ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่สบายใจเลยครับ ขอความกระจ่างหน่อย  (อ่าน 3963 ครั้ง)

ออฟไลน์ Legend13

• จตุตถะ
คือผมนอนยก Weight อยู่ครับ แล้วเพื่อนผู้หญิงเขาไม่รู้ว่าผมสัก แล้วมานั่งทับบนท้องผม คือแกล้งผมอะครับ

ผมตกใจมากกกครับ คือนอนยกอยู่ไม่ทันตั้งตัว แบบนี้เป็นอะไรหรือเปล่าครับ ของจะเสื่อมไหม รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตอบ: ไม่สบายใจเลยครับ ขอความกระจ่างหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มี.ค. 2555, 09:11:39 »
ไม่เป็นหรอกจ้า เขาไม่ได้ตั้งใจ คุณก็ไม่ได้ตั้งใจ ไม่มีใครตั้งใจ ไม่เป็นไรครับ เป็นคนดี มีศีล 5 ของก็ขลังละครับ ^^ อย่าคิดมาก  :005:
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ไม่สบายใจเลยครับ ขอความกระจ่างหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มี.ค. 2555, 09:20:49 »
คือผมนอนยก Weight อยู่ครับ แล้วเพื่อนผู้หญิงเขาไม่รู้ว่าผมสัก แล้วมานั่งทับบนท้องผม คือแกล้งผมอะครับ

ผมตกใจมากกกครับ คือนอนยกอยู่ไม่ทันตั้งตัว แบบนี้เป็นอะไรหรือเปล่าครับ ของจะเสื่อมไหม รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

นิดหน่อยครับ
ยกพานครูใหม่ เป่าหัวใหม่ สวดมนต์ รักษาศีล
เท่านี้ก็แล่มเหมือนเดิม

ว่าแต่เพื่อนคุณเขาถึงรอบหรือเปล่า
คือไม่มีอะไรมากหรอก    แต่เราคือเป็นคนมียันต์ไม่ใช่คนทั่วไป   พยายามป้องกันไว้ดีกว่า
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มี.ค. 2555, 09:46:55 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ กลับมาบ้านผมก็จุดธูปขอขมาหลวงปู่เปิ่นและพระอาจารย์เลยครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มี.ค. 2555, 10:33:33 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ กลับมาบ้านผมก็จุดธูปขอขมาหลวงปู่เปิ่นและพระอาจารย์เลยครับ

ไม่เป็นไร
คือพี่ๆน้องๆเขาไม่ยากให้คิดมากในสิ่งพลาดโดยไม่ได้ตั้งใจ   อาจจะมองว่าเป็นอุบัติเหตุก็ได้ครับ   แต่คิดไว้หน่อยก็ดีครับ(มุมมองส่วนตัวไม่อยากให้นำมาเป็นข้อสรุปหรือก่อให้เกิดความขัดแย้งทางความคิด)

เราเป็นคนมีของ ที่ได้มาจากพระอาจารย์ ควรรักษาไว้ให้ดีที่สุด

บทขอขมาพระรัตนตรัย
อุกาสะ อัจจะโย โน ภันเต อัจจัคคะมา ยะถาพาเล ยะถามุฬเห ยะถาอะกุสะเล เย มะยัง กะรัมหา  เอวัง ภันเต มะยัง อัจจะโย โน ปะฏิคคัณหะถะ อายะติง สังวะเรยยามิ 

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มี.ค. 2555, 10:59:52 »
เรื่องเล็กยิ่งกว่าเม็ดฝุ่นครับ ใจอย่าเสียถ้าของแบบนี้เสื่อมง่ายๆคงไม่มีประเทศไทยในวันนี้ ไม่ต้องออกรบหรอกครับแม้กระทั่งต่างชาติรู้ทหารไทยมีดี เอาประจำเดือนมาแก้หรือของต่ำนานามาแก้ ยังแก้ไม่ได้เลย เพราะคนที่ถือของเขามีศรัทธาและปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ อย่าไปด่าพ่อแม่เขา และผิดเมียชาวบ้าน ที่สำคํญอย่าประมาทขาดสติ สุดยอดแล้วครับ ขลังไม่ขลังอยู่ที่จิต ขอบคุณ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มี.ค. 2555, 11:14:20 »
เรื่องเล็กยิ่งกว่าเม็ดฝุ่นครับ ใจอย่าเสียถ้าของแบบนี้เสื่อมง่ายๆคงไม่มีประเทศไทยในวันนี้ ไม่ต้องออกรบหรอกครับแม้กระทั่งต่างชาติรู้ทหารไทยมีดี เอาประจำเดือนมาแก้หรือของต่ำนานามาแก้ ยังแก้ไม่ได้เลย เพราะคนที่ถือของเขามีศรัทธาและปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ อย่าไปด่าพ่อแม่เขา และผิดเมียชาวบ้าน ที่สำคํญอย่าประมาทขาดสติ สุดยอดแล้วครับ ขลังไม่ขลังอยู่ที่จิต ขอบคุณ

สวัสดีครับ
ขอบคุณครับ ได้ฟังประสบการณ์อีกครั้ง
เกี่ยวกับสงครามครั้งนั้น   ผมอยากฟังเรื่องนี้เพิ่มเติม   เพื่อเก็บไว้บอกเล่ารุ่นน้องๆต่อไป   ถ้าเป็นไปช่วยเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

เดี๋ยวผมไป สวดมนต์ นั่งสมาธิก่อน (พาหุง ชินบัญชร ผมฝึกท่องมาห้า-หกปีแล้ว กว่าจะได้ ส่วนสมาธิก็ห้านาทีบ้างครึ่งชั่วโมงบ้าง)

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มี.ค. 2555, 11:38:06 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคน อีกครั้งจากใจเลยครับ สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มี.ค. 2555, 01:03:41 »

มีอีกเรื่องนึงครับ จะขอปรึกษาหน่อย
เมื่อ 03/03/2555 ที่งานไหว้ครูวัดบางพระ เรื่องมีอยู่ว่าในวันงานผมไปอยู่ในโบสถ์เก่าของวัดเนื่องจากคนที่ลานหน้าปรัมพิธีมีจำนวนมากจนเต็มและตัวผมเองก็ไม่อยากของขึ้นด้วยเวลาผ่านไปจนเวลาได้ 09:00น. ก็มีคนของขึ้นไปเรื่อยๆมากบ้างน้อยบ้าง ในช่วงนึงมีคนขึ้นฤาษีแล้วชี้นิ้วมาทางที่ผมยืนอยู่ เท่านั้นแหละ ขณะนั้นผมยืนเกาะด้านในกำแพงโบสถ์ อาการจากคนปกติกลับกลายเหมือนจะวูบ หน้าเริ่มมองขึ้นฟ้า แขนขวาและซ้ายเริ่งเกร็ง  มือเริ่มจิกและบีบก้อนอิฐของกำแพงจนแน่ ในช่วงนั้นจำความได้บางเป็นบางส่วนคือ ผมเริ่มเขย่าและสะบัดที่กำแพงด้วยมือทั้งสองข้าง เท่าที่พอจำได้คือผมออกแรงดันกำแพงมากจนตัวผมเองไถลลงไปนั่งกับพื้นแต่มือก็ยังจับและบีบกำแพงอยู่ อาการเริ่มมากขึ้นโดยผมรู้สึกว่าหายใจไม่ออกจนกระทั่งไอออกมาแต่เสียงที่ออกมากลับกลายเป็นเสียงหัวเราะอย่างรุนแรงและดังแบบที่ไม่เคยมาก่อนในชีวิต อาการมากสุดคือด้วยอาการที่เราเกร็งบวกกับหายใจขัดๆไม่เป็นจังหวะจึงกลายเป็นตะโกน"โฮกกก...ฮาก"ประมาณสามครั้งแบบสุดกำลังจนตัวผมเองหูอื่อไปเลยและไม่ได้เสียงรอบข้าง ในขณะนั้น หลังจากที่ทุกอย่างเริ่มเบาลงผมก็ เริ่มได้สติ เริ่มมองเห็น แต่อาการที่มือขวายังบีบนิ้วเข้าและกางนิ้วออกอย่างแรงนั้นยังไม่หยุด หายใจก็หอบสุดๆแบบไม่เคยมากขนาดนี้ และยังไม่สามารถลุกออกไปจากตรงนั้นได้ ต้องหายใจให้หายเหนื่อยให้หายหอบประมาณสามถึงห้านาที ถึงจะปกติและเริ่มเดินได้

สอบถามว่า
- นี่คืออาการของขึ้นใช่ไหมครับ
- ในกรณีที่เราจะควบคุมอาการนี้ทำได้หรือไม่ และอย่างไร
- ในยามจวนต้วเราสามารถเรียกพละกำลังตรงนี้มาใช้งานได้หรือไม่ และอย่างไร
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

(เป็นประสบการณ์ส่วนตัวไม่ใช่ข้อสรุปของสิ่งใดสิ่งหนึ่ง และอภัยล่วงหน้ากับข้อความที่เหนือปกติ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มี.ค. 2555, 01:05:30 โดย singhanart »

ออฟไลน์ pittaya2517

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มี.ค. 2555, 03:27:02 »

สอบถามว่า
- นี่คืออาการของขึ้นใช่ไหมครับ
- ในกรณีที่เราจะควบคุมอาการนี้ทำได้หรือไม่ และอย่างไร
- ในยามจวนต้วเราสามารถเรียกพละกำลังตรงนี้มาใช้งานได้หรือไม่ และอย่างไร
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

-ใช่เลย ของขึ้นครับ
-ถ้าขึ้นจะ รู้ตัว แต่คุมไม่ได้ ครับ
-ส่วนใหญ่ จะไม่รู้ตัวและคุมไม่ได้ อยู่ที่ ศัทธา ครับ ศัทธามาก ปฎิบัติ ตัวอยู่ใน ศีล  เกิดขึ้นใด้ ครับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 มี.ค. 2555, 09:06:29 »
ก็มีส่วน แต่การขึ้นแบบนั้นก็ไม่ดีเท่าไหร่หรอกครับ คนอื่นเดือดร้อนด้วย แค่ขนลุกขนพองหนังหนาเป็นกำแพง ก็พอแล้ว ส่วนการเรียกพลังออกมาใช้ยามจวนตัว ไม่เคยเจอนะ แต่ใช้คาถาปลุกก็ใช้ได้แล้ว ของพวกนี้เวลาจวนตัวเขาก็ช่วยเองครับไม่ต้องปลุกหรือบอกหรอก ที่สำคัญรักษาไว้ดีแค่ไหนเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 มี.ค. 2555, 09:31:08 »
           พี่singhanart ลองใช้นี่ดูครับ  

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 มี.ค. 2555, 09:42:28 »
ก็มีส่วน แต่การขึ้นแบบนั้นก็ไม่ดีเท่าไหร่หรอกครับ คนอื่นเดือดร้อนด้วย แค่ขนลุกขนพองหนังหนาเป็นกำแพง ก็พอแล้ว ส่วนการเรียกพลังออกมาใช้ยามจวนตัว ไม่เคยเจอนะ แต่ใช้คาถาปลุกก็ใช้ได้แล้ว ของพวกนี้เวลาจวนตัวเขาก็ช่วยเองครับไม่ต้องปลุกหรือบอกหรอก ที่สำคัญรักษาไว้ดีแค่ไหนเท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ
การที่เราสวดมนต์ บทหัวใจของยันต์ ที่เรามีอยู่แบบเร็วๆ
อาจจะทำให้เกิดบางสิ่งได้ใช่ไหมครับ

ตอนที่ของขึ้น ถ้าเราควบคุมพลังตรงนั้นได้ น่าจะดีเหมือนกัน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 มี.ค. 2555, 09:48:59 »

ขอบคุณครับ

ผมฝึกนั่งสมาธิเอาครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 มี.ค. 2555, 10:08:03 »

ท่านมาแต่ละที เล่นเอาสะอึกเลย

ไม่มีอะไรหรอกครับ คุยกันไปเรื่อยๆ ตามภาษา

ผมสังหรณ์ใจมานานแล้ว ว่า ท่านต้องเป็นระดับครูบาอาจารย์แน่ๆ

หากไม่ใช่ ก็ต้องอภัยที่ผมคิดไปเอง

หากใช่ เมตตาแนะนำตัวนะครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 มี.ค. 2555, 04:48:42 »

"สิ่งใดมีความเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งทั้งปวงย่อมมีความดับไปเป็นธรรมดา"

ขอบคุณครับ  เห็นแล้วคิดถึงตอน ป.๖ จัง

ออฟไลน์ mootun@nt

• จตุตถะ
  • นะโมพุทธายะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 มี.ค. 2555, 09:01:08 »
ของไม่เสื่อครับ ถ้าใจและศรัทธาเราไม่เสื่อม ครับหมั่นทำความดีไว้ครับ

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 มี.ค. 2555, 09:41:45 »
คิดมากไปก็ไม่ดีตึงมากไปก็หย่อนลงบ้าง เดี๋ยวการใช้ชีวิตประจำวันจะไม่มีความสุข.....
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 มี.ค. 2555, 07:50:33 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนอีกครั้งครับ

สเกาเตอร์จาก Dragonball นี่นา 555