ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับช่วยกันตอบให้หายสงสัยหน่อยครับ  (อ่าน 3203 ครั้ง)

ออฟไลน์ idolizers

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สงสัยครับช่วยกันตอบให้หายสงสัยหน่อยครับผมได้ยินเค้าบอกกันว่าหนุมานตัวเก้าแรงอย่างนั้นอย่างนี้แล้วมันแรกและต่างจากหนุมานทรงฤทธิ์ยังไงอะครับสงสัยจังรบกวนศิษย์บางพระทุกคนช่วยกันตอบให้หายสงสัยหน่อยครับขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ joker007beer

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ

รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ
]
ศิษย์พ่อแก่

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่ทราบเหมือนกันครับ  แต่ที่ วัดบางพระ เรา ไม่มีหนุมานตัวเก้าครับ

ผิดถูกโปรดอภัยด้วยครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
หนุมานตัวไหนๆก็คือหนุมานอยู่ดีแหละครับ
แต่สงสัยจัง คำว่าแรง หมายถึงอะไร
วัดกันตรงไหน????
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ OnizukA

• ตติยะ
  • ทำไมถึงมาโรงเรียนสาย....!!
สงสัยครับช่วยกันตอบให้หายสงสัยหน่อยครับผมได้ยินเค้าบอกกันว่าหนุมานตัวเก้าแรงอย่างนั้นอย่างนี้แล้วมันแรกและต่างจากหนุมานทรงฤทธิ์ยังไงอะครับสงสัยจังรบกวนศิษย์บางพระทุกคนช่วยกันตอบให้หายสงสัยหน่อยครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
ผมว่าต้องติดวัดรอบAutoMeterดู นะครับ

แถมวัดบูสอีกตัว จะได้รู้ว่าแรงไม่แรง

ผมไม่เข้าใจ ว่าคนสมัยนี้เค้าสักเอาพุทธคุณหรือว่าสักเอากำลังใว้แหกปาก ผมละงงจริงๆ

ถ่าพระอาจารย์ท่านเมตตาสักให้ หนุมานก็คือหนุมาน จะตัว9ตัว10 ก็คือหนุมาน
แรงหรือไม่แรงผมก็ไม่รู้ แต่มีคุณค่าทางจิตใจมากกว่า อย่าไปคิดมากเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ส.ค. 2553, 07:46:02 โดย OnizukA »
Thank You ..................

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
อ้างถึง
หนุมานตัวไหนๆก็คือหนุมานอยู่ดีแหละครับ
แต่สงสัยจัง คำว่าแรง หมายถึงอะไร
วัดกันตรงไหน?

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ผมว่าต้องติดวัดรอบAutoMeterดู นะครับ

แถมวัดบูสอีกตัว จะได้รู้ว่าแรงไม่แรง

ผมไม่เข้าใจ ว่าคนสมัยนี้เค้าสักเอาพุทธคุณหรือว่าสักเอากำลังใว้แหกปาก ผมละงงจริงๆ

ถ่าพระอาจารย์ท่านเมตตาสักให้ หนุมานก็คือหนุมาน จะตัว9ตัว10 ก็คือหนุมาน
แรงหรือไม่แรงผมก็ไม่รู้ แต่มีคุณค่าทางจิตใจมากกว่า อย่าไปคิดมากเลย

ตอบได้โดนใจจริงๆ
ขอเสริมอีกนิด
ท่านหนุมานเป็นเทพ ส่วนหนึ่งในศาสนา ฮินดู ของทางอินเดีย ถ้านับถือกันเป็นล่ำเป็นสันเลยต้องประเทศ
อินโดเนเซีย Indonesia ตย. นาย บารัคโอบามาร์ (ปธน.USAไง) ก็มีหนุมานด้วย ดังนั้นการที่บางคนเรียก ตัว1ตัว2อาจไปสับกับ
ลิง ลิงลม แต่จริงๆต้องเรียกว่าท่านหนุมานหรือพระหนุมาน หรือพ่อหนุมาน ครับ ถึงจะถูก และดีกับตัวคนที่เรียก

ต่อให้เราสักหนุมาน 180 มาก็คือท่านหนุมาน1ท่าน

ปุจฉา เออสงสัยไหมต่างกันยังไง ?
หนุมานแต่ละท่า มีพุทธคุณหลักคือหนุมาน แต่ ในการสัก ยันต์ที่ล้อม และการประจุลงไป ท่านปลุกให้ดีทางด้านใด
หนุมานเหมือนกัน หัวใจเดียวกัน แต่ทำไม พุทธคุณต่างกัน อยู่ที่ว่าครูอาจารย์ท่านให้ดีทางด้านใดครับ 

วัดบางพระเราสักให้พี่น้องมานับหมื่นคนแล้ว ดังนั้น ท่าน หนุมาน ทุกรูปแบบที่ ครูอาจารย์ท่านเมตตา ถือเป็นดีหมดครับสบายใจได้
ครูรักษาครับ

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ joker007beer

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เห็นด้วยกับท่านข้างบน

ออฟไลน์ jindong59

• ปัญจมะ
สงสัยต้องใช้ สเกาท์เตอร์ แบบ Dragon ball Z วัดว่าพลังใครมากกว่ากัน :005:
จริงๆ ใครจะสักอะไรมากน้อย ใหญ่เล็ก แรงไม่แรง เมตตา คงกระพัน ชาตรี ฯลฯ
ถ้าไม่ปฏิบัติตัวอยู่ในศีลธรรม จะให้แรงไม่แรงอย่างไร สิ่งเหล่านั้นก็ไม่อยากอยู่กับตัวเราหรอก  :058:

แล้วก็ ใครที่ของขึ้นแรง ของขึ้นเบา ไม่ได้วัดว่าของใครแรงกว่าใครด้วยเช่นกัน เพราะ สภาวะจิตของแต่ละคนนั้นไม่เท่ากัน
ศรัทธา สมาธิ แน่วแน่     เกิดมาหน้าตายังไม่เหมือนกันเลย จะให้ของขึ้นปริมาณเท่ากันได้อย่างไร

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
ใช้หัวใจเดียวกันครับ
แตกต่างตรงที่จะลงคาถาอะไรลงไป

หนุมานมีอยูตัวเดียวครับ

จะต่างก็ตรงที่รูปภาพสักษณะแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
หนุมานที่ไหน ก้หัวใจเดียวกัน หนุมานะ

คงกระพันชาตรี

ตัวเก้าที่แรงอาจเพราะ เปนหนุมานขี่สิงห์ อาจเปนการลงหัวใจสิงห์ ลงไปเพิ่ม

เลยทำให้รู้สึกว่าพิเศษกว่าพิมอื่นๆ

แต่ตัวเก้า ต้องไป หา อ หนู นะคับ บางพระไม่มี
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ srjao

• มัน.....ดีเหลือเกิน
  • ตติยะ
ว่ากันไป ใจคุณคิดว่าทำดีแล้วได้อะไรล่ะครับ แล้วแรงที่ว่าเอาไปทำอะไรเหรอครับ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
พ่อหนุมานตัวใดๆ ก็ตามอาจจะแตกต่างตามลักษณะของท่า แต่ผมว่าคำถามนี้ "ไม่เข้าท่า"
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

ใครจะเอาอะไรไปวัดก็แล้วแต่.....สำหรับผมแล้ว
สิ่งที่ผมเอาไปวัด คือ..ปิ่นโตครับ
เผลอๆขากลับอาจได้แกงวัดกลับบ้าน...อิอิ

ออฟไลน์ punlopboy

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
หนุมานมีตัวเดียวครับ แต่ที่สักกันจะมีประมาณ 18 แบบด้วยกันแล้วแต่สำนักครับพุทธคุณเหมือนกันแตกต่างที่ภาพเฉยๆ โดยหนุมานตัว๙มี ๘ กรแต่ทรงฤทธิ์จะมี ๔ กร อ้างอิงจากหนังสือสักยันต์ ของราช รามัญ นะครับลองหาอ่นได้ ราคาประมาณ ๖๙ บาทครับ