ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้จริงๆว่าแดงเก..กับดำดื้อ.เป็นแบบไหน  (อ่าน 6897 ครั้ง)

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
รบกวนพี่ๆช่วยสรุปกันให้หน่อยครับว่าจริงๆแล้วแดงเก...กับดำดื้อ...เป็นแบบไหนจะได้เป็นบรรทัดฐานให้ศิษย์รุ่นหลังได้ทราบกัน :054:
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ลองค้นกระทู้เก่าๆ อะครับ
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ลองค้นกระทู้เก่าๆ อะครับ
เพราะในกะทู้เก่าๆ..บางคนก็ว่าแดงเกเป็นดำดื้อ...และดำดื้อเป็นแดงเก...เลยไม่ได้ข้อสรุปว่าแบบไหนเป็นแดงเกจริงและดำดื้อจริง เซริส์ดูรูปภาพในวัดบางพระก็แล้วเลยสับสน

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
ดำดื้อ ไม่ถืออะไร แดงเก ถือดอกบัว และดาบครับ  :054:
จงยิ้มสู้ จงอยู่อย่างยิ้มสู้กับสิ่งที่ลำบาก

ออฟไลน์ IT TOYOTA

• ปัญจมะ
  • อยากได้รอยยิ้มจากใคร จงยิ้มให้เขาก่อน
ดำดื้อ ไม่ถืออะไร แดงเก ถือดอกบัว และดาบครับ  :054:
ครับถูกต้อง ตรงตามนี้ครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ใช่หรือครับ ??

ออฟไลน์ jindong59

• ปัญจมะ

เริ่มจะสับสนเหมือนกัน
แต่ผมเข้าใจว่าอันนี้มันดำดื้อนะ

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แดงเก =>

ดำดือ =>

มหาเมฆ =>
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยงามครับ

ออฟไลน์ puttiphong

• สัตตมะ
  • **
ท่านใดพอจะทราบความแตกต่าง กรุณาบอกให้ด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
ท่านใดพอจะทราบความแตกต่าง กรุณาบอกให้ด้วย ขอบคุณครับ
เค้่าเอารูปมาเปรียบเทียบแล้วก็ลองสังเกตและเปรียบเทียบดูนะคับ ถ้าไม่รู้แล้วค่ิอยถาม
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ