ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าถุงแม่และเส้นผมพ่อ ...  (อ่าน 10684 ครั้ง)

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
ผ้าถุงแม่และเส้นผมพ่อ ...
« เมื่อ: 17 ก.ค. 2554, 05:52:25 »
พอดีผมนำมาเลี่ยมพลาสติกรวมกันไว้ .. เพราะคิดว่าศักดิ์สิทธิ์ที่สุด ..
ไม่ทราบว่าสามารถไว้รวมกับเครื่องรางของขลังที่เอวได้หรือไม่  :062:
หรือต้องสูงกว่านั้นครับ .. รวมกับพระเครื่องได้หรือไม่  :062:พี่น้องใครจัดอย่างไรครับ ..
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ตอบ: ผ้าถุงแม่และเส้นผมพ่อ ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ก.ค. 2554, 06:06:41 »
แขวนไว้ที่คอเลยครับ
 พ่อแม่สูงสุดแล้ว

ออฟไลน์ AiNongTum

• ตติยะ
  • นายสิบเจ้าของคลัง
    • อีเมล
ตอบ: ผ้าถุงแม่และเส้นผมพ่อ ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.ค. 2554, 12:15:24 »
อย่างที่พี่ Gearmour บอกครับ
พ่อแม่เรานี่ล่ะสูงสุดแล้ว ขนาดเมื่อก่อนห้อยพระที่คอ
ที่หมวกยังมีชายผ้าถุงแม่กับเส้นผมพ่ออยู่เลยครับ

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ก.ค. 2554, 10:19:53 »
ถูกต้องกันพี่ๆข้างบนทั้งสองท่านครับ  แขวนคอได้เลยครับ  ของผมเป็นชายผ้าถุงแม่กับฟันของคุณพ่อครับ...

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ก.ค. 2554, 04:05:51 »
พ่อแม่เป็นพระอรหันต์เป็นพรหมของลูกครับ
ที่หัวนอนผมก็มีผ้าถุงแม่ไว้ครับ
พระรูปหนึ่งเคยบอกผมว่า
เอากระดูกสัตว์มาแขวนคอ แต่กระดูกพ่อแม่ไว้วัด
ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่ได้จับเครื่องรางแบบนั้นเลย
(แต่อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบของบุคคลนะครับ)แค่เล่าให้ฟังเฉยๆนะจ๊ะ :002:
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ก.ค. 2554, 08:25:26 »
แขวนคอได้เลยครับ..แต่ขอแนะนำเพิ่มเติมคือควรแยกสร้อยคนละเส้นกับพระและควรแขวนให้ต่ำกว่าพระครับ..เป็นความเห็นส่วนตัวโปรดพิจารณาก่อนครับ..
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น