ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนช่วยดูพระให้บ้างครับ [พระสมเด็จ]  (อ่าน 8725 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyppon

• ตติยะ

รบกวนด้วยนะครับ พร้อมรับทุกคำวิจารณ์ครับผม

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ไม่ทราบว่าวัดไหนครับ  ที่แน่ๆไม่ใช่วัดระฆังและบางขุนพรหม แน่นอนครับ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
เกศไชโย พิมพ์ล้อเส้นด้ายครับ เป็นพระนอกพิมพ์เช่นเดียวกับพิมพ์แขนนักเลงโต
ไม่ค่อยพบบ่อยนัก แทบจะหายสาบสูญไปแล้ว แต่องค์นี้พิมพ์ถูก100%ครับ
................................ลุงต้อฟันธง..................................

• ตติยะ
 :010: ผมก็ไม่ทราบครับพี่ พ่อผมได้จากคนมีอายุคนนึงมานับถือกัน เขาบอกให้เก็บไว้ดีๆ เห็นบอกเส้นด้ายหรือไงอะครับ พ่อผมก็ดูไม่เป็น
เลยลองมาถามๆ ท่านผู้รู้หนะครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เกศไชโย พิมพ์ล้อเส้นด้ายครับ เป็นพระนอกพิมพ์เช่นเดียวกับพิมพ์แขนนักเลงโต
ไม่ค่อยพบบ่อยนัก แทบจะหายสาบสูญไปแล้ว แต่องค์นี้พิมพ์ถูก100%ครับ
................................ลุงต้อฟันธง..................................

พอดีกำลังจะบอกรอถามลุงพอดี เปิดมาอีกที่ลุงมาฟันธงให้แล้ว .....  :002:

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
 :053: :053: :053:
ยินดีด้วย 
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ยินดีด้วยครับ ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ชม

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
สวยมากเลยนะครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ดูไม่เป็นครับ แต่ขอบคุณเจ้าของกระทู้ และทุกๆคำตอบของเพื่อนๆด้วยครับ

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
ผมชอบพระสมเด็จ แต่พิมพ์นี้ไม่เคยผ่านตา แต่ลุงต้อฟันธงแล้ว ถ้าเบื่อแล้ว บอกผมด้วยนะครับ  :015:
คนดีเท่านั้นที่พระท่านจะคุ้มครอง

• ตติยะ
ขอบคุณ ทุกๆความเห็นของทุกๆท่านมากครับ  :054:

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
ยินดีด้วยนะครับ มีของดีอยู่คู่กาย
เยี่ยมยุทธครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ขออนุญาติออกความเห็นนะครับ..
ภาพที่นํามาให้ดู เป็นสมเด็จบางขุนพรหม พิมพ์เส้นด้าย กรุเก่า
ซึ่งสมเด็จบางขุนพรหมท่านขึ้นมาทั้งหมด 3 ครั้ง..
ครั้งแรก จากการขโมยตกจากกรุพระ... พิมพ์พระจะไม่ค่อยมีคราบกรุ
ต่อมาก็กรุกลาง...จะมีคราบกรุติดผิวเล็กน้อย
หลังสุดคือกรุใหม่...ซึ่งเปิดกรุอย่างเป็นทางการเมื่อ ปี 2500
คราบกรุจะติดแน่..
ตามรูป...

องค์นี้กรุเก่าครับ...
แทบไม่มีคราบกรุ

กรุกลาง...มีคราบกรุเล็กน้อย

ต่อมาก็กรุใหม่...เปิดปี 2500 แบบเป็นทางการ ซึ่งตอนนั้นบูชาองค์ละ 2500 บาท

ส่วนภาพที่นํามาเป็นกรุเก่าครับ..แบบแทบไม่มีคราบกรุ..

ผิดพลาดประการใด อภัยด้วยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2553, 10:49:10 โดย pepsi »
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

• ตติยะ
ขออนุญาติออกความเห็นนะครับ..
ภาพที่นํามาให้ดู เป็นสมเด็จบางขุนพรหม พิมพ์เส้นด้าย กรุเก่า
ซึ่งสมเด็จบางขุนพรหมท่านขึ้นมาทั้งหมด 3 ครั้ง..
ครั้งแรก จากการขโมยตกจากกรุพระ... พิมพ์พระจะไม่ค่อยมีคราบกรุ
ต่อมาก็กรุกลาง...จะมีคราบกรุติดผิวเล็กน้อย
หลังสุดคือกรุใหม่...ซึ่งเปิดกรุอย่างเป็นทางการเมื่อ ปี 2500
คราบกรุจะติดแน่..
ตามรูป...

องค์นี้กรุเก่าครับ...
แทบไม่มีคราบกรุ

กรุกลาง...มีคราบกรุเล็กน้อย

ต่อมาก็กรุใหม่...เปิดปี 2500 แบบเป็นทางการ ซึ่งตอนนั้นบูชาองค์ละ 2500 บาท

ส่วนภาพที่นํามาเป็นกรุเก่าครับ..แบบแทบไม่มีคราบกรุ..

ผิดพลาดประการใด อภัยด้วยครับ...

ขอบคุณพี่pepsi มากๆครับผม ที่ให้ความรู้เพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ............ :090: :090: :114: :090: :090:...............

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ท่านที่สงสัย ว่าดูอย่างไร วัดระฆัง หรือวัดบางขุนพรหม
ดูที่ซุ้ม ถ้าหวายผ่าซี่หนาๆ ตำราบอกว่าวัดระฆัง (พระจะล่ำๆสง่าๆ)

และ

ถ้าซุ้มอ่อนช้อยบอบ บาง แทบจะเหมือนเส้นด้วย ล่ะ
ก็บางขุนพรหม น่ะสิ

แขวนสมเด็จ ก็ควรพกหลวงปู่ทวดที่ผ่านพิธีดีๆสักองค์ เวลาเดินทาง
คนแก่ที่ย้ายมาจากวัดระฆังจริงๆ ในสมัยนั้นเล่าให้ฟังว่า สมเด็จวัดระฆังเฉพาะวัดระฆัง
ที่เสกเช้าเสกเย็นเสกสารพัดเวลา มีแค่ในวิหาร  (มาเล้มาเล สิงคโปร์ มากวาดไปเยอะแล้ว)
เราขายพระดีๆส่งนอกหมด ประเทศนอกเลยมีสิ่งศักดิ์สิทธ์ คุ้มครอง ประเทศไทยเราเลยโดน
ซะเอง ต่างชาติเขามาวัดระฆัง วัดบางขุนพรหม เขามาไหว้คนสร้างพระที่เขาแขวน ในขณะที่คนไทย
ก็สร้างใหม่ เรื่อยๆ เช่นพวก สมเด็จ24 หรือพวกพระธาตุพนมหลังแผ่นโลหะ เป็นต้น รวมถึงฝังเพชรฝังพลอย
ก็เอาไปให้พวก จิตแข็งๆอัดพุทธคุณให้ แล้วเอามาให้ คนใช้จิตจับพลัง จับ+โลภ=จบ
Amazing Thailand

ส่วนตัวผมเชื่อว่าพระโบราณที่ฝังตามกรุต่างๆนี้แหละคุ้มครองประเทศเราจากแผ่นดินไหวและภัยพิบัติ
ประเทศไทย อยู่บนร่องแผ่นดินไหว 3ร่องบรรจบกัน จึงน่าอัศจรรย์ที่ทำไม ประเทศเราไม่จมน้ำ ไม่โดนแผ่นดินไหว
แต่ถ้าคนไทยยังขายพระโบราณ พระดีๆให้ต่างชาติ ยิ่งเท่ากับเร่งวันล่มสลายให้ชาติเราไวขึ้น

คนไทยปัจจุบัญ การศึกษาสูงมองสักยันต์ มอง พระเครื่องเป็นเรื่องโบราณ แต่พอมีเหตุจวนตัวก็มาคิดได้ก็สายเสียแล้ว

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขออภัยครับไม่กล้าฟันธงเพระไม่รู้ว่ามาจากวัดไหนครับ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
เห็นด้วยครับที่พวกการศึกษาสูงบางคนส่วนใหญ่มองว่าการสักยันต์  พระเครื่อง  สิ่งสักสิทธิ์เป็นเรื่องงมงาย  เรื่องโบราณ

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
จริงครับผมก็เห็นด้วยครับที่พวกการศึกษาสูงบางคนส่วนใหญ่มองว่าการสักยันต์  พระเครื่อง  สิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นเรื่องงมงาย  เรื่องโบราณ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส

รบกวนด้วยนะครับ พร้อมรับทุกคำวิจารณ์ครับผม
พระบางขุนพรหมดูง่ายครับพิมพ์เส้นด้ายมักจะไม่มีกรอบกระจกครับ แต่องค์นี้กรอบชัดครับ
และที่สำคัญเนื้อของพระเป็นเนื้อเดียวกับวัดโพธิ์เกียบ แหล่งที่มาของพระนอกพิมพ์เกศไชโยทั้งหลายครับ
............................ลุงต้อ..............................