ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไปสักแล้วถึงต้องได้ทีละยันต์  (อ่าน 44227 ครั้ง)

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง

สวัสดีครับ ผมว่า เพื่อนๆหลายๆคน คงมีคำถามนี้ในใจกันแน่เลยใช่ไหมครับ

(ทำไมไปสักแล้วถึงต้องได้ทีละยันต์ ตามที่หลวงพี่ท่านเลือกให้)

ในความคิดส่วนตัว กับประสบการณ์อันน้อยนิด ที่ได้พบมาการสักยันต์

ถ้าเป็นการสักในครั้งแรก ถ้าหลวงพี่ท่าน สักยันต์เก้ายอดให้ บริเวณ ต้นคอ

ก็มีความเจ็บในระดับหนึ่ง พอไปสักครั้งสองก็ จะได้เป็น แปดทิศ หรืองบน้ำอ้อย

ก็จะเริ่มเพิ่มความเจ็บขึ้นมามากหน่อย ต่อมาครั้งที่สาม ก็อาจจะได้เป็น ยันต์แม่ทัพ

อันนี้จะเจ็บเพิ่ม มาอีกนิด พอครั้งที่สี่ถ้าได้หนุมาน ก็เจ็บมากเพราะลายเส้น เยอะจริงๆ

ครั้งที่ห้า เป็นหมูทองแดงบริเวณก้นกบ ใครที่ได้สักมาแล้วจะจำได้แม่นถึงความรู้สึกเลยครับ

ครั้งที่หก ได้เสือไต่ผา ครั้งนี้จะลืมความเจ็บที่ผ่านมาทั้งหมดไปเลยครับ เพราะสุดๆ

ผมคาดว่า การที่ท่านไล่สักยันต์ที่ละอย่างตามตำแหน่งต่างๆของร่างกายเรา

ส่วนหนึ่ง คงเพื่อเป็็นการทดสอบว่าเราสามารถอดทนได้มากน้อยขนาดไหนนะครับ

ปล.แต่เท่าที่ผ่านๆมา เห็นว่ามาสักครั้งแรกหลวงพี่ท่านเมตาให้ยันต์เล็กๆ แต่ก็ทนไม่ไหวก็ มีบ่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มี.ค. 2554, 11:12:54 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
ตอบ: ทำไมไปสักแล้วถึงต้องได้ทีละยันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มี.ค. 2554, 11:07:17 »
บางครั้งฝืนสังขาร ยกพานวันนึง2-3 รอบ สักกันจนไข้ขึ้น
เจ็บตอนที่กำลังลงเข็มก็เต็มกลั้นแล้ว
ยังต้องกลับบ้านไปนอนระทมเพราะพิษไข้อีก
ผมว่าไม่คุ้มกันหรอกครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป ตามที่พระอาจารย์ท่านจะเห็นควร ดีที่สุดครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ jaroenthai

• สัตตมะ
  • **
  • กรรมของสัตว์โลกใครจะไปฉุดไปรั้งไว้ก็ไม่อยู่
    • อีเมล
ตอบ: ทำไมไปสักแล้วถึงต้องได้ทีละยันต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มี.ค. 2554, 11:23:20 »
ค่อยๆเป็นค่อยๆไปไม่ต้องรีบร้อนได้ครบตามตำแหน่งออกมาสวยงามเข้มขลังคุ้มค่าแก่การรอคอยแน่นอนครับ ฟันธง.. :004:
อะไรที่ได้มาง่ายๆคนมักไม่เห็นคุณค่าของมันซึ่งต่างกับสี่งที่ได้มาโดยยากเห็นกี่ทีก็ภาคภูมีใจ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 เม.ย. 2554, 02:24:56 »
เห็นด้วยครับ สักยันต์เสร็จแล้ว อย่าลืมแวะกุฎิใหญ่ไหว้หลวงพ่อเปิ่น ก่อนกลับด้วยนะครับ เป็นสิริมงคลดีมากมายครับ  :054:  :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ Latkrabang_V2

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 เม.ย. 2554, 08:16:40 »
หลังใครครับท่าน งามจริงๆ

ส่วนผมก็ได้มาสองยันต์แล้วครับ เมื่อ ปี2552 เก้ายอด กับแปดทิศ
ครั้งต่อไปยังไม่รู้จะได้อะไร
อีกอย่างหนึ่งคือ เจ้าบ้านบอกว่าพอแล้วนะ แต่ผมอยากได้อีก

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 เม.ย. 2554, 12:54:59 »
ช้าๆได้พร้าเล่มงามครับไม่ต้องรีบร้อน
พระอาจารย์ท่านอยากให้ลูกศิษย์เข้าวัดบ่อยๆ
จะได้บุญมากๆครับ
:054:  :054:  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2554, 12:55:34 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 เม.ย. 2554, 10:29:56 »
ค่อยเป็นค่อยไป...อดทนรอไว้แล้วต่อไปจะรู้ว่ามันคุ้มค่ามากกับการรอคอย
ของผมเริ่มสักตอนอยู่ ม.6 ตอนนี้ขึ้น ปี4 ยังได้มาไม่เต็มเลยครับเพราะบ้านอยู่สงขลา
ขึ้นไปแค่ปีละหน...ขึ้นไปครั้งนึงก็จะเข้าไปให้หลวงลุงญาและหลวงพี่นัน ท่านเมตตาให้สัก 2-3วันครั้งละ 2 พาน
แต่ผมก็ยังอดทนรอไม่อยากเร่งรีบเพราะยังมีโอกาสได้ไปอีกหลายครั้ง
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ ~beauty~

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 เม.ย. 2554, 11:14:54 »
ค่อยๆเป็นค่อยๆไปดีกว่าครับ ตัวผมเองสักมา 11 ปีแล้วยังไม่เต็มหลังเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jokid2010

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 เม.ย. 2554, 10:21:46 »
ไม่เชื่ออย่าลบลู่( :093: :093:

ออฟไลน์ machanu

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 เม.ย. 2554, 10:52:37 »
ศิษย์ทุกคนมาด้วยจิตศรัทธา ในครูอาจารย์....
ถ้าอยากเต็มเร็วก็ต้องเข้าวัดบ่อยๆ ได้บุญเยอะดีครับ..... :002: :002: :002:

ออฟไลน์ nuttawadee

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 เม.ย. 2554, 03:55:53 »
อยากเข้าไปสักเหมือนกันค่ะ เพราะทุกวันนี้รู้สึกเหมือนโดนรังแก ไม่มีคนคุ้มครอง ถ้าขับรถไปคนเดียว แล้วจะขับรถกลับเองได้มั๊ยค่ะ จะระบมหรือเป็นไข้เลยไม๊
สักที่หลัง กับสักที่ต้นแขน ผู้ที่เคยสักทั้ง 2 ที่ (หลังและต้นแขน) เปรียบเทียบให้ทราบได้มั๊ยค่ะอย่างไหนเจ็บกว่ากัน จริง ๆ แล้วไม่กลัวเจ็บหรอกนะค่ะ เพราะทุกวันนี้ก็เจ็บมากพอแล้ว ทั้งจิตใจและร่างกาย    (ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2554, 03:58:14 โดย nuttawadee »

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 เม.ย. 2554, 11:05:36 »
:050: นานาจิตตัง :050:
คนที่มาสักยันต์ที่วัดบางพระบางคนรู้บางคนก็ไม่รู้เกียวกับระเบียบการวางยันต์ของพระอาจารย์บางท่านแล้วก็ครูสักบางคน
สิ่งที่ลงไปอยู่บนผิวหนังของทุกคนล้วนมีเหตุมีผล บางคนอยากได้ยันต์โน้นบางคนอยากได้ยันต์นี้บางคนศึกษามามากก็จริง
แต่อย่าลืม! เรามาขอความ !!เมตตา!! ให้พระอาจารย์บางท่านหรือครูสักบางคน ทำพิธีสักเสกเลขยันต์ลงนะหน้าทองฯลฯให้แก่ตัวเรา
บางคนคิดว่ายันต์โน้นดียันต์นี้ดีบางคนก็ลงมือลงใจศึกษากันอย่างจริงจัง พอมาถึงวัด ยกพานครูเสร็จ ก็เอ่ยปากบอก
"สักเสือครับ"(ตัวอย่าง)
ความจริงก็คือความจริง เราอย่าไปเก่งกว่าพระอาจารย์หรือครูสักเลย ท่านให้ยันต์อะไรมาเราก็เตรียมตัวเตรียมใจรับใว้ดีกว่า
เราอย่าไปขอเลย
ทุกสิ่งที่ท่านให้มาล้วนดีหมด เพราะท่านลงมือทำให้ด้วยความเต็มใจและเต็มกำลังสุดความสามารถของพระอาจารย์บางท่าน
จนถึงครูสักบางคน
ยันต์บางยันต์ หรือ นะบางตัว กว่าท่านจะศึกษามาจนเข้าใจได้ใช้เวลาแรมปี แต่พวกเราๆทั้งหลายใช้เวลาขอกันง่ายๆ
บางคนก็มักง่ายแซงคิว

! ! ! ! ! ผมว่าไม่แฟร์นะ ! ! ! ! ! คิดว่าที่วัดเป็น7/11กันหรือไง ! ! ! ! ! มาถึงก็อันโน้นอันนี้ ! ! ! ! !

พระอาจารย์หรือครูสัก ท่านลงมานั้งสักเสกเลขยันต์ลงนะหน้าทองฯลฯ ให้แก่บรรดาลูกศิษย์ลูกหาก็นานพอสมควร
บางท่านก็ตั้งแต่เช้าถึงเย็น
อาการเมือยล้าก็ย่อมมี เราเป็นลูกศิษย์ เราควรจะให้ความเคารพท่าน ดูแลช้วยเหลือท่านถ่าทำได้ไม่มากก็น้อย จะดีกว่า :005:
เอาเป็นว่าไม่ต้องรีบ ยังไงเราก็ได้ คิดอย่างนี้ดีกว่า(ผมคิดอย่างนี้นะ)
สุดท้ายท้ายสุด ถ่าข้อความบางข้อความ ไม่ไพเราะหรือตกๆหล่นๆ ก็ขอประทานอภัยมา ณ. ที่นี้ด้วย

ขอบคุณ

:114: :114: :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2554, 11:19:45 โดย ๛][รัตu:][๛ »
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 เม.ย. 2554, 12:06:46 »
กราบขอบพระคุณท่าน ๛][รัตu:][๛
ขอบคุณท่าน โองการยันนะรังสี มากครับที่มาให้ความรู้ที่ถูกที่ควรแก่สมาชิกเว็บบางพระ
หรือแม้แต่กระทั่งผู้เยี่ยมชมที่กำลังศึกษาหาข้อมูลอยู่ก็ดี 
 :114: :054: :054: :054: :054: :054: :114:

ออฟไลน์ puttiphong

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 เม.ย. 2554, 08:52:24 »
ตัวอย่างที่ไม่ดีของผม มาเล่าเพื่อที่ลูกศิษย์ท่านอื่นจะได้ไม่เอาอย่าง ผมไปกราบพระอาจารย์ท่านหนึ่ง (ขอไม่เอ่ยนาม)แล้วขอความเมตตาจากท่านว่าจะเอาอันนั้นอันนี้ ท่านก็ยังมีเมตตาให้เมื่อสักเสร็จพระอาจารย์ท่านกล่าวว่า ขอให้เป็นครั้งสุดท้าย ระหว่างเดินลงจากกุฎิรู้สึกละอายใจที่ได้ทำในสิ่งที่ไม่สมควรและไม่แฟร์กับลูกศิษย์ท่านอื่นด้วย ตั้งใจว่าครั้งหน้าไปจะเข้าไปกราบพระอาจารย์และขอขมาที่ได้ล่วงเกิน

ออฟไลน์ puttiphong

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 เม.ย. 2554, 08:59:17 »
อยากเข้าไปสักเหมือนกันค่ะ เพราะทุกวันนี้รู้สึกเหมือนโดนรังแก ไม่มีคนคุ้มครอง ถ้าขับรถไปคนเดียว แล้วจะขับรถกลับเองได้มั๊ยค่ะ จะระบมหรือเป็นไข้เลยไม๊
สักที่หลัง กับสักที่ต้นแขน ผู้ที่เคยสักทั้ง 2 ที่ (หลังและต้นแขน) เปรียบเทียบให้ทราบได้มั๊ยค่ะอย่างไหนเจ็บกว่ากัน จริง ๆ แล้วไม่กลัวเจ็บหรอกนะค่ะ เพราะทุกวันนี้ก็เจ็บมากพอแล้ว ทั้งจิตใจและร่างกาย    (ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ)
ขออนุญาติแสดงความคิดเห็น สำหรับผมคิดว่าการสักเหมือนการทดสอบกายและใจของเราด้วยว่าเรามีความอดทนและความเพียรมากเพียงใด ทุกครั้งที่พระอาจารย์เริ่มสักผมจะกำหนดลมหายใจให้เป็นสมาธิ ทำให้ทุกวันนี้เวลาผมนั่งสมาธิผมจะมีความอดทนและนั่งได้นานขึ้น และทุกๆครั้งผมจะคิดเสมอว่า ในชีวิตจริงมีเรื่องให้เจ็บกายและป่วยใจตลอดเวลา เราต้องผ่านพ้นทุกอุปสรรคไปให้ได้ด้วยความดี

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 เม.ย. 2554, 06:27:47 »
อยากได้หลายยันต์ก็ยกครูหลายพานซิครับ แต่ก็ต้องดูด้วยว่าลูกศิษย์เยอะหรือเปล่า ถ้าเยอะคงยากครับ เห็นใจคนรอด้วยครับ ผิดถูกขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ สองแถว

• เกียรติยศย่อมได้มาจากการกระทำที่สุจริจ
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - tawan456@hotmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 เม.ย. 2554, 10:14:38 »
บางทีไปไม่ได้สักก็มีครับ ได้แต่ไปกราบพระอาจารย์ แล้วก็เก็บกวาดไปเรื่อย ก็สนุกดีอย่าไปเพื่อที่จะหวังได้เพียงอยากเดียว มันจะเครียดครับ

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 ก.ค. 2555, 11:32:08 »

ฝากให้ท่านสมาชิก ได้อ่านกันอีกสักครั้ง ขอบคุณครับ
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ Zay

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 ส.ค. 2555, 09:56:42 »
พระอาจารย์ท่านสักให้ผู้หญิงไหมคะ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 ส.ค. 2555, 06:11:26 »
ตอบคราบ
1.เพศไหน ก็ได้คราบขอเชินที่วัดได้เลย
2.ค่อยเป็นค่อยไปคราบ บางครั้งคนเยอะ ก็ต้องแบ่งๆกันสักคราบ ขยันเข้าวัดบ่อย เดียวก็ได้เยอะเองคราบ เข้าวัดบ่อยๆ จะได้พูดคุย และ ซึมทราบ หลักคำสอนของ ครู อาจารย์ ด้วยคราบ
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ TooM

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2556, 07:14:09 »
แล้วถ้าเราสัก1-3 เราขอเมตาท่านสักดอกบัวให้เพียงอย่างเดียว ไม่สักอย่างอื่นแล้ว จะได้ไหมค่ะ (แต่ใจจิงต้องการสักดอกบัวอย่างเดียวจะได้ไหมค่ะ)
ช่วนแนะนำหน่อยค่ะ  

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2556, 03:19:35 »
1.ควรมียันต์ครูไว้คุ้มยันต์ที่สักครับ และคุ้มครองเราด้วย
2.ดอกบัวต้องลองของพระอาจารย์ท่านดูครับ

ทำไมสักได้วันละยันต์ ตอบ "เจ็บครับ ระบมด้วย" เว้นแต่ถ้าชาชาแล้วก็สมารถเวียนไปสักกุฎอื่นต่อได้ครับ ทุกรูปสายบางพระเหมือนกัน
ลงท้ายไปหาท่านเจ้าอาวาส ท่านเป่า่จะครอบให้เป็นอันสเร็จครับ

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ Suthipong2006

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 ม.ค. 2557, 10:34:27 »
ผมว่าความเจ็บมันขึ้นอยู่ที่ใจมากกว่าครับผมได้รับความเมตตามาแล้วครับขับรถกลับบ้านสบายๆเมื่อต้นเดือน :005:

ออฟไลน์ neofiat

• ลูกศิษย์พระอาจารย์ญา
  • ตติยะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 ม.ค. 2557, 09:03:41 »
เรียงตามในรูปไม่เสมอไปนะผมว่า ผมยังได้งบน้ำอ้อย หลังเสือคู่เลย แหะๆ
เก้ายอด > แปดทิศ > พระปิดตา > บัวแก้ว > เสือไต่เขาคู่ > หมูป่า > ลิงลมคู่ > จิ้งจกคู่ > กวางเหลียวหลังคู่ > ต่อ 29 ยอด > งบน้ำอ้อย

ออฟไลน์ Thanitha_Darb

• จงพบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์
  • ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 ก.ค. 2557, 11:11:47 »
ของ เอ สัก กับ พระอาจารย์นันท์ มา ๒ ครั้ง ครั้งละ ๑ ยันต์ ค่ะ เห็นด้วยเลยที่ว่า ท่านจะค่อยๆเพิ่มดีกรีความเจ็บ ค่ะ  :005: :005: ยันต์แรก คือ ไหล่ซ้าย ท่านลงยันต์ หัวใจบารมีพระพุทธเจ้า ให้ค่ะ อีก ๔ วัน ถัดมา ไปสักอีก ท่านให้ ๙ ยอด มาค่ะ ก็เจ็บกว่าครั้งแรก แต่ก็ไม่ถึงกับจะทนไม่ได้นะคะ แค่ค่อนวันก็หายเจ็บแล้วค่ะ ทั้งนี้ทั้งนั้น เห็นด้วยกับทุกท่านที่ว่า วันละยันต์ ก็เกินพอ ค่ะ ไม่จำเป็นต้องทรมานสังขารอะไรมากขนาดนั้น โดยเฉพาะไม่ทรมานสังขารพระอาจารย์ท่านด้วยค่ะ  :075: :058: แล้วพระอาจารย์ ท่านวาง lay out ไว้แล้วด้วย จึงคิดว่า สักกับพระอาจารย์ท่านใด ก็ท่านนั้นไปเลย จะได้สวยงามตามที่ท่านวางไว้  :050: และโดยส่วนตัว กราบท่าน แล้ว ก็ไม่เคยขอค่ะ แล้วแต่ท่านจะเมตตา (คิดวาจะมาทำสู่รู้กว่าพระอาจารย์ได้อย่างไร) แค่บอกท่านเท่านั้นว่า ประกอบสัมมาอาชีวะอะไร และ สักหมึก เท่านั้น เองค่ะ สาธุๆๆ  :054: :089:
"เอ็งไม่ต้องห่วง ข้าอยู่ด้วยทั้งคน ลูกข้า...ข้าไม่ห่วงได้ยังไง" =หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ=

ออฟไลน์ galong

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - doun_212@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ds
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 ก.ค. 2557, 12:15:53 »
คุณ เอ  ที่สักกับพระอาจารย์ นัน  ใช่  เมื่อวันจันทร์ ที่ 14  มากับ ผู้ชายใส่แว่นตาเปบ่าครับ  รถยนต์ สีแดง
เป็นศิษย์ วัดบางพระ  เด็กชลบุรี  อำเภอพานทอง

• จงพบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์
  • ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 15 ก.ค. 2557, 01:35:44 »
คุณ เอ  ที่สักกับพระอาจารย์ นัน  ใช่  เมื่อวันจันทร์ ที่ 14  มากับ ผู้ชายใส่แว่นตาเปบ่าครับ  รถยนต์ สีแดง

ใช่แล้วค่ะ ท่าน.. :054: :054:

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - doun_212@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 ก.ค. 2557, 01:38:53 »
ดีใจด้วยครับ  ผม ก้อคนที่ให้ท่านทั้ง สอง ผ่านคิวไปยังละครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 15 ก.ค. 2557, 01:40:19 »
ดีใจด้วยครับ  ผม ก้อคนที่ให้ท่านทั้ง สอง ผ่านคิวไปยังละครับ

อ๊อ.... พี่น่ะเอง ขอบคุณมากนะคะ ที่มาช่วยดึงหลังให้ค่ะ สาธุๆๆ  :054: :054: :095: :095:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 ก.ค. 2557, 01:41:25 »
ไม่เป็นไรครับ เราศิษย์วัดบางพระเช่นเดียวกัน   ช้า ช้า ได้ของดีครับ 

ออฟไลน์ pang46

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 16 ก.ค. 2557, 05:11:00 »
ใจร่มๆครับ
ช่างกล บุรณพนธ์
   BU 19
    G.46

ออฟไลน์ phithak69

• ตติยะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 21 ก.ค. 2557, 02:48:34 »
ไม่เป็นไรครับ เราศิษย์วัดบางพระเช่นเดียวกัน   ช้า ช้า ได้ของดีครับ 

ขอบคุณมากครับที่กรุณาช่วยดึงหลังให้ครับ  :017: :017: :017: