ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จจิตรลดา พิมพิ์นี้เรียกว่าอะไร มีในสารบบหรือไม่  (อ่าน 7392 ครั้ง)

ออฟไลน์ seebycat

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พระอยู่ในกรอบนะครับเอาออกไม่ได้อาจจะดูยากหน่อย
อยากทราบว่ามีประวัติและที่มาของพระหรือไม่

ออฟไลน์ naruthum

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ขอตอบครับ  เท่าที่เคยเห็นและทราบ เป็นเนื้อฉัพพันรังสี  คือในหนึ่งองค์มีเจ็ดสี เป็นหนึ่งในกรุวังหน้า สร้างปี 2411  แต่เขาไม่นิยมเล่นกันครับ สำหรับกรุพระวังหน้า และกรุวัดพระแก้ว  เพราะสมัยนั้น สร้างเพื่อถวายพระพุทธเจ้าหลวงโดยเฉพาะ ไม่ได้สร้างเพื่อให้ประชาชนไปบูชา ครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอตอบครับ  เท่าที่เคยเห็นและทราบ เป็นเนื้อฉัพพันรังสี  คือในหนึ่งองค์มีเจ็ดสี เป็นหนึ่งในกรุวังหน้า สร้างปี 2411  แต่เขาไม่นิยมเล่นกันครับ สำหรับกรุพระวังหน้า และกรุวัดพระแก้ว  เพราะสมัยนั้น สร้างเพื่อถวายพระพุทธเจ้าหลวงโดยเฉพาะ ไม่ได้สร้างเพื่อให้ประชาชนไปบูชา ครับ

ขอบคุณข้อมูลมากๆครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
จิตรลดาฝีพระหัตถุ์ มีสีช็อกโกแล็ตหลังเรียบเหมือนฉาบเรซิ่น เป็นหลักครับ ถ้ามีพิมพ์ข้างหลัง หรือมียันต์ จะเป็นวัดออกพระปลุกเสกครับ

หาพระหลวงพ่อเปิ่นขึ้นคอ สายเมตตาบางพระเราก็มีลองหาดูครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
จิตรลดาฝีพระหัตถุ์ มีสีช็อกโกแล็ตหลังเรียบเหมือนฉาบเรซิ่น เป็นหลักครับ ถ้ามีพิมพ์ข้างหลัง หรือมียันต์ จะเป็นวัดออกพระปลุกเสกครับ

หาพระหลวงพ่อเปิ่นขึ้นคอ สายเมตตาบางพระเราก็มีลองหาดูครับ

ขอบคุญที่ให้คำแนะนำครับ
ผมกำลังศึกษาพระเครื่องอยู่ครับเนื่องจากพ่อได้เสียไม่นานนี้ และทิ้งพระเครื่องไว้ให้ศึกษา
ตอนนี้ผมคล้องพระ 25 ศตวรรษเนื้อชินตะกั่วซึ่งมันมีความหมายกับผม
ตอนพ่ออยู่ท่านให้ผมมาตอนจะออกจากบ้านเพื่อเข้ามาทำงานในกรุงเทพ
ท่านบอกว่า พระนี้พุทธคุญดี ตอนสร้างมีพระเกจิเข้าร่วมจำนวนมาก
นายหลวงเป็นคนเททองหล่อเป็นปฐมฤกษ์ เป็นงานยิ่งใหญ่ที่สุดในเมืองไทย
และได้บอกว่าหากไปทำงานแล้วไม่รุ่งหมดสิ้นหนทางให้นำพระนี้ไปที่แผงพระแล้วขอเงินเขา300เพื่อเป็นค่ารถกลับบ้าน

**ผมจะนำพระมาลงเรื่อยๆนะครับช่วยเข้ามาแนะนำให้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
พระสมเด็จจิตรดา ไม่มีกรุครับ ออกรุ่นแรก ปี08 ครับ พระเจ้าอยู่หัวรัชกาลปัจจุบันท่านสร้างแจกพร้อมพระนวราชบพิธที่เป็นพระบูชาครับ
08
09

10

11

12

13
นำมาให้ชมกันทุกพิมพ์และทุกปีพ.ศ.ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2555, 10:36:32 โดย tor.20 »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ผมไปเจอมาจากเวปนึงครับ ซึ่งบอกชื่อเวปไม่ได้เพราะเวปนั้นมีการซื้อขายแลกเปลี่ยน
เลยเคปเจอร์รูปมาให้ดู ผมพึ่งศึกษาพระนะครับ ทุกอย่างที่ทราบค้นจาก Internet ทั้งนั้น
ยังไม่มีครูที่ไว้ให้คำแนะนำ ดังนั้นข้อมูลที่ผมได้มาอาจเชื่อถือไม่ได้

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
มาฟันธงเองเลยล่ะกัน เดี๋ยวคนที่ศึกษาพระรุ่นหลังๆจะหลงทางเหมือนผม
พระสมเด็จวัดพระแก้ววังหน้านี่ผมลงนี้ ยังไม่เป็นที่ยอมรับในวงการพระ
เนื่องจากมีประวัติการสร้างที่ไม่ชัดเจนเป็นที่ถกเถียงในวงการพระมานานแล้ว
สรุปคือ ไม่น่าบูชา เพราะอาจจะไม่ได้ผ่านการปลุกเสกมาจริงๆ