ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม? ขึ้นพ่อแก่  (อ่าน 2065 ครั้ง)

ออฟไลน์ oofoffoo

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ถาม? ขึ้นพ่อแก่
« เมื่อ: 28 ส.ค. 2554, 08:26:03 »
อยากจะถามนะคับ  1ตอนผมขึ้นพ่อแก่ นิ้วซ้ายชี้ไปข้างหน้า (มือขวาอยู่ด้านหลังความรู้สึกเหมือนถืออะไรไม่รู้)อันนี้เป็นลักษณะของฤษีอะไรคับ ผมมีปู่สององค์ ฤษีตาไฟหับฤษีนะรอดสักน้ำมัน ช่วยอธิบายที (แต่ตอนนั้นผมแขวนเศียรฤษีตาไฟไว้ที่คอด้วยอะ)
                       2.ตอนขึ้นนั้น ความรู้สึกเหมือนปู่ดุจังเลยอะคับ ตระโกนและหัวเราะเสียงดังมก
                       3. ผมทำผิดหรือป่าวมาโพสถามตรงนี้..

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ตอบ: ถาม? ขึ้นพ่อแก่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ส.ค. 2554, 09:10:56 »
ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่เวลาคนของขึ้นจะไม่รู้สึกตัวไม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ xiahmetizz

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ส.ค. 2554, 09:32:31 »
ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่เวลาคนของขึ้นจะไม่รู้สึกตัวไม่ใช่หรอครับ

บางที ผมขึ้น ผมก็ไม่รู้สึกตัว บางทีขึ้นก็รู้สึกนะครับ แต่ทำอะไรไม่ได้ ผมเป็นคนหนึ่งครับที่ของขึ้นบ่อยมาก !!

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ส.ค. 2554, 10:03:50 »
ใช่คับ บางครั้งก็ไม่รู้สึกตัวเลย บางครั้งก็รู้แต่ทำไรไม่ได้ 

ออฟไลน์ พ่อขุนผาเมือง

• สัปปิติโย วินัสตูมาเต๊
  • จตุตถะ
  • ร่วมกันเชิดชูธง เพื่อเสรีภาพและประชาธิปไตย
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ส.ค. 2554, 12:31:11 »
ผมเองนับถือ ปู่นารอท เวลาอยู่ในพิธีส่วนมากแค่ขนลุกก็รับรู้ได้แล้วครับว่า ปู่อยู่กับเรา ไม่ถึงกับขึ้นครับ ของดีไม่จำเป็นต้องขึ้นเสมอไปครับผม
ความสุขจงเกิดกับคนทั้งประเทศเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ xiahmetizz

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ก.ย. 2554, 11:21:32 »
ผมเองนับถือ ปู่นารอท เวลาอยู่ในพิธีส่วนมากแค่ขนลุกก็รับรู้ได้แล้วครับว่า ปู่อยู่กับเรา ไม่ถึงกับขึ้นครับ ของดีไม่จำเป็นต้องขึ้นเสมอไปครับผม
ถูกต้องครับ ๆ

ออฟไลน์ Lokness

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ก.ย. 2554, 08:58:42 »
สาธุๆ  :015:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ก.ย. 2554, 10:56:22 »
แปลว่า ควรสละเวลา นั่งสมาธิ สวดมนต์ รักษาศีลบ้างก็ จะช่วยได้ครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 03:30:05 »
แปลว่า ควรสละเวลา นั่งสมาธิ สวดมนต์ รักษาศีลบ้างก็ จะช่วยได้ครับ
ยังไงอะคับ หมายถึงผมอะหรอคับ