ผู้เขียน หัวข้อ: พระสักกับฆราวาสสัก ต่างกันไหมคะ?  (อ่าน 2253 ครั้ง)

ออฟไลน์ ibabynew

• ตติยะ
   นอกจากที่วัดบางพระจะมีพระอาจารย์สักอยู่หลายท่านแล้วยังมีฆราวาสที่สักด้วยอีกหลายอาจารย์ อยากทราบว่าแตกต่างจากที่พระอาจารย์สักหรือป่าวคะ ความขลัง ความศักดิ์สิทธิ (ที่ถามมิได้ลบลู่อาจารย์ท่านนะคะ) แล้วจะสักกับใครดีกว่ากัน
   แล้วที่สักรูปตามราคา กับค่าครู 25 บาท ต่างกันอย่างไร?

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: พระสักกับฆราวาสสัก ต่างกันไหมคะ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 07:34:39 »
เรื่องแบบนี้แล้วแต่ความชอบความศรัทธาครับ  :001: :001:

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: พระสักกับฆราวาสสัก ต่างกันไหมคะ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ก.ย. 2553, 07:51:24 »
ผมว่าก็คงไม่ต่างกันหรอกคับ แต่อยู่ที่ตัวเรา ว่าจะสักกับ พระอาจารย์ หรือ อาจารย์ครับ

อยุ่ที่ความศรัทธา ค่าครู 25 บาทครับ

ส่วนสักตาม ราคา ไม่เคยขึ้นไปสักซะที

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ย. 2553, 10:10:08 »
ครูบาอาจารย์องค์เดียวกัน คือ หลวงพ่อเปิ่น
ค่าครู 25 บาท
สักกับอาจารย์ท่านใดเห็นตามศรัทธาและวิจารณาญาณ
:054:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ก.ย. 2553, 10:23:02 »
ดีทั้งสองและครับเพราะเป็นศิษย์เดียวกันครับ............สาธุ......... :090: :090: :114: :090: :090:................

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ก.ย. 2553, 07:43:52 »
ต่างแค่พระกับฆาราวาส และต่างแค่ศีล ซึ่งไม่มีผล ความขลัง อยู่ที่ การท่องเวลาเดินอักขระวิชา และการเป่าครอบ ครับ
ปล.วัดบางพระเรา พอสักเสร็จเป่าเสร็จก็ไปกุฎริมน้ำ ยกพาน บอกหลวงพ่อสำอางค์ท่านว่าสักอะไรมาท่านก็จะเมตตาครอบให้อีกทีครับ

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ก.ย. 2553, 08:36:01 »
ส่วนตัวผมนะครับ สักกับพระอาจารย์หรือว่าสักกับอาจารย์ ดีเหมือนกันครับ อยู่ที่ศรัทธาครับ

ผิดถูกโปรดอภัยด้วยนะครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ก.ย. 2553, 09:40:52 »
ความแต่ต่าง อืม... :068: ส่วนตัวว่าไม่แต่ต่างนะครับ ( ถ้าสักในวัดบางพระ )
การสักในส่วนค่าครู 25 บาทนั้น เป็นค่าครูที่กำหนดตามธรรมเนียมของวัดบางพระยันต์ที่ได้มาก็ตามแต่ครูอาจารย์หรือ พระอาจารย์แต่ละท่านจะเมตตา ส่วนแบบเลือกรูปได้นั้น ไม่สามารถให้ข้อมูลได้ครับ เพราะยังไม่เคยขึ้นไปสัก ส่วนความแตกต่างเรื่องความขลังคงตอบยากครับ ไม่มีตัวชี้วัดใดๆที่จะบอกได้นอกจากตัวผู้สักเอง

ออฟไลน์ jern

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ก.ย. 2553, 04:01:53 »
อยากทราบเหมือนกันครับสักแบบเลือกรูปเป้นอย่างไรครับ ค่าครูเท่าไหร่ผู้พี่คนไหนเคยสักมาแล้วบอกทีครับ

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ก.ย. 2553, 05:57:22 »
ขออภัยครับ
ขึ้นอยู่ที่จิตของผู้ที่สัก และความศรัทราของผู้ที่จะสัก โดยทั่วไปแล้ว พระเป็นผู้ถือศิล 227 ข้อ แต่ฆราวาสนั้นถือศิล ????? ทั้งนี้และทั้งนั้นอยู่ที่การปฏิบัติ จิต ศิล และสมาธิของผู้ที่สักด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ก.ย. 2553, 10:35:17 »
ช่วยกันระดมความคิดครับ ในส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าจะต่างกันครับ เพราะว่าหลวงพ่อเปิ่นท่านก็รับเป็นลูกศิษย์ครอบครูให้ตั้งแต่แรกแล้วครับ
แล้วเรื่องค่าลายที่ไม่เท่ากันนั้น ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับความขลังหรือความศักดิ์สิทธิ์ใดๆครับ เพราะว่าลายแพงกว่าแล้วจะขลังกว่าหรือเปล่านั้น ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกันครับ ขอแค่มีศรัทธาที่ตั้งมั่นนั่นแหละครับที่สำคัญกว่าอื่นใด ผมก็อยากจะขอคำชี้แนะจากท่านอื่นด้วยครับ ขอคุณสำหรับผู้ที่ตั้งกระทู้ขึ้นมาด้วยครับ จะได้เป็นหลักในการพิจารณาก่อนที่จะสักครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ narupong

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ก.ย. 2553, 11:41:20 »
ผมก็ว่าตามนั้นครับ

พระอาจารย์สักกับอาจารย์สัก  หน้าจะเหมือนกันนะครับ

อยู่ที่ว่าความศรัทธาของตัวเราเองดีกว่า

พิดพลาดประการใดขออาภัย ณ ที่นี้ด้วย