ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงานกลางคืนสักน้ำมันได้ไหมคะ?  (อ่าน 5852 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kate999

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากไปสักน้ำมันค่ะแต่ทำงานกลางคืน คือมันหนีไม่พ้นเรื่องอย่างว่า
น่ะค่ะ อยากรู้ค่ะว่าจะสักได้ไหม? พระท่านจะสักให้ไหมคะ?

รบกวนทุกท่านด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
ตอบ: ทำงานกลางคืนสักน้ำมันได้ไหมคะ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 02:09:09 »
ถามว่าสักได้ไหมก็ได้แหละค่ะ
แต่ของที่ได้มาจะอยู่กับตัวไหมเรื่องพุทธคุณไม่น่าจะอยู่นะค่ะ
เพราะสิ่งหรืออาชีพที่คุณทำอยู่มันน่าจะผิดศีลข้อ 3
เป็นข้อที่ร้ายแรงมากอ่ะค่ะ

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะค่ะ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วย...
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ตอบ: ทำงานกลางคืนสักน้ำมันได้ไหมคะ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 02:19:14 »
หากเพื่อความเป็นสิริมงคล เป็นขวัญกำลังใจ ของคุณก็ย่อมได้ครับ
เพราะการสักส่วนหนึ่งก็เพื่อเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจให้เป็นคนดี และกระทำแต่กรรมดีครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 02:29:25 »
สักได้ครับ
แต่เรื่องอาชีพนี่สิ ลำบากใจจริงๆ (ถ้าจะมองว่าสุจริตก็ใช่ จะมองว่าผิดศีลธรรมก็ถูก)มันมองได้สองแง่อ่ะครับ
เอาเป็นว่า สักได้ครับ (เรื่องอื่น ผม โนคอมเม้นครับ)

***กระทำอะไรคนอื่นไม่รู้ แต่ตัวเองรู้ดีที่สุด***ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ***
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

ออฟไลน์ Kate999

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 02:39:46 »
อ่า..ค่ะ พอเข้าใจค่ะในเรื่องอาชีพของเรา

ถ้างั้นขอถามอีก1ข้อนะคะ ถ้าไม่สักแต่เปลี่ยนเป็นลงนะหน้าทอง
สาริกาลิ้นทอง ล่ะคะ จะดีกว่าไหม? เพราะถ้าสักไปแล้วต้องผิดศีล
เราก้อไม่สบายใจที่จะสักแล้วล่ะค่ะ ทีนี้อยากรู้ว่าการที่เราทำงานแบบ
นี้ ถ้าไปลงนะหน้าทอง จะผิดศีลรึป่าวคะ?

รบกวนอีกรอบนะคะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 03:18:24 »
อ่า..ค่ะ พอเข้าใจค่ะในเรื่องอาชีพของเรา

ถ้างั้นขอถามอีก1ข้อนะคะ ถ้าไม่สักแต่เปลี่ยนเป็นลงนะหน้าทอง
สาริกาลิ้นทอง ล่ะคะ จะดีกว่าไหม? เพราะถ้าสักไปแล้วต้องผิดศีล
เราก้อไม่สบายใจที่จะสักแล้วล่ะค่ะ ทีนี้อยากรู้ว่าการที่เราทำงานแบบ
นี้ ถ้าไปลงนะหน้าทอง จะผิดศีลรึป่าวคะ?

ขอบคุณค่ะ

ถามว่าผิดศีลไหม ก็ผิดหมดแหละค่ะ เพราะทุกสิ่งทุกอย่างที่พระท่านให้
ไม่ว่าจะสักยันต์ก็ดี ลงนะหน้าทองก็ดี สาริกาลิ้นทองก็ดี เราต้องประพฤติปฏิบัติตัวเป็นคนดี
อยู่ในศีลธรรมจรรยา โปรดพิจารณาจากศีล 5 เอานะค่ะ

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะค่ะ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วย...

ออฟไลน์ superpood

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 07:59:08 »

ขอบคุณค่ะ

ถามว่าผิดศีลไหม ก็ผิดหมดแหละค่ะ เพราะทุกสิ่งทุกอย่างที่พระท่านให้
ไม่ว่าจะสักยันต์ก็ดี ลงนะหน้าทองก็ดี สาริกาลิ้นทองก็ดี เราต้องประพฤติปฏิบัติตัวเป็นคนดี
อยู่ในศีลธรรมจรรยา โปรดพิจารณาจากศีล 5 เอานะค่ะ

บางครั้งวิถีชีวิตคนเราก็ไม่มีโอกาสที่จะเลือก ในความรู้สึกของผมเองจะสักหรือลงสาริกา คงเป็น1ในกุศโลบายที่ช่วยให้คนเข้าใกล้ธรรมให้มากขึ้น เอาเป็นว่าทำแล้วสบายใจทำไปเถอะครับ ศรัทธาเท่านั้นที่ก่อให้เกิดปาฏิหารย์ ขอเพียงให้จิตของคุณใฝ่กุศลเท่านี้ก็เป็นบุญแล้วครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พ.ค. 2554, 09:40:02 »
ทุกสิ่งทุกอย่างมันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณ
หากคุณสบายใจที่ทำและการกระทำนั้นไม่เดือดร้อนคนอื่นหรือผิดศีลธรรม
....ก็ทำเถิดครับ เพื่อตัวคุณเอง

ออฟไลน์ massuba

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 09:49:54 »
สักได้ครับอย่ายีดติดอะไรมากครับนั่นคืออาชีพ ความดีกับอาชีพคนละเรื่องแยกให้ออกนะครับว่าจะไม่ยุ่งแล้วเชียว

เอาเป็นว่าอย่างนี้ครับ  พระยังทำให้พวกคุณทุกคนเป็นคนดีไม่ได้เลย แล้วคุณจะทำให้พระเสื่อมได้หรือเลป่าครับคิดเอาเอง

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับที่ผ่านมา ผมไม่เคยเห็ฯมีไรทำให้ของเสื่อมเลย ยีดให้มั่นครูบาอาจารย์ อย่าคิดผิดลูกเมียใครทั้งที่รู้แต่อาชีพต้องทำ

มันก็คือต้องทำ เหมือนกับการทำบุญ 1 ในข้อที่เราทำบุญคือทำหน้าที่อาชีพการงานเราให้ดีที่สุด ยกมาหนี่งข้อจาก 10 ข้อของการทำบุญ

ไว้จะมาเล่าเพิ่มให้ฟังแล้วกัน

ออฟไลน์ Butt butt

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Butt277@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 11:28:56 »
ผมว่าถ้าเป็นการทำงาน มันไม่น่าจะผิด เพราะเราไม่ใช่ที่จะไปเอาสามีคนอื่นมาเป็นของตัวเอง (หรือเป็นชู้) นี่มันเป็นอาชีพสุจริต ไม่ได้บังคับใครมาหา

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 01:22:58 »
สักท่านสักให้ครับ แต่เท่าที่อาจารย์ผมว่า อาชีพอย่างว่านี่อ่ะครับเป็นการผิดศิลข้อ3ครับ ซึ้งผิดมากกว่าปกติ เพราะเนื่องจากเราซึ้งรู้อยู่แล้วว่ามันผิดแต่เราก็ทำซ้ำแล้วซ้ำอีก ถ้ามีโอกาสผมขอแนะนำให้เลิกเถอะครับ และ ผมกลัวของจะไม่อยู่น่ะครับ

ออฟไลน์ tongtanglamsalee

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 03:53:59 »
ส่วนตัวผมคิดว่า ถึงจะใจพร้อมแต่กายยังไม่พร้อม มีโอกาศจะทำผิดข้อห้ามซึ่งข้อห้ามนี้มันหนักมาก คือศีลข้อ3 ลองทบทวนให้ดีก่อนนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2554, 03:56:54 โดย tongtanglamsalee »

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 04:14:49 »
คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกสิ่งที่เราเป็นได้
  นี้เป็นเวปของวัดบางพระจึงขออนุญาตตอบกระทู้ตามนี้ครับ

ถ้าไปลงของ จะสักหรือลงนะหน้าทอง หรือสาลิกา ใดๆ
ถ้าลงไปเพื่อเป็นตัวประกอบการปฏิบัติงานในอาชีพงานบริการงานกลางคืนถ้าไปให้พระหรือสายคุณพระให้ช่วย
คงไม่เหมาะ เพราะคงต้องการให้เพศตรงข้ามลุ่มหลง หรือให้ประโยชน์จากการส่งเสริมให้คนเป็นนักเลงสุรา
เที่ยวกลางคืน ดูกาลละเล่น ลองดูเรื่องอบายมุข ๖ นะครับ ที่ผมจะนำมาลงข้างท้าย
   ที่เจ้าของกระทู้ หรือบุคคลใด ต้องการประโยชน์อะไรจากการลงของย่อมรู้ดีอยู่แก่ใจ
  แต่แต่ ถ้าจะลงเพื่อจะ หางานใหม่ เริ่มงานใหม่ ที่ไม่ทำให้คนลุ่มหลงในอบายมุข
ผมว่าเร่งไปเลยครับ

ผมจำไม่ได้อยู่ในนักธรรมเล่มใด

อบายมุข 6 ช่องทางของความเสื่อม ทางแห่งความพินาศ เหตุย่อยยับแห่งโภคทรัพย์ ได้แก่ ดื่มน้ำเมา เที่ยวกลางคืน เที่ยวดูการเล่น เล่นการพนัน คบคนชั่วเป็นมิตร และเกียจคร้านการทำงาน

ติดสุราและของมึนเมา มีโทษ 6 อย่าง คือ
1.ความเสื่อมทรัพย์อันผู้ดื่มพึงเห็นเอง
2.ก่อการทะเลาะวิวาท
3.เป็นบ่อเกิดแห่งโรค
4.เป็นเหตุเสียชื่อเสียง
5.เป็นเหตุไม่รู้จักละอาย
6.ทอนกำลังปัญญา
ชอบเที่ยวกลางคืน มีโทษ 6 อย่าง คือ
1.ผู้นั้นชื่อว่าไม่คุ้มครอง ไม่รักษาตัว
2.ผู้นั้นชื่อว่าไม่คุ้มครอง ไม่รักษาบุตรภรรยา
3.ผู้นั้นชื่อว่าไม่รักษาทรัพย์สมบัติ
4.ผู้นั้นเป็นที่ระแวงของคนอื่น
5.คำพูดอันไม่เป็นจริงในที่นั้นๆ ย่อมปรากฏในผู้นั้น
6.อันเหตุแห่งทุกข์เป็นอันมากแวดล้อม
ชอบเที่ยวดูการละเล่น มีโทษ โดยการงานเสื่อมเสียเพราะใจกังวลคอยคิดจ้อง กับเสียเวลาเมื่อไปดูสิ่งนั้นๆ ทั้ง 6 กรณี คือ
1.รำที่ไหนไปที่นั่น
2.ขับร้องที่ไหนไปที่นั่น
3.ดนตรีที่ไหนไปที่นั่น
4.เสภาที่ไหนไปที่นั่น
5.เพลงที่ไหนไปที่นั่น
6.เถิดเทิงที่ไหนไปที่นั่น
ติดการพนัน มีโทษ 6 อย่าง คือ
1.ผู้ชนะย่อมก่อเวร
2.ผู้แพ้ย่อมเสียดายทรัพย์ที่เสียไป
3.ความเสื่อมทรัพย์ในปัจจุบัน
4.ถ้อยคำของคนเล่นการพนัน ซึ่งไปพูดในที่ประชุมฟังไม่ขึ้น
5.ถูกมิตรอมาตย์หมิ่นประมาท
6.ไม่มีใครประสงค์จะแต่งงานด้วย เพราะเห็นว่า ชายนักเลงเล่นการพนันไม่สามารถจะเลี้ยงภรรยา
คบคนชั่ว มีโทษ โดยนำให้กลายไปเป็นคนชั่วอย่างคนที่ตนคบทั้ง 6 ประเภท คือ
1.นำให้เป็นนักเลงการพนัน
2.นำให้เป็นนักเลงเจ้าชู้
3.นำให้เป็นนักเลงเหล้า
4.นำให้เป็นคนลวงผู้อื่นด้วยของปลอม
5.นำให้เป็นคนโกงเขาซึ่งหน้า
6.นำให้เป็นคนหัวไม้
เกียจคร้านการงาน มีโทษ โดยทำให้ยกเหตุต่างๆ เป็นข้ออ้างผัดเพี้ยนไม่ทำการงาน โภคะใหม่ก็ไม่เกิด โภคะที่มีอยู่ก็หมดสิ้นไป คือให้อ้างไปทั้ง 6 กรณี คือ
1.หนาวนักแล้วไม่ทำการงาน
2.ร้อนนักแล้วไม่ทำการงาน
3.เย็นไปแล้วไม่ทำการงาน
4.ยังเช้านักแล้วไม่ทำการงาน
5.หิวนักแล้วไม่ทำการงาน
6.อิ่มนักแล้วไม่ทำการงาน
อบายมุขทั้งหมดนี้หากประพฤติเข้าแล้วก็เป็นเหตุให้เกิดความฉิบหาย ให้เกิดความเสื่อมเสียแก่ชีวิตร่างกายได้เหมือนกันทุกข้อ

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้แล

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 พ.ค. 2554, 12:27:42 »
ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่เจตนา คนเราเลือกเกิดมิได้ ถ้าไม่ทำก็อดตายถ้าคุณทำแค่เป็นอาชีพมันไม่ผิดหรอกครับ แต่ถ้าคุณสามรถทำอาชีพอื่นได้แต่คุณไม่ทำกับเลือกอาชีพนี้ คุณก็ผิดเต็มๆอย่างที่บอกไว้ครับ ทุกสิ่งอยู่ที่เจตนา

ออฟไลน์ golf f1

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 พ.ค. 2554, 05:32:22 »
สำหรับผม   :090:    ศรัทธา      :090:        เท่านั้นครับ
สักเสกเลขยันต์ ทำดีทำได้ทุกวัน ความรักเกิดได้ทุกวินาที

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 พ.ค. 2554, 02:53:12 »
ผมว่าสักตำกว่าเอวน่าจะได้นะครับ เอ๊ะ รึยังไงไม่มั่นใจเหมือนกัน :010: แต่ผมว่าน่าจะได้อะครับ เพราะสำหรับอาชีพแบบนี้แล้วก็น่าจะเหมาะ แต่ผมไม่ได้ส่งเสริมอาชีพแบบนี้นะครับนะ เพียงแต่แนะนำตามความต้องการเท่านั้นเองครับ ขออภัยขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2554, 02:55:18 โดย banmung »
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ kajornsak

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 พ.ค. 2554, 07:55:25 »
สัมมาหาเลี้ยงชีพแม้ไม่ถูกใจนักแต่นั่นคือทางที่คุณเลือกเอง กรรมใครกรรมมัน

ชายมีอะไรกับหญิงอื่นที่มิใช่ภรรยาตน กับไม่ค่อยมีคนพูดถึง