ผู้เขียน หัวข้อ: พระครูพิทักษ์โพธิ์วัฒน์ เจ้าคณะตำบลศรีมหาโพธิ์มรณะภาพ.  (อ่าน 2288 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
น้อมบูชาคุณอุปัชฌาย์อาจารย์

กราบนมัสการลาพระอาจารย์เสริฐ วัดศรีมหาโพธิ์  ซึ่งได้มรณะภาพ ด้วยโรคหัวใจล้มเหลวมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

พระครูพิทักษ์โพธิ์วัฒน์(พระอาจารย์เสริฐ) เจ้าคณะตำบลศรีมหาโพธิ์ เจ้าอาวาสวัดศรีมหาโพธิ์ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม
ภาพจาก-เว็บไซต์วัดพระปฐมเจดีย์

"เมื่อเรายังไม่พบญาณ ได้แล่นท่องเที่ยวไปในสงสารเป็นอเนกชาติ

แสวงหาอยู่ซึ่งนายช่างปลูกเรือน คือตัณหาผู้สร้างภพ

การเกิดทุกคราว เป็นทุกข์ร่ำไป

นี่แน่ะ นายช่างปลูกเรือน เรารู้จักเจ้าเสียแล้ว เจ้าจะทำเรือนให้เราไม่ได้อีกต่อไป

โครงเรือนทั้งหมดของเจ้าเราหักเสียแล้ว ยอดเรือนเราก็รื้อเสียแล้ว

จิตของเราถึงแล้วซึ่งสภาพที่อะไรปรุงแต่งไม่ได้อีกต่อไป

มันได้ถึงแล้วซึ่งความสิ้นไปแห่งตัณหา ดังนี้แล.."

"พุทธพจน์"

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
กราบไว้อาลัย

พระครูพิทักษ์โพธิ์วัฒน์ (พระอาจารย์เสริฐ)

น้อมบูชาคุณอุปัชฌาย์อาจารย์

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
กราบคุณอุปัชฌาย์อาจารย์
  ท่านเป็นอุปัชฌาย์ผม
ท่านบวชให้ผมที่วัดท้องไทร

พรุ่งนี้จะรีบไปวัดศรีมหาโพธิ์ครับ
ขอบคุณที่แจ้งข่าวครับ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
กราบไว้อาลัย

พระครูพิทักษ์โพธิ์วัฒน์ (พระอาจารย์เสริฐ)

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
กราบไว้ อาลัย ณที่นี้ด้วยครับ
จงยิ้มสู้ จงอยู่อย่างยิ้มสู้กับสิ่งที่ลำบาก

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอกราบมนัสการ ร่วมใว้อาลัยด้วยครับ  :054:

ออฟไลน์ phongthorn

• ตติยะ
กราบไว้อาลัย  พระครูพิทักษ์โพธิ์วัฒน์ (พระอาจารย์เสริฐ) ครับ
แม้ไม่เคยพานพบ แต่จิตก็จะเคารพบูชา