ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูพระหลวงพ่อพรหมให้ทีครับ [เป็นรูประฆัง]  (อ่าน 8089 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyppon

• ตติยะ

ช่วยฟันธงทีนะครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ไม่ทันหลวงปู่ครับ แต่เป็นของวัดช่องแคหรือไม่นั้นตอบไม่ได้ครับ เพราะทำออกมามากเหลือเกินครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ต้องให้ท่านโจรสลัดมาช่วยดูครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• ตติยะ
ขอบคุณครับ แล้วเขาเรียกกันว่ารุ่นอะไรหรอครับ

• ตติยะ
ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับองค์เล็กเท่าปลายนิ้วก้อยเองครับ

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
องค์นี้ที่ถามมานะครับ..ลองเที่ยบกันดูครับ..

เรียบร้อยครับ..ถ้าตีเข้าวัดช่องแคหลวงพ่อพรหม.ปี2513
ผิดพิมพ์ ความละเอียด เส้นสายองค์พระ การปั๊ม การตัด..ผิดหมดครับ
...พิมพ์ที่เอามาถามเป็น เหรียญหลวงพ่อพรหมรุ่นระฆัง ปี 2513
แต่..องค์กลับเป็นพิมพ์ รุ่นแจกทาน ตามรูปครับ..

เหรียญรุ่นระฆังปี2513

ส่วนเหรียญนี้เป็นรุ่นแจกทาน.....

การตัดหรือปั้มเหรียญ...ทําแบบขอไปที..ไม่ละเอียด ขอบก็ไม่มี หลังที่เป็นยันต์ ก็ตัดทับยันต์
พิมพ์องค์พระเป็นเหรียญแจกทาน...แต่ปั้มอยู่ในรุ่นระฆัง...
แปลกๆครับ.....แต่ถ้าออกวัดอื่น อันนี้ไม่รู้จริงๆครับ..
แต่เป็นรุ่นใหม่ที่ทางวัดช่องแคทําออกมาใหม่...คงไม่ทําแบบนี้แน่ๆครับ.
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

• ตติยะ
ขอบคุณครับพี่ pepsi สรุปเรียกว่ารุ่นแจกทาน แต่เก๊นั่นเอง อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ย. 2553, 04:18:39 โดย boyppon »

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ขอบคุณครับพี่ pepsi สรุปเรียกว่ารุ่นแจกทาน แต่เก๊นั่นเอง อิอิอิ

แต่เดี๋ยวนะครับ..ผมชักสงสัย ว่าที่บอกมาว่าเล็กเท่าปลายนิ้วก้อย..
ตายแล้วครับ..ตายแน่ๆ.....

ผมมาดูแล้ว องค์นี้ท่าทางจะแท้ครับ....
แต่เจ้าของมือบอนไปเลื่อย เอาแต่แค่เป็นซุ้มระฆัง...
ตายเลยครับ....จากหลักหลายๆหมื่น   เหลือไม่กี่ร้อย...
ผมเอาพิมพ์ด้านหลังมาให้เที่ยบดูครับ...แบบว่า เหมือนกัน ตําหนิต่างๆเหมือนกัน
แนวโน้มแท้ครับ....
ด้านหลังองค์ที่ถาม....

นี่ด้านหลังเหรียญแท้รุ่นแจกทาน..

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

พิมพ์นี้ตาม คุณ pepsi บอกนะครับ ต้องขออภัยด้วยเพราะไม่ผ่านตาเลย ไม่คิดว่าจะมีคนมาตัดแบบนี้ แต่ยังไงลองเช็คอีกทีครับ เพราะรุ่นนี้ก็เก๊เยอะมาก เพิ่มอีกนิดครับรุ่นนี้มีพิมพ์ สังฆาติสั้นและสังฆาติยาว  จำนวนสร้างเหรียญ สังฆาติสั้น มี3เนื่อ คือเนื้อทองเหลือง,เนื้อเหรียญสตางค์และเนื้อเหรียญบาท สร้างประมาณจำนวน 8,000เหรียญ   ส่วนสังฆาติยาว มีเนื้อทองเหลืองและทองแดง สร้างประมาณจำนวน 5,000เหรียญ  สมัยนั้นบูชาเหรียญละ 10 บาทครับ  เหรียญนี้ดูโดยรวมแล้ว ขอบอกว่าดีครับ เป็นพิมพ์สังฆาติยาว เลี่ยมขึ้นคอได้เลยครับ ศรัทธาเป็นที่ตั้งครับ

ขอบคุณครับ

• ตติยะ
ขอบคุณพี่ pepsi มากๆ อีกครั้งครับ มาพร้อมกับข้อมูลดีๆเสมอเลย

• ตติยะ
ขอบคุณพี่ คนรักษ์พระ นะครับสำหรับข้อมูล ผมเองบอกตรงๆก็ไม่เป็นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
เข้ามาเก็บความรู้ครับผม  :001: :001:

• ตติยะ
กำลังเอาไปเลี่ยมทองอยู่ครับ แต่เลี่ยมทองเนี่ยราคาแพงกว่าพระอีกนะครับ
ตั้ง 3000 กว่าบาทแหนะ เหอๆๆๆ

ออฟไลน์ mol2516

• ตติยะ
  • จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - puriselo@hotmail.com
    • อีเมล
ให้แท้อีกเสียงครับ  :005: :005: :005: รุ่นแจกทาน พิมพ์สังฆาฏิยาว ถ้าไม่โดนตัดแบบนี้อยู่ที่ ๖ ถึง ๗ หมื่น (เหรียญเล็กจี๊ดเดียวแพงจัง) คนที่ตัดคงรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือไม่ก็ตัดในสมัยหลวงปู่ยังมีชีวิต เพราะตอนนั้นได้มาฟรี ๆ เลยไม่รู้ว่า อีก ๓๐ กว่าปีต่อมาจะราคาเฉียดแสน

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ยินดีด้วยครับ และนับถือคนที่นั่งตัดเลย ความพยายามสูงมากๆ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
สุดยอดครับ อ่านมาเรื่อยๆ มีหักมุมยังกับหนังสืบสวน  :074: ยินดีด้วยครับได้ของดีอีกแล้ว  :005:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้