ผู้เขียน หัวข้อ: ว่านผีโพง  (อ่าน 24249 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
ว่านผีโพง
« เมื่อ: 14 ก.ย. 2553, 11:54:52 »
ผมอยากทราบว่าควรนำวานผีโพงไปไว้ที่ไหนดีคับ และนี่คือรายละเอียดบางส่วนของว่านี่คับ

เผอิญได้ว่านผีโพงมาคับ ที่แรกก็ไม่รุ้จัก คนที่เขาให้บอกว่า เป็นตะกรุดพญาว่านโพง

แต่ศึกษาไปๆศึกษมาๆ เขาเรียกกันว่า ว่านผีโพง เป็นของทางเหนือคับและที่ให้มามีคาถากำกับมาด้วย

เขาบอกกันว่าผู้ที่เลี้ยงจะต้องมีวิชาอาคมที่แข็งแกร่งมาก ต้องคุ้มให้ได้ไม่อย่างนั้นจะทำร้ายคนเลี้ยงเอง

และว่านผีโพงนี่ชอบของสดคับ ตอนแรกที่ได้มาก็ใส่กล่องแล้วเอา สมเด็จพระพุฒาจารย์โต วางไว้บนกล่องอีกทีคับ

ก็ไม่มีปันหาอะไร แล้วน้าผมได้เอาไปห้อน ซึ้งน้าก็มีวิชาทางไสยศาสตร์อาคมมากพอสมควรอยู่คับ

แต่พอจับเท่านั้นแหละคับ ก็บอกว่าแรงมาก พอเอาไปก็รู้สึกว่าเริ่มมีอะไรเข้ามาในตัว เริ่มมีอาการแลบลิ้น

แระหิวอยุ๋ตลอดเวลา แรงก็ค่อยแรงขึ้นๆเรื่อยๆ แต่ตอนี่ได้เอาไปไว้ที่ ศาลพระภูมิแล้วคับ

แต่ผมกังวลใจว่าถ้าเอาไว้อย่างนั้นแล้วมีใครเอาไป กลัวว่าจะเกิดอาการแบบนี่กับคนอื่นอ่ะคับ

เลยอยากทราบว่า จะเอาไว้ที่ไหนดีคับ ไว้ที่วัดได้หรือป่าวคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2553, 11:56:43 โดย nut@coffee »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: ว่านผีโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 12:07:57 »
เข้ามาอ่าน..แต่ไม่ทราบจริงๆค่ะ

แนะนำว่า...มันมาทางไหน..ก็ให้มันกลับทางนั้นค่ะ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 12:19:07 »
แนะว่า นำไปคืนก็น่าจะดีครับ ถ้าเราไม่ต้องการแล้ว

หรือไม่ก็ นำใส่กล่องเหมือนเดิมหละครับ แล้วหาที่เก็บดีๆ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 12:31:36 »
ผมกลัวว่าเจ้าของ คงจาไม่รับคืนอ่ะซิคับ

เก็บแล้วคับ แต่ ก้ยังพอมีอาการอยุ่อ่ะคับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 03:01:55 »
ถ้าเป็นเรื่องจริง ต้องบอกว่า ช่างน่ากลัว จริงๆ :074:

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 03:54:37 »
เรื่องจิงคับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 03:59:40 »
อ่านแล้วขนลุกครับ คิดไม่ถึงจริงๆว่าปัจจุบันยังหลงเหลืออยู่อีก
ว่านโพงกับว่านกระสือ เคยได้ยินแต่คุณปู่เล่าสรรพคุณให้ฟังตอนเด็กๆ
มานานแล้ว  :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 04:14:51 »
คับ ว่างโพงกับว่างกระสือ เขาบอกว่า คล้ายๆกัน

ยังเหลือคับ พูดแล้วยังกลัวๆไม่รุ้จะเอาไงดี

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 05:51:08 »
อ่านแล้ว น่ากลัวมากครับ  :075:
โดยส่วนตัว ถ้าสัมผัสแล้วรู้สึกไม่ดีผมจะไม่เช่าเลยครับ แต่ถ้าได้เช่าเครื่องรางของขลังที่ชอบมาแล้วนำกลับมาบ้าน ถ้ามีความรู้สึกว่า กลัว ก็จะนำไปไว้ใต้ฐานพระบูชาที่บ้าน แล้วถ้ามีเวลาไปวัดเมื่อไหร่ก็จะนำเอาไปให้พระท่านปัดเป่า และ ปลุกเสกให้ใหม่ครับ :003:
คนดีเท่านั้นที่พระท่านจะคุ้มครอง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 07:45:25 »
เรื่องว่านนี่ น่ากลัวจริงๆครับ การเลี้ยงการดูแลจะต้องทำตามตำราเท่านั้น :001:

ว่านบางชนิดไม่ควรปลูกในบ้านเพราะว่าชอบความเงียบต้องอยู่ในที่ที่ไม่มีคนพลุกพล่าน :092:

บางชนิดเจ้าของต้องนำไปแอบปลูกไว้ในป่า รดด้วยน้ำมนต์ธรณีสารทุกวัน :049:

ว่านบางชนิดปลูกผิดตำราก็แค่ฝ่อไปใช้ไม่ได้ผล :064:

แต่ว่านบางชนิดกลับมาให้โทษแก่เจ้าของก็มีนะครับ :075:

ปล.รบกวนท่านเจ้าของกระทู้ร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ ขอบคุณมากครับที่ให้ความร่วมมือ :016:

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=17301.0

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 09:49:47 »
ผีโพงเป็นภาษาเหนือน่ะครับ คล้ายๆผีกระสือนั่นแหละครับ ฟังชื่อก็น่ากลัวแล้วครับ เพราะผีโพงเขากินตัวอยู่แล้วครับ ผู้ใหญ่เล่าให้ฟังตอนเด็กๆน่ะครับ

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 10:50:49 »
ผมว่าลองเอาไปที่วัดดูนะครับ ลองเอาไปปรึกษาท่านพระอาจารย์ดู บางทีอาจจะมีคาถาสะกดได้ พอสะกดแล้วก็อาจจะปลอดภัยขึ้นนะครับ
เพราะผมคิดว่าอำนาจใดๆก็ไม่สามารถต้านทานอำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ของเราได้หรอกครับ หรือถ้่ท่านอื่นมีคำแนะนำที่อาจจะดีกว่าของผมก็ลองพิจารณาดูครับ แต่ฟังดูแล้วน่ากลัวเหมือนกันนะครับเนี่ย ผมว่าห้อยพระเครื่องดีกว่าครับสบายใจกว่ากันเยอะ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 11:18:25 »
อ่านดูแล้วก็น่ากลัวจริงๆนะครับท่าน ถ้าคืนเจ้าของได้ก็ดีนะครับ แต่ถ้าไม่ได้แนะนำให้ไปที่วัดปรึกษาพระอาจารย์ท่านดูดีกว่าครับ

ผิดถูกโปรดอภัยด้วยนะครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 11:28:50 »
ฝังดิน....เลยดีไหมคะ :095:

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 11:31:55 »
น่ากลัวครับเรื่องเเบบ นี้ผมก็เห็นด้วยนะครับให้นำไปที่วัด

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 12:11:03 »
ถ้านัทไม่เลี้ยงต่อ มินรับเลี้ยงให้ก็ได้นะ อิอิ กำลังหาของแบบนี้มาอยู่พอดีเลย ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2553, 12:12:12 โดย EzMinniE »
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 01:50:03 »
ไม่อยากได้แล้ว
   ส่งมาให้ผมซิครับ
จะเอาไปทำพระ
   เหอ เหอ เหอ
เอาจริงๆ นะครับไม่ได้พูดเล่น
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 04:18:43 »
เอามาให้อ่านครับ (ขอบคุณ Ghost in manman )
ในบรรดาต้นไม้ทั้งหลาย รู้สึกว่าพวกว่านจะมีความลึกลับไม่น้อยหน้าใคร ทั้งสรรพคุณด้านคงกระพันชาตรี เป็นยาสมุนไพร บางทีก็บอกว่ามีเทวดารักษา หรือมีภูตผีสิงอยู่ อย่างเช่นว่านพวกนี้

ว่านผีกระสือ , ว่านผีปอบ , ว่านผีโพง ต้นและหัวของว่านชนิดนี้มีลักษณะคล้ายขมิ้นอ้อย สีขาว รสฉุนร้อน เมื่อหัวแก่มีธาตุปรอทลงกิน มีพรายเป็นแสงแมงคาเรืองในเวลากลางคืน มีสรรพคุณอยู่ยงคงกระพัน

แต่บางตำราก็ว่าผีโพงนั้น เกิดกับคนที่มีว่านหรือเลี้ยงว่านยาอันมีฤทธิ์แรง
กล้า ไม่ใช้เฉพาะว่านผีกระสือ และไม่ได้บอกด้วยว่าว่านยาที่ว่านั้นมีว่าน
อะไรบ้าง

ในเวลากลางคืนตอนดึก ๆ โดยเฉพาะเวลาที่ฝนตกพรำ ๆ ว่านชนิดนี้ จะออกหากินแบบเดียวกับผีกระสือ จะมีดวงไฟเล็กๆ สว่างเรืองๆ อยู่ที่ปลายจมูก และหยดลงเป็นหยดๆ เหมือนหยดน้ำ

ผีโพงจะออกหากินตามหนองน้ำ หรือทุ่งนาหลังฝนตก อาหารของผีโพงคือกบ และเขียด ซึ่งผีโพงจะกินด้วยการจับมาดูดเอาเมือกกินทีละตัวๆ

โดยปกติ ผีโพงจะกลัวคน แต่ถ้าหากใครทำให้เจ็บใจ ผีโพงจะเอาไม้คานของแม่ม่ายพุ่งข้ามหลังคาบ้าน แล้วในทีสุดคนนั้นก็จะพบกับความพินาศวอดวาย

ที่น่าสังเกตก็คือ ผีโพงนั้นจะมีหน้าตาคล้ายกับเจ้าของหรือผู้ปลูกว่าน

แต่เดี๋ยวนี้ว่านชนิดนี้ไม่ค่อยมีใครนิยมแล้ว แทบจะสาปสูญจากวงการว่าน เพราะถือว่าเป็นอัปมงคล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2553, 04:26:57 โดย อภิรัตน์ »

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 04:30:37 »
ขออภัยครับ
สนใจ ว่านผีโพงครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 07:00:21 »
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ 2plove

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 10:20:16 »
แนะนำ ครับบ

อย่าเก็บไว้กับตัวเอง

ของแบบนี้ยังไง ก็ย้อนมาหาคนเล่น

เดรฉานวิชาหรืออวิชา ไม่น่าเล่นเลยครับ

เห็นมาแล้วเยอะ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 ก.ย. 2553, 11:56:35 »
ครับ ย้อนครับและผีโพงนี่จะเข้าตัวคับ

เขาแรงจริง อยากให้ท่านที่ขอมากันแต่ก็กลัวเหมือนกันว่า

จะไม่สามารถคุมอยุ่ครับ แล้วสิ่งนั้นจะ ย้อนเขามาหาตัว

มีคาถาสะกด ก็เอาไว้ไม่อยู่ได้แต่ ท่องคาถา โส ปุ นะ กะ ยัก โข ...

ผมเขียนชื่อคาถาไม่ถูกครับ ถึงจะพอไล่เขาไปได้หน่อย แต่ก็ยังไม่เต็ม 100% ครับ

ออฟไลน์ คนเมืองเหนือ

• จตุตถะ
  • ชาติไทยจะยิ่งใหญ่เมื่อคนไทยร้รักสมัคคี
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 ก.ย. 2553, 10:30:12 »
ว่านผีโพงนั้น บุคคลธรรมดานั้นไม่สามารถที่จะเลี้ยงไว้ใช้งานได้ ขอรับ
เพราะมันจะเล่นงานผู้เลี้ยง และในไม่ช้าผู้เลี้ยงจะลืมตัวตนของตนเอง
เหมือน ปอบ ทางภาคอีสานนั่นแหละครับ
แต่ ถ้าผู้เลี้ยงสามารถควบคุมได้ จะให้คุณด้านอยู่ยงคงกระพันครับ

พี่ท่านลองเอาไปเข้า พิธีสวดภาณยักษ์ ดูดีใหมครับ อาจได้ผล
   ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 ก.ย. 2553, 10:47:35 »
เขาแรงจริงครับ

คุมยากอ่ะคับสะกดก็แล้ว

ตอนนี่เอาไปให้หลวงพ่อที่วัดแล้วครับ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 ก.ย. 2553, 07:04:15 »
มีรูปให้ดูเป็นวิทยาทานหน่อยไหมครับ อยากเห็นหน้าตา  :079:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 ก.ย. 2553, 01:39:45 »
ไม่ได้ถ่ายไว้อ่ะครับ

ออฟไลน์ เทพ3ตา@

• บารมีหลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์สัมพันธ์รักษา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - bird_ed@windowsilive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 ก.ย. 2553, 02:00:54 »
ไม่ได้เข้ามาคุยด้วยชะนานวันนี้ได้อ่านเรื่องผีโพงถูกต้องแล้วครับผมได้แฟนลำปางได้ปลูกบ้านที่ลำปางยังมีอยู่ครับมีคนเลี้ยงมากในแทบอำเภอแม่เมาะบางตัวกลัวคนบางตัวก็ไม่กลัวที่บ้านผมจะออกมาหากินมากช่วงหน้าฝนเดินผ่านหน้าบ้านเลยทีเดียวไม่กลัวคนครับถ้ามีงานศพบ้านคนตายจะทำกระทงทานเรียกทานร้อยกองไปไว้ทีหน้าประตูวัดหรือตรงที่คนตายผีโพงก็จะไปกินจะมีแสงออกทีปลายจมูกต้องไปแอบดูก็จะรู้ว่าใครเลี้ยงไว้หรือไปเข้าสิงใครแก้ไม่หายครับไม่ต้องหาทางแก้ถึงไปทำลายก็จะเข้าไปสิงคนอืนคนทีถูกเข้าสิงก็ไม่รู้ตัวว่าทำอะไรลงไปมันร้ายมากสามารถทำให้แปลงเป็นหน้าใครก็ได้เวลาไปหากินไปเร็วมากถ้ามันรู้ว่าเราแอบดูมันกินของ ผมเคยไปกับญาติแฟนแอบดูมันกินของพอมันเห็นเราพริบตาเดียวหายไปหลังหมู่บ้านแล้วครับว่านผีโพงแก้ไม่หายครับพ่อตาผมพูดให้ฟังต้อนไปอยู่ลำปางครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 ก.ย. 2553, 02:11:49 »
วิธีแก้ ไปเรียกชื่อคนๆนั้น ตอนกำลัง ทำพิธีอยุ่ แต่คนนั้นจะตายครับ

เขาเล่าต่อๆกันมา

ออฟไลน์ hut

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 ก.ย. 2553, 09:51:46 »
ตอนนี้เอาไปวัดแล้ว แล้วเป็นไงต่อครับ หลวงพ่อท่านว่าอย่างไรครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 ก.ย. 2553, 11:09:57 »
ท่านบอกว่าให้อยุ่ที่นี่แหละ ไม่มีไรแล้ว ท่านก็เอาเก็บไว้ตงชั้นๆข้างๆท่านอ่ะคับ

ออฟไลน์ hut

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 10:04:27 »
ไม่ทราบว่า หลวงพ่อ ที่พี่นำว่านนี้ไปให้ท่าน ท่านชื่ออะไรครับ แล้วอยู่ที่ไหนครับ อยากไปกราบท่านจังเลยครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 02:06:34 »
หลวงพ่อสำอางครับ

ออฟไลน์ hut

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 08:32:58 »
หลวงพ่อสำอาง วัดบางพระ ใช่ไหมครับ ผมชั่งโชคดีจริงๆครับ คิดอยากจะไปกราบก็ได้ไปกราบ นี่ขนาดยังไม่อ่านกระทู้ตอบกลับเลยนะครับ เพราะวันนี้อยู่ดีๆ พี่RONALDO ก็โทรมาชวนผมไปวัดบางพระด้วยครับ ถ้าวันนี้รู็ว่าอยู่กับหลวงพ่อสำอาง ผมจะขอดูหน่อยว่าหน้าตาเป็นอย่างไรแล้วท่านจะทำอะไรก็ว่านตัวนี้

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 08:56:41 »
ผมว่า หลวงพ่อท่านไม่ทำไรหรอกคับ

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 21 ก.ย. 2553, 08:56:47 »
ผมก้อไม่รุวิธี เหมือนกันต้องทำอย่างไร

เหมือน ของ พวก นี้ จะ สืบ กันไปเรื่อยๆ

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 21 ก.ย. 2553, 09:44:53 »
:065: :065:เสียใจเล็กๆ แต่ไปอยู่กับหลวงพ่อก็ดีค่ะ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 21 ก.ย. 2553, 10:55:37 »
อย่าเสียใจ นัทกลัวมินคุมไม่อยู๋อ่า เลยไมได้ให้ไป ไว้คราวหลังแล้วกันนะ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 21 ก.ย. 2553, 11:51:21 »
โอเคจ่ะ งั้นเรื่องที่เราคุยไว้ว่ากัน อิ๊ๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 22 ก.ย. 2553, 11:16:49 »
 :075: ว่านนี้น่ากลัวจังครับ

แนะนำเพื่อนๆ สักหัวข้อกระทู้นะครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,12291.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ย. 2553, 11:22:49 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »