัน.....ดีเหลือเกิน
  • ตติยะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 ส.ค. 2553, 09:33:41 »
ใช่เลยครับ น่าจะมีป้ายแปะไว้เตือนสติก่อนขึ้นกุฎิ นะครับ

ออฟไลน์ chawalit

• ตติยะ
  • เป็นหัวหมาดีกว่า เป็นหางราชสีห์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 ส.ค. 2553, 09:42:53 »
 :015:เห็นด้วยทั้งหมดที่กล่าวมาครับ ควรที่จะแต่งตัวใช้ดูเรียบร้อยก็พอ

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 ส.ค. 2553, 07:15:49 »
เห็นด้วยครับ  ควรแต่งกายให้ถูกกาลเทศะ

ออฟไลน์ The_Club

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 10:29:00 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ สายเดี่ยว นุ่งสั้นแค่คืบ ไว้ใส่ที่บ้านดีกว่าครับ

ออฟไลน์ moopuk

• iiMooPuk
  • จตุตถะ
  • ~*ไม่ได้ชอบความโดดเดี่ยว..แค่ต้องการอิสระและเสรี*~
    • MSN Messenger - Dora_MonOle@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - sweetheartclassic@yahoo.com
    • FACEBOOK
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 11:18:40 »
เห็นด้วย..
..โลกของเธอมันควรต้องเป็นของเธอ ใครไม่ยอมรับเธอช่างเขา..

..โลกของเรามันควรต้องเป็นของเรา แค่ทำทุกวันให้ดีเท่านั้น..

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 03:57:38 »
เห็นด้วยครับ............. :090: :090: :114: :090: :090:............

ออฟไลน์ Mr.Honest

• บุคคลที่มีชีวิตอยู่อย่างถูกต้อง และเหมาะสม แม้อยู่ในความเงียบ ก็แลมีอำนาจกว่าผู้อื่น ความชั่ว ความดี เมื่อเกิดขึ้นและรู้กันทั่วจะปกปิดอย่างไรก็ไม่มิด
  • ทุติยะ
  • **
  • มองลอดแว่น
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 04:39:10 »

28;*** แต่...แต่...แต่...กระผมติดใจอยู่นิดนึงกับการแต่งกายของ"สุภาพสตรี"
หลายๆท่านที่มาสักและขอบารมีพระอาจารย์...แต่กายกันไม่สำรวมและไม่ถูกต้องตามกาลเทศะครับ
นุงห่มกันแบบชนิด..นมเป็นนม..แถมยัง 666 สุดๆและก็ตูดเป็นตูด(ขออภัยครับ)...***

ข้อแสดงความคิดเห็นนะครับสำหรับกระทู้นี้ และขออ้างอิงข้อความ ของท่านเจ้าของกระทู้

ผมเห็นว่าไม่เหมาะสมตั้งแต่คุณสุภาพสตรีเข้าไปขอให้ พระ ท่านสักยันต์ให้แล้วครับ
เพราะมีฆารวาสที่ทำการสักอยู่ด้วย น่าจะให้ท่านสักแทนให้จะเหมาะสมกว่าไหม
และยิ่งถ้าเป็นจริงตามที่ท่านเจ้าของกระทู้เขียนด้านบนนั้น ก็ไม่สมควรที่จะได้รับการสักยันต์เลย

ขอบคุณครับ

[shake]“วัวสันหลังขาด เห็นกาบินผาดก็ตกใจ”

ไม่พอทีตีวัวกระทบคราด สัญชาติกระต่ายแก่แม่ปลาช่อน แสร้งสบิ้งสะบัดตัดรอน จะช่วยสอนให้ดีก็มิเอา[/shake]

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 06:01:02 »
ผู้หญิงแต่งแบบนี้ผมชอบมากๆ
แต่ควรให้ถูกกาละเทศะนะคะ
เฮ่อๆๆ