หมวด เส้นทางสายบุญ > เส้นทางสายบุญต่างประเทศ

ท่องพุทธสถานในดินแดนนกยูง"สิบสองปันนา"สาธารณรัฐประชาชนจีน

<< < (2/2)

derbyrock:
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆน่ะครับ

พุทธสาวก:
สวยมากครับ

องค์นี้คือท้าวเวสสุวัณครับ

ท้าวเวสสุวัณในศิลปะจีน เกาหลี ญี่ปุ่น ทำเป็นท่ายืนถือเจดีย์ หมายถึงการปกป้องพระพุทธศาสนา

arada:
ขอบคุณที่นำรูปภาพมาแบ่งปันนะครับ....สวยงามมาก

พุทธสาวก:

แต่ของทิเบต ถ้าถือเจดีย์คือท้าววิรูปักษ์ เพราะท้าวเวสสุวัณของทิเบตไม่ถือเจดีย์
ส่วนเทพหลี่จิ้ง เป็นเทพในวรรณคดีห้องสิน

konrukgun:
สวยมากครับ ขอบคุณความสุขที่เอามาโพสให้พวกเราได้ดูและศึกษาครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version