ผู้เขียน หัวข้อ: ตรายาง (ปั้มรอยสัก) มีที่ไหนรับทำบ้างครับ ??  (อ่าน 8384 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutwarit

• ทุติยะ
  • **
ตามหัวข้อเลยครับพอดีพระราหูใหญ่เกินไปว่าจะลดขนาดลงซัก สูงxกว้าง อย่างละนิ้ว เพราะพื้นที่ไม่พอ + กับยังมีลายอื่นอีกที่ต้องการ อาจารย์บอกว่าไปหาตรายางมาเองอยากได้แบบไหนก็.....ผมอยากทราบว่าที่ไหนมีรับทำตรายางบ้างครับ ??

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
ใช้บล๊อคกระดาษก็ได้มั้ง   จริงๆอาจารย์ท่านพูดอย่างนี้แล้วถ้าน้อมมาพิจารณาดีน่าจะได้ประโยชน์มากกว่านี้นะ
ลูกศิษย์สมัยนี้ยังกะเทวดาจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ค. 2555, 10:29:56 โดย assis.aod »

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
ใช้บล๊อคกระดาษก็ได้มั้ง   จริงๆอาจารย์ท่านพูดอย่างนี้แล้วถ้าน้อมมาพิจารณาดีน่าจะได้ประโยชน์มากกว่านี้นะ
ลูกศิษย์สมัยนี้ยังกะเทวดาจริงๆ
เห็นด้วยครับ ลองพิจารณาคำพูดที่ อาจารย์ท่านบอกมาก่อนนะครับ
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ ฉิมพาลี

• จตุตถะ
    • อีเมล
เห็นด้วยครับ ลองพิจารณาคำพูดที่ อาจารย์ท่านบอกมาก่อนนะครับ

ถูกใจ
รักกันหนอ เราชาวพุทธ

• ทุติยะ
  • **
ก็ว่ากันไป -*-   ผมน้อมรับฟังนะครับทุกความเห็นนะครับ แต่ต้องพูดจริงๆว่าทุกคนมีเหตุผลของตัวเอง   อีกอย่างตรายางพวกนี้ผมทำไปเจตนาก็ยกให้อาจารย์พวกคุณก็มีแบบเพิ่มกัน ตรายางเก่าๆที่มีขนาดเหมาะสมแต่ละบุคล ก็เริ่มจะ พัง กันแล้ว ผมก็ทำไปให้ ในฐานะผมเป็นคนทำก็ขอทำที่ขนาดเหมาะกับผมแล้วชอบจะใช้ต่อก็ถือเป็นทาน ......ผมผิดไหมเนี้ย ขอชี้แจงแต่เพียงเท่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2555, 02:37:32 โดย Nutwarit »

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
ต้องขอบคุณพี่ ในความมีน้ำใจ ในการทำบล๊อคยาง สำหรับใช้ในการสักรูปต่างๆ
       ...แต่หนูว่า ทำอะไรก็ตาม ควรอยู่ในความพอดี การทำทานเป็นสิ่งดี เพื่อลดกิเลส ความอยากได้อยากมี
         ทำทานแล้ว...ไม่หวังผล เค้าเรียกว่า บริสุทธิ์

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
เด็กน้อยเอ๋ยเหตุผลส่วนตัวของเจ้าคือทำเพื่อนสนองความอยากความต้องการของตัวเจ้าเองเป็นที่ตั้ง ทำเพื่อหวังผลกับตัวเอง
แบบนี้น่าจะเรียกว่าหว่านพืชหวังผลมากกว่า หากบล๊อคที่อาจารย์มีอยู่มีขนาดพอดีกับพื้นที่ของเจ้าเหลืออยู่พอดี
ไม่รู้ว่าจะยังอยากทำบล๊อคให้อาจารย์อยู่ไหมหนอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2555, 04:54:15 โดย assis.aod »

ออฟไลน์ Breezeza7

• เพียงในใจ !!
  • จตุตถะ
  • ค่าของคนอยู่ที่ผลของใจ ค่าของใครอยู่ที่ใจของเขา
    • MSN Messenger - Breezeza7@hotmail.com
ก็ว่ากันไป -*-   ผมน้อมรับฟังนะครับทุกความเห็นนะครับ แต่ต้องพูดจริงๆว่าทุกคนมีเหตุผลของตัวเอง   อีกอย่างตรายางพวกนี้ผมทำไปเจตนาก็ยกให้อาจารย์พวกคุณก็มีแบบเพิ่มกัน ตรายางเก่าๆที่มีขนาดเหมาะสมแต่ละบุคล ก็เริ่มจะ พัง กันแล้ว ผมก็ทำไปให้ ในฐานะผมเป็นคนทำก็ขอทำที่ขนาดเหมาะกับผมแล้วชอบจะใช้ต่อก็ถือเป็นทาน ......ผมผิดไหมเนี้ย ขอชี้แจงแต่เพียงเท่านี้ครับ

ผมว่านะครับ ... คำพูดที่ว่า " ในฐานะผมเป็นคนทำก็ขอทำที่ขนาดเหมาะกับผมแล้วชอบจะใช้ต่อก็ถือเป็นทาน "
มันดูเป็นการเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวไปไหมครับ ...
ถ้าลายใหญ่ หรือ คุณต้องการยันต์อื่น อีก ... คุณเข้าใจในการสักยันต์ที่วัดบางพระไหมครับ
ตามกระทู้เก่า ๆ ที่พี่ ๆ เค้าบอกกันไว้ว่า .. ไปถึง ไหว้พระไหว้อาจารย์ ยกพาน แล้วแต่พระอาจารย์ หรือ อาจารย์ เมตตา
ผมว่า น่าจะดีกว่า .. เว้นเสียแต่ว่า ท่านถามเรา ก็เอ่ยไป !!

นี้ละครับ ... ความคิดผมอาจจะไม่ถูก 100 เปอร์เซ็นต์ แต่ สิ่งที่ผมทำทุกวันนี้ ก็ อย่างที่กล่าวมาครับ

ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครอง !! 
สาธุ สาธุ สาธุ
ความดีไม่มีขาย

ดีพอและพอดี

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ก็ว่ากันไป -*-   ผมน้อมรับฟังนะครับทุกความเห็นนะครับ แต่ต้องพูดจริงๆว่าทุกคนมีเหตุผลของตัวเอง   อีกอย่างตรายางพวกนี้ผมทำไปเจตนาก็ยกให้อาจารย์พวกคุณก็มีแบบเพิ่มกัน ตรายางเก่าๆที่มีขนาดเหมาะสมแต่ละบุคล ก็เริ่มจะ พัง กันแล้ว ผมก็ทำไปให้ ในฐานะผมเป็นคนทำก็ขอทำที่ขนาดเหมาะกับผมแล้วชอบจะใช้ต่อก็ถือเป็นทาน ......ผมผิดไหมเนี้ย ขอชี้แจงแต่เพียงเท่านี้ครับ

ผมว่านะครับ ... คำพูดที่ว่า " ในฐานะผมเป็นคนทำก็ขอทำที่ขนาดเหมาะกับผมแล้วชอบจะใช้ต่อก็ถือเป็นทาน "
มันดูเป็นการเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวไปไหมครับ ...
ถ้าลายใหญ่ หรือ คุณต้องการยันต์อื่น อีก ... คุณเข้าใจในการสักยันต์ที่วัดบางพระไหมครับ
ตามกระทู้เก่า ๆ ที่พี่ ๆ เค้าบอกกันไว้ว่า .. ไปถึง ไหว้พระไหว้อาจารย์ ยกพาน แล้วแต่พระอาจารย์ หรือ อาจารย์ เมตตา
ผมว่า น่าจะดีกว่า .. เว้นเสียแต่ว่า ท่านถามเรา ก็เอ่ยไป !!

นี้ละครับ ... ความคิดผมอาจจะไม่ถูก 100 เปอร์เซ็นต์ แต่ สิ่งที่ผมทำทุกวันนี้ ก็ อย่างที่กล่าวมาครับ

ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครอง !! 
สาธุ สาธุ สาธุ
เห็นด้วยครับ
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
เห็นด้วยอีก1เสียง :001:ครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ Generalist

• ตติยะ
ทีนีชอบใจลายไหนก็ทำตรายางไปให้อาจารย์กันเลยมั้ยละครับ
พอสักเสร็จก็พูดหล่อๆ ผมยกให้ไว้สักให้คนอื่นต่อเลยครับ แหม...เยี่ยมจริงๆ

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตามหัวข้อเลยครับพอดีพระราหูใหญ่เกินไปว่าจะลดขนาดลงซัก สูงxกว้าง อย่างละนิ้ว เพราะพื้นที่ไม่พอ + กับยังมีลายอื่นอีกที่ต้องการ อาจารย์บอกว่าไปหาตรายางมาเองอยากได้แบบไหนก็.....ผมอยากทราบว่าที่ไหนมีรับทำตรายางบ้างครับ ??

การกระทำที่ไม่เบียดเบียนผู้อื่น ทำได้เลยครับ

อีกอย่างคุณได้บอกเล่าอาจารย์ก่อน และท่านก็เห็นชอบแล้ว
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ไม่ได้มาเตือนนะครับ...แต่ขอร้องให้ใจเย็นๆกันนิด พี่น้องกันครับ...

ผมว่าทุกคนมีเหตุและผล กระทู้นี้ก็ถือว่าเป็นกระทู้ที่น่าสนใจกระทู้นึงไม่อยากให้ถูกลบ...

ตัดอารมณ์ออกไป...ฟังเหตุและผลกัน  น่าจะดี

เพราะตอนที่พระอาจารย์ หรือ อาจารย์ (แต่เห็นน้องเขาเรียกอาจารย์)

พูดกับน้องเขาด้วยอารมณ์ไหนก็ไม่มีใครทราบได้  นอกจากน้องเขาคนเดียว..

ท่านอาจต้องการแบบที่พูดจริงๆ  มิได้ประชด

นับถือทุกความเห็นนะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2555, 10:17:46 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• จตุตถะ
  • ค่าของคนอยู่ที่ผลของใจ ค่าของใครอยู่ที่ใจของเขา
    • MSN Messenger - Breezeza7@hotmail.com
วา่ง อารมณ์ สดับฟัง ด้วยปัญญา !!

ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองครับ

สาธุ สาธุ สาธุ !!

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
ทุกฝ่ายมีเจตนาดีครับ สิ่งไหนที่เป็นความดีทำไปเถอะครับ ลักษณะการทำคือทำถวายพระอาจารย์
ด้วยศรัทธาที่ไม่มีอะไรแอบแฝง ลุงว่าเป็นสิ่งที่ดีครับไม่ว่าจะทำเข็ม ทำบล็อก เอาหมึกไปถวาย ล้วนแต่เป็นความดีครับ
ไม่ใช่ใครที่ไหน ศิษย์หลวงพ่อเดียวกันครับ..................ลุงต้อเจ้าเก่าครับ.................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2555, 10:52:32 โดย tor.20 »

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ขอติดกระแสอันร้อนแรงของกระทู้นี้สักนิดนึงนะครับ  :002:

ก่อนอื่นผมว่าเราๆท่านๆทั้งหลายก็อาจจะได้รับฟังข้อมูลน้อยไปสักนิด

จากสมาชิกที่เป็นผู้ตั้งกระทู้ถาม ผมว่ายังขาดรายละเอียดในบางสิ่งไป

เช่น สักจากที่ไหน สักกับพระอาจารย์ หรือ อาจารย์ที่ท่านเป็นคนธรรมดา

ลักษณะน้ำเสียงจากที่อาจารย์ท่าน นั้นขณะที่พูด (อย่างที่ท่าน naklop1911 กล่าวไว้)

แล้วท่านได้ให้ตัวอย่างแบบที่จะไปทำแม่พิมพ์มาด้วยหรือไม่

ส่วนตัวของผมขอแสดงความคิดเห็น ถ้าเป็นที่วัดบางพระ(เพราะเห็นว่ามาถามที่บอร์ดวัดบางพระ)

และไปรับการสัก โดยมีพานครูแค่ ดอกไม้ ธูปเทียน บุหรี่ ค่าครู 25 บาท เท่านั้น ไม่มีนอกเหนือไปจากนี้

ซึ่งที่นี่เราเป็นองค์กรที่มีวัฒนธรรมสืบต่อกันและถือปฎิบัติมายาวนานว่า การไปสักนั้นไม่สมควร

ที่จะเลือกลายสัก หรือขอรูปยันต์ที่ต้องการสัก เพราะเสมือนว่า สู่รู้มากกว่าครูอาจารย์

พระอาจารย์ ท่านบวชเรียนมาจนกว่าจะมาทำการสักยันต์ ผมว่าก็คงไม่ง่ายสำหรับคนทั่วๆไปนะครับ

แต่เราอาจจะกล่าวนำว่า เราประกอบการงานหน้าที่ อันได้มีความประสงค์อยากจะได้ยันต์

ที่มีพุทธคุณหรือ อิทธิคุณในทางใด เช่น เมตตา คงกระพัน มหานิยม ฯลฯ

ส่วนที่เหลือคงต้องให้พระอาจารย์ท่านเป็นผู้พิจารณา ครับ  :027:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2555, 10:56:45 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

• ทุติยะ
  • **
ผมแค่มาถามที่ทำตรายาง   แต่ผมก็ไม่เข้าใจว่าพวกท่านไปเจออะไรกันมา ....สิ่งที่ผมพูดผมก็พูดตรงๆ ผมทำตามsizeที่ต้องการ เสร็จแล้วมันยังไม่เสียหายผมเก็บไว้ไม่มีประโยชน์ผมยกให้   แล้วผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่าผมผิดตรงไหน ไม่ได้แสดงความไม่เคารพ พระอาจารย์ หรือ อาจารย์ตรงไหน      พระอาจารย์ท่านก็พูดนน้ำเสียงปกติ     .....จริงๆผมตอบตรงๆว่าเซ็งและงงมากเข้ามาก็ลากผมไปยาวเลย แล้วก็พูดพิงเพยไว้ว่า นับวันลูกศิษย์ยิ่งเหมืิอนเทวดา

เอางี้เพื่อความพอใจของทุกคน.......ถ้าผมผิด ผมขอโทษ

• จตุตถะ
กระทู้ร้อนแรง ... แหม ๆ คุณ โิองการยันนะรังสี ให้เครดิตเลยนะครับ

พี่ มาไขความกระจ่างได้ดีเลยครับ

ยกพาน หันหลัง แล้วแต่พระอาจารย์ หรือ อาจารย์จะเมตตาดีกว่านะครับ

เพราะ ท่านรู้ ว่า เราควรได้รับสิ่งใด  :001:

ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครอง

สาธุ สาธุ สาธุ !!

ออฟไลน์ Babybird

• ตติยะ
ผมแค่มาถามที่ทำตรายาง   แต่ผมก็ไม่เข้าใจว่าพวกท่านไปเจออะไรกันมา ....สิ่งที่ผมพูดผมก็พูดตรงๆ ผมทำตามsizeที่ต้องการ เสร็จแล้วมันยังไม่เสียหายผมเก็บไว้ไม่มีประโยชน์ผมยกให้   แล้วผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่าผมผิดตรงไหน ไม่ได้แสดงความไม่เคารพ พระอาจารย์ หรือ อาจารย์ตรงไหน      พระอาจารย์ท่านก็พูดนน้ำเสียงปกติ     .....จริงๆผมตอบตรงๆว่าเซ็งและงงมากเข้ามาก็ลากผมไปยาวเลย แล้วก็พูดพิงเพยไว้ว่า นับวันลูกศิษย์ยิ่งเหมืิอนเทวดา

เอางี้เพื่อความพอใจของทุกคน.......ถ้าผมผิด ผมขอโทษ

[shake]กระทู้ดราม่า แต่ไหง วีนซะงั้น  :073:[/shake]

ผมแค่มาถามที่ทำตรายาง  

ถ้าเอาเฉพาะคำตอบนี้แล้ว อย่างอื่นไม่อยากจะรับฟัง หรือไม่ใส่ใจ

คำถามมีคำตอบในตัวอยู่แล้วครับ งั้นขอตอบให้รู้เพื่อเป็นทาน

ว่า...............ก็ไปทำได้ที่ร้านรับทำตรายางเลยสิครับ  

ไปร้านขายข้าวแกงคงไม่มีใครรับทำแน่ๆ :004:

ปล. พระอาจารย์ที่วัดบางพระ ที่ผมไปขอความเมตตาจากท่านดูรูปได้จากกระทู้นี้

www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=4508ขอไม่เอ่ยนามของท่านนะครับ

ได้เมตตาเล่าให้ผมฟังว่า เข็มสัก แบบพิมพ์ น้ำหมึก แบบพิมพ์ ที่ท่านใช้ในการสัก

ให้กับลูกศิษย์ของท่าน สิ่งของเหล่านี้ท่านจะนำเข้าพิธีบวงสรวงในงานไหว้ครูด้วยนะครับ  :015:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2555, 11:17:38 โดย Babybird »

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล

ลองเปรียบเทียบ สองประโยคดูนะครับ ว่าเป็นอย่างไร....

ก็ว่ากันไป -*-   ผมน้อมรับฟังนะครับทุกความเห็นนะครับ แต่ต้องพูดจริงๆว่าทุกคนมีเหตุผลของตัวเอง   อีกอย่างตรายางพวกนี้ผมทำไปเจตนาก็ยกให้อาจารย์พวกคุณก็มีแบบเพิ่มกัน ตรายางเก่าๆที่มีขนาดเหมาะสมแต่ละบุคล ก็เริ่มจะ พัง กันแล้ว ผมก็ทำไปให้ ในฐานะผมเป็นคนทำก็ขอทำที่ขนาดเหมาะกับผมแล้วชอบจะใช้ต่อก็ถือเป็นทาน ......ผมผิดไหมเนี้ย ขอชี้แจงแต่เพียงเท่านี้ครับ

ผมน้อมรับฟังนะครับทุกความเห็นนะครับ แต่ต้องพูดจริงๆว่าทุกคนมีเหตุผล  อีกอย่างตรายางพวกนี้ผมทำไปเจตนาก็ยกให้อาจารย์ ตรายางเก่าๆที่มีก็เริ่มจะ พัง กันแล้ว ผมในฐานะผมเป็นคนทำบล๊อคจะให้ พี่ๆน้องๆได้ใช้ประโยชน์ต่อ....พี่ๆมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

บอร์ดนี้มีแต่ พี่ๆน้องๆ ครับ  "ก่อนจะพูดเราเป็นนาย แต่พูดไปแล้ว คำพูดกลายเป็นนายเรา"
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
เรื่องมากอ่ะผมว่า อยากได้นั่น อยากได้นี่ อยากได้รูปนั้น อยากได้รูปนี้
ถ้าคนทุกคนเค้าเรื่องมากเหมือนคุณ วันนึงๆพระอาจารย์ท่านจะเหนื่อยใจแค่ไหน
วัดนะครับ ไม่ใช่ร้านแทตทู ถ้าอยากได้อย่างใจ ทำไมไม่ไปสักตามสำนักที่เค้าเลือกได้ล่ะครับ
วัดบางพระ คุณก็รู้อยู่แล้ว ว่าพระอาจารย์ท่านเมตตาให้เอง ตามแต่ท่านจะเห็นสมควร ก็ยังไปแค่นให้ท่านตามใจ
ทำไมไม่ไปสักตามสำนักที่เค้าตามใจให้เลือกล่ะครับ

...สั่งพระสั่งครูบาอาจารย์ ระวังนรกจะกินหัวโดยไม่ตั้งใจนะครับ.... :001:

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
  เบื้องต้นขออนุญาตตอบเรื่องตรายางก่อนนะครับ
ไม่ทราบว่าสำเนาแบบมาด้วยหรือเปล่า?
  ถ้าเอามาก็ไปร้านที่เค้าแจ้งบอกว่ารับทำตรายางคอมพิวเตอร์
ให้เค้าขนาดและแกะพิมพ์ออกมา ราคาก็ว่ากันไป
   บล๊อคกระดาษก็ดีครับ  ครั้งเดียว ประหยัดด้วย
เจ้าของกระทู้คงจะพอทราบวิธีทำนะครับ
เห็นด้วยนะครับ แต่ก่อนไม่มีเพจเจอร์ ไม่มีโทรศัพท์มือถือ
การเดินทางลำบาก  บางครั้งไปไม่เจอครูบาอาจารย์ครั้งหน้าต้องมาใหม่
ยัตน์ก็เลือกไม่ได้ สวยก็ไม่สวย พิมพ์เป็นไม้ใช้เขม่าตะเกียงลนเอา
สมัยนี้สะดวกเกือบทุกอย่าง บางอย่างก็เกินไปจริงๆ ครับ
ต้องขอบคุณพี่ ในความมีน้ำใจ ในการทำบล๊อคยาง สำหรับใช้ในการสักรูปต่างๆ
       ...แต่หนูว่า ทำอะไรก็ตาม ควรอยู่ในความพอดี การทำทานเป็นสิ่งดี เพื่อลดกิเลส ความอยากได้อยากมี
         ทำทานแล้ว...ไม่หวังผล เค้าเรียกว่า บริสุทธิ์

ถูกใจและโมทนาในความรู้ครับ

ส่วนตัวของผมขอแสดงความคิดเห็น ถ้าเป็นที่วัดบางพระ(เพราะเห็นว่ามาถามที่บอร์ดวัดบางพระ)

และไปรับการสัก โดยมีพานครูแค่ ดอกไม้ ธูปเทียน บุหรี่ ค่าครู 25 บาท เท่านั้น ไม่มีนอกเหนือไปจากนี้

ซึ่งที่นี่เราเป็นองค์กรที่มีวัฒนธรรมสืบต่อกันและถือปฎิบัติมายาวนานว่า การไปสักนั้นไม่สมควร

ที่จะเลือกลายสัก หรือขอรูปยันต์ที่ต้องการสัก เพราะเสมือนว่า สู่รู้มากกว่าครูอาจารย์

พระอาจารย์ ท่านบวชเรียนมาจนกว่าจะมาทำการสักยันต์ ผมว่าก็คงไม่ง่ายสำหรับคนทั่วๆไปนะครับ

แต่เราอาจจะกล่าวนำว่า เราประกอบการงานหน้าที่ อันได้มีความประสงค์อยากจะได้ยันต์

ที่มีพุทธคุณหรือ อิทธิคุณในทางใด เช่น เมตตา คงกระพัน มหานิยม ฯลฯ

ส่วนที่เหลือคงต้องให้พระอาจารย์ท่านเป็นผู้พิจารณา ครับ  :027:
เห็นด้วยทุกประการครับ  และอยากให้ผู้จะไปพึ่งบารมีครูบาอาจารย์ปฏิบัติแบบนี้ครับ
ครูบาจารย์ท่านเรียกค่ากำนลครู(ค่าครู)น้อยมากๆแล้ว มุ่งหวังอะไรขนาดครับ
จริงอยู่เดี้ยวนี้อะไรมันด่วนๆกันเกือบทั้งนั้น บางครั้งเข้าหาครูบาอาจารย์เข้าไปอย่างกับ
เข้าไปร้านอาหารตามสั่ง ครูบาอาจารย์ไม่ใช่พ่อค้า และผู้เข้าไปไม่ใช่ลูกค้า
บางคนทำเกินงามคิดถึงแต่อรรถประโยชน์ความคุ้มค่าอย่างสูงสุด
เอานิสัยทางโลก เข้าไปใช้ในวัดเต็มๆ

คงเยอะไปแล้ว
 เดี้ยวจะหาว่าผมเกรียน
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour
ปล.คำตอบข้างล่างแรงส์สะใจผมนะ

เรื่องมากอ่ะผมว่า อยากได้นั่น อยากได้นี่ อยากได้รูปนั้น อยากได้รูปนี้
ถ้าคนทุกคนเค้าเรื่องมากเหมือนคุณ วันนึงๆพระอาจารย์ท่านจะเหนื่อยใจแค่ไหน
วัดนะครับ ไม่ใช่ร้านแทตทู ถ้าอยากได้อย่างใจ ทำไมไม่ไปสักตามสำนักที่เค้าเลือกได้ล่ะครับ
วัดบางพระ คุณก็รู้อยู่แล้ว ว่าพระอาจารย์ท่านเมตตาให้เอง ตามแต่ท่านจะเห็นสมควร ก็ยังไปแค่นให้ท่านตามใจ
ทำไมไม่ไปสักตามสำนักที่เค้าตามใจให้เลือกล่ะครับ

...สั่งพระสั่งครูบาอาจารย์ ระวังนรกจะกินหัวโดยไม่ตั้งใจนะครับ.... :001:
ขอแสดงความนับถือ
  ขอบคุณอีกครั้งครับ
Gearmour

• ปัญจมะ

ผมงงครับ แล้วจะมาโพสต์ให้แสงถามความคิดเห็นทำไม มาถามทำไม พอได้คำตอบ ก็ไม่พอใจ

ขอขยายความ ลูกศิษย์เหมือนเวดา คือ อยากได้นั่นอยากได้นี่  เอาสวยๆๆ ไว้ตรงนั้นดีมั้ย ไว้ตรงนี้ดีมั้ย

พระอาจารย์ หรือ อาจารย์ ท่านก็นั่งสักทั้งวัน ถ้าเจอลูกศิษย์เทวดาแบบนี้ทุกคนก็ไม่ไหว

พี่ๆเค้าบอกเค้าสอน ก็รับฟังนิดนึงครับ แต่ก็มิได้นำพา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2555, 12:04:01 โดย ท่าจีน »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
อย่างที่ผม และท่าน โองการยันนะรังสี คิด

กล่าวคือ ถ้าเป็นพระอาจารย์ ที่พี่น้องหลายท่านกล่าวมาถูกต้องที่สุด

แล้วก็ไม่แรง มันเป็นความจริง

แต่ผมกลัวว่า จะเป็น อาจารย์ฆราวาส นะซิ พี่น้องก็ทราบดี ว่าอาจารย์บางท่านไม่เคารพกฎใดๆอยู่แล้ว...

"ย้ำนะครับว่าบางท่าน"

ผมกลัวว่ามันจะเป็น หนังคนละม้วน....

คงต้องให้น้องเขามาบอกรายละเอียดกว่านี้ ถ้าน้องเขาเต็มใจนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2555, 12:06:07 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ร้านทำตรายางเพียบเลยนะครับแบบ"ด่วนๆชั่วโมงเดียว"ได้ก็มี...... :095:

• ทุติยะ
  • **
ผมพูดสั้นๆตรงนี้ว่าผมเข้าใจและ....... พระอาจารย์ เป็นคนสักให้ผมแล้วก็ปรึกษากัน แต่ผมไม่ขอพาดพิงถึงท่าน ผมคุยเสร็จท่านก็บอกว่าได้ หมายถึงเหมาะสม แต่ท่านก็บอกพื้นที่มันเหลือน้อยเอารูปอื่นไปก่อนละกัน ถ้าอยากได้จริงก็ไปทำตรายางมา เพราะมีคนบ่นถึงลายนี้เหมือนกันว่าใหญ่ไป
พี่น้องๆในนั้นก็บอกว่า เห็นด้วยจะได้ใช้ด้วยกันเฮฮากันไป     นี้ผมมาถามที่ทำตรายางเอาจริงๆผมก็ได้ขอมูลมานิดเดียวที่ตั้งในบร์อดนี้เหมือนไม่ได้เลย ....ส่วนเรื่องของพวกพี่น้องในนี้ ตอนแรกผมก็งงว่าแค่ถามจะอะไรกันมากมาย สุดท้ายนึกดูดีๆก็ อ่อ ......น้องๆในนี้คงเต็มตัวแล้ว แล้วบางรายก็ไม่ได้สิ่งที่ตัวเองอยากได้ เพราะว่าท่านไม่ได้ให้  พอเห็นคนอื่นได้ก็เลยชิงชังว่างั้น   ........ส่วนที่บอกว่าผมจะตกนรกนะ  ถ้าคิดดูดีๆ ผมเข้ามาแต่เริ่มก็โดนความชิงชังพวกคุณใส่เต็มที่ เพราะผมที่มีความเรื่องมาก.........ถ้าผมจะตกนรกเพราะความเรื่องมากกับพระอาจารย์ ผมว่าคุณคงตกอยู่ขุมล่างผมและ เพราะคุณมีแต่ความชิงชังตลอดเวลา  :002: :002: :002:  // สุดท้ายนี้ผมก็ได้ลายที่ผมต้องการ แล้วพระอาจารย์ท่านก็เต็มใจให้ แม้บางลายผมจะไม่ได้แต่ผมก็ได้เยอะพอสมควร ไปและนะพี่น้องตัวแสบทั้งหลาย

แล้วก็ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นดีๆนะครับ แล้วก็น้องทหารuesr G....อะไรซักอย่าง ถึงจะว่าผมก็เถอะแต่อย่างน้อยก็มีสาระอยู่ในเนื้อหามากพอดีทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2555, 08:12:14 โดย Nutwarit »

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
สีซอจนสายขาดพี่เค้าก็ไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
คงเป็นความเข้าใจผิดในกระทู้ที่ถามมา ไม่มีใครอิจฉาใครศิษย์เดียวกันทั้งนั้นใจเย็นฟังเหตุผล โดยใช้สติครับ

ออฟไลน์ num5321

• ฉัฏฐะ
  • *
ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งครับ ที่ยกพานแล้วก็หันหลังให้พระอาจารย์เลย ไม่เคยขอหรือเลือกลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2555, 09:29:29 โดย num5321 »

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
ผมพูดสั้นๆตรงนี้ว่าผมเข้าใจและ....... พระอาจารย์ เป็นคนสักให้ผมแล้วก็ปรึกษากัน แต่ผมไม่ขอพาดพิงถึงท่าน ผมคุยเสร็จท่านก็บอกว่าได้ หมายถึงเหมาะสม แต่ท่านก็บอกพื้นที่มันเหลือน้อยเอารูปอื่นไปก่อนละกัน ถ้าอยากได้จริงก็ไปทำตรายางมา เพราะมีคนบ่นถึงลายนี้เหมือนกันว่าใหญ่ไป
พี่น้องๆในนั้นก็บอกว่า เห็นด้วยจะได้ใช้ด้วยกันเฮฮากันไป     นี้ผมมาถามที่ทำตรายางเอาจริงๆผมก็ได้ขอมูลมานิดเดียวที่ตั้งในบร์อดนี้เหมือนไม่ได้เลย ....ส่วนเรื่องของพวกพี่น้องในนี้ ตอนแรกผมก็งงว่าแค่ถามจะอะไรกันมากมาย สุดท้ายนึกดูดีๆก็ อ่อ ......น้องๆในนี้คงเต็มตัวแล้ว แล้วบางรายก็ไม่ได้สิ่งที่ตัวเองอยากได้ เพราะว่าท่านไม่ได้ให้  พอเห็นคนอื่นได้ก็เลยชิงชังว่างั้น   ........ส่วนที่บอกว่าผมจะตกนรกนะ  ถ้าคิดดูดีๆ ผมเข้ามาแต่เริ่มก็โดนความชิงชังพวกคุณใส่เต็มที่ เพราะผมที่มีความเรื่องมาก.........ถ้าผมจะตกนรกเพราะความเรื่องมากกับพระอาจารย์ ผมว่าคุณคงตกอยู่ขุมล่างผมและ เพราะคุณมีแต่ความชิงชังตลอดเวลา  :002: :002: :002:  // สุดท้ายนี้ผมก็ได้ลายที่ผมต้องการ แล้วพระอาจารย์ท่านก็เต็มใจให้ แม้บางลายผมจะไม่ได้แต่ผมก็ได้เยอะพอสมควร ไปและนะพี่น้องตัวแสบทั้งหลาย

แล้วก็ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นดีๆนะครับ แล้วก็น้องทหารuesr G....อะไรซักอย่าง ถึงจะว่าผมก็เถอะแต่อย่างน้อยก็มีสาระอยู่ในเนื้อหามากพอดีทีเดียว

ที่หลายๆคนตำหนิท่านเจ้าของกระทู้นั้นผมว่าไม่ได้เกิดจากความชิงชังหร็อกครับ  คนยังไม่เคยรู้จักไม่เคยเห็นหน้ากันแค่อยู่บนโลกออนไลน์
ก็จะชิงชังกันแล้วหรือ อีกอย่างลูกศิษย์วัดบางพระตามธรรมเนียมนั้นเขาจะไม่ขอยันต์เลือกยันต์กัน  หันหลังให้พระอาจารย์ให้ท่านเมตตาให้
เท่าที่สัมผัสมาลูกศิษย์ที่ได้รับยันต์ก็มีความยินดีในสิ่งที่ตัวเองได้ทั้งนั้น คนที่ไม่ค่อยยินดีก็จะมีแต่คนที่ไม่ได้ดั่งใจตัวเองซึ่งมีน้อยคนส่วนใหญ่ก็จะเป็นคนเรื่องมากรู้มากนั่นแหละ อีกทั้งเรื่องการอิจฉากันคนนั้นได้ยันต์นั้นยันต์นี้ทำไมเราไม่ได้จากที่รู้จักกับลูกศิษย์วัดบางพระมาไม่น้อยเรื่องการอิจฉาผมว่าไม่มี แต่ละคนจะน้อมรำลึกเสมอว่าที่ไม่ได้เพราะไม่มีบุญจะได้หรือบุญไม่ถึง แต่จะไม่มีการอิจฉากัน  ถ้ามีการอิจฉากันจริงไม่รู้ว่าจะมีคนอิจฉาผมกี่คน  :005: :005: :005: :005: :005:
ท่านเจ้าของกระทู้เองไม่แน่อาจจะอิจฉาผมเหมือนกัน  :006: :006: :006: :006:

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
ว้า...อุตส่าห์จะชักพาให้พ้นจากโคลนตม
ไม่ทันซะแระ นรกกินปากซะแระ :002:

ออฟไลน์ Babybird

• ตติยะ
อยากเป็นศิษย์วัดบางพระ แต่ไม่อยากทำตามแบบอย่างที่คนอื่นๆถือปฎิบัติ (การไม่ขอไม่เลือก)

ซึ่งเขายึดถือกันเป็นแบบอย่างกันมานาน ได้ยันต์นี้ คิดว่าเมพ ขั้นเทพ เหรอ เหนือกว่านี้มีอีกเยอะ

แล้วถ้าคิดว่า กูรู นี่ซี้ขั้นเทพกับพระอาจารย์ กูรู นี่ขอได้เลือกได้ ก็ถามท่านไปเลยสิว่าจะให้ไปทำตรายางได้ที่ไหน

สำนวนเนื้อหาที่คุณพิมพ์ ให้กลับไปอ่านหลายๆรอบ ว่าใชคำสำนวนสรรพพนาม เหมาะสมหรือเปล่า

เที่ยวไปเรียกคนอื่นว่าน้อง อยา่กรู้จังอายุสักเท่าไหร่ เล่นบอร์ดอยู่ดีๆเดี๋ยวจะได้กลายเป็นได้อ่านเฉยๆตอบไม่ได้หรอก

ในบอร์ดนี้มีอะไรที่คุณคงยังไม่รู้และไม่รู้จักสมาชิกอีกเยอะ เพื่อนๆ เขาเตือน กลับหาว่าเขารุมชิงชัง

ใช้รอยหยักในสมองคิดพิจารณาเยอะๆหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2555, 11:19:51 โดย Babybird »

• จตุตถะ
พี่น้องๆในนั้นก็บอกว่า เห็นด้วยจะได้ใช้ด้วยกันเฮฮากันไป     นี้ผมมาถามที่ทำตรายางเอาจริงๆผมก็ได้ขอมูลมานิดเดียวที่ตั้งในบร์อดนี้เหมือนไม่ได้เลย ....ส่วนเรื่องของพวกพี่น้องในนี้ ตอนแรกผมก็งงว่าแค่ถามจะอะไรกันมากมาย สุดท้ายนึกดูดีๆก็ อ่อ ......น้องๆในนี้คงเต็มตัวแล้ว แล้วบางรายก็ไม่ได้สิ่งที่ตัวเองอยากได้ เพราะว่าท่านไม่ได้ให้  พอเห็นคนอื่นได้ก็เลยชิงชังว่างั้น   ........ส่วนที่บอกว่าผมจะตกนรกนะ  ถ้าคิดดูดีๆ ผมเข้ามาแต่เริ่มก็โดนความชิงชังพวกคุณใส่เต็มที่ เพราะผมที่มีความเรื่องมาก.........ถ้าผมจะตกนรกเพราะความเรื่องมากกับพระอาจารย์ ผมว่าคุณคงตกอยู่ขุมล่างผมและ เพราะคุณมีแต่ความชิงชังตลอดเวลา  :002: :002: :002:  // สุดท้ายนี้ผมก็ได้ลายที่ผมต้องการ แล้วพระอาจารย์ท่านก็เต็มใจให้ แม้บางลายผมจะไม่ได้แต่ผมก็ได้เยอะพอสมควร ไปและนะพี่น้องตัวแสบทั้งหลาย

ถ้าจะคิดว่า ลายยันต์ ที่ คนอื่นไม่ได้ แล้ว คุณ ได้ .. คนอื่นจะกลายเป็นชิงชัง คุณ !!  ... คิดผิดถนัด
ที่ทุก ๆ คนที่มาสักที่วัดบางพระ เค้าก็ มาตามธรรมเนียม ของวัดนะครับ  .. เคารพบูชาครู อาจารย์ ยกพาน หันหลัง

ถ้าผมจะตกนรกเพราะความเรื่องมากกับพระอาจารย์ ผมว่าคุณคงตกอยู่ขุมล่างผมและ เพราะคุณมีแต่ความชิงชังตลอดเวลา

ไม่มีใคร ตกนรก หรอกครับ เพราะ เวลาไปสัก ก็จะน้อมรับแต่สิ่งดีดี ไม่มีการปรุงแต่งจิตใจด้วยความชิงชัง ที่อยากได้ลาัยยันต์หรือยันต์นี้แต่ต้องขนาดนี้ !!

คิดดี ทำดี ได้ดี บารมีหลวงพ่อคุ้มครอง !!
สาธุ สา่ธุ สาธุ !!

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
         เห็นภาพเลยนะครับ "ตักบาตร อย่าถามพระ" พอรู้ว่าพระปฏิเสธ หรือยกบาตรหนีไม่ได้ อยากใ่ส่อะไรก็ใส่ตามอำเภอใจ พอท่านพยักหน้ารับพร้อมให้พร ก็พึงพอใจในสิ่งที่ท่านให้ และเที่ยวบอกคนอื่นว่า ท่านชอบ "ฉัน"
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ toomeras

• ฉัฏฐะ
  • *
ไม่มีใครถูกไม่มีใครผิดครับ ทุกคนมีสิทธิ์คิดมีสิทธิ์ทำ สุดแท้แต่พระอาจารย์ท่านจะพิจารณาครับส่วนพวกเราก็ต้องน้อมมาปฏิบัติให้ดีที่สุด แค่ทุกคนเป็นคนดีของสังคมแค่นี้ก็ถือว่าได้ตอบแทนพระคุณครูอาจารย์ที่เราเคารพแล้วครับ......

• ปัญจมะ
พี่น้องๆในนั้นก็บอกว่า เห็นด้วยจะได้ใช้ด้วยกันเฮฮากันไป     นี้ผมมาถามที่ทำตรายางเอาจริงๆผมก็ได้ขอมูลมานิดเดียวที่ตั้งในบร์อดนี้เหมือนไม่ได้เลย ....ส่วนเรื่องของพวกพี่น้องในนี้ ตอนแรกผมก็งงว่าแค่ถามจะอะไรกันมากมาย สุดท้ายนึกดูดีๆก็ อ่อ ......น้องๆในนี้คงเต็มตัวแล้ว แล้วบางรายก็ไม่ได้สิ่งที่ตัวเองอยากได้ เพราะว่าท่านไม่ได้ให้  พอเห็นคนอื่นได้ก็เลยชิงชังว่างั้น   ........ส่วนที่บอกว่าผมจะตกนรกนะ  ถ้าคิดดูดีๆ ผมเข้ามาแต่เริ่มก็โดนความชิงชังพวกคุณใส่เต็มที่ เพราะผมที่มีความเรื่องมาก.........ถ้าผมจะตกนรกเพราะความเรื่องมากกับพระอาจารย์ ผมว่าคุณคงตกอยู่ขุมล่างผมและ เพราะคุณมีแต่ความชิงชังตลอดเวลา  :002: :002: :002:  // สุดท้ายนี้ผมก็ได้ลายที่ผมต้องการ แล้วพระอาจารย์ท่านก็เต็มใจให้ แม้บางลายผมจะไม่ได้แต่ผมก็ได้เยอะพอสมควร ไปและนะพี่น้องตัวแสบทั้งหลาย

พูดมาได้ว่าอิจฉา ไปแล้วกลับมามั้ยครับ บอร์ดกำลังมันเลย มีบัวในตมอย่างคุณพี่เนี่ยครับ :004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2555, 09:15:33 โดย ท่าจีน »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
กระทู้ วิทยาศาสตร์...........

:093:

แรงตกกระทบ = แรงสะท้อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2555, 11:40:34 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
จะสุดท้าย   หรือสูงสุด   คือความว่างเปล่าทั้งนั้น

ข้อแนะนำก็ได้นำไปคิด + ตรายางก็ได้นำไปใช้

เมตตาเข้าหากันดีกว่าครับ

อุกาสะ อัจจะโย โน ภันเต อัจจัคคะมา ยะถาพาเล ยะถามุฬเห ยะถาอะกุสะเล เย มะยัง กะรัมหา  เอวัง ภันเต มะยัง อัจจะโย โน ปะฏิคคัณหะถะ อายะติง สังวะเรยยามิ

ออฟไลน์ sonar

• จตุตถะ
  • มีหมาเป็นเพื่อน ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
ใจเย็นๆกันนะครับทุกท่านอย่าใช้อารมณ์กันเลยครับ เดียวจะทะเลาะเเล้วเป็นปัญหากันไปใหญ่น่ะครับ

ใครไม่ดีอย่าไปสนใจ
ใครดีก็ขอบคุณเค้าครับ
รักคุด� เเถมตุ๊ดยังเมิน

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
เคารพ ทุกความเห็นครับ 

คำถามที่พี่เจ้าของกระทู้  ตั้งกระทู้ถามมา  ก็คงได้คำตอบไปแล้ว
( ขออนุญาติเรียกว่าพี่เจ้าของกระทู้นะครับ เพราะเห็นว่าพี่เรียกผู้อวุโสบางท่านในเว็บว่าน้อง ถ้างั้นผมคงเด็กกว่า รึป่าว ?)

ขอชมเชยในเจตนาที่ดีครับพี่เจ้าของกระทู้ที่เอื้ออำนวย บล็อคสักให้ลูกศิษย์ท่านอื่นได้ใช้ต่อ

ขอแสดงความคิดเห็นในมุมมองผมนะครับ (ความคิดส่วนตัว) ถ้าเป็นผม ผมว่าไอตำแหน่งที่สัก และ ตรายางมันใหญ่ไป ผมว่ามียันต์อื่นๆ
และ นะ อักขระ ตัวอื่นๆ ที่สามารถนำมาผูกกัน แล้วมาวาง ให้มันพอดีในตำแหน่งนั้นๆ ก็ได้ครับ เว้นแต่ คุณพี่เจ้าของกระทู้ เจาะจงไปหรือป่าวครับ ว่าต้องเป็นลายนี้ ตัวนี้เท่านั้น ถึงขั้น กลับไปทำตายางแล้วกลับมาสักใหม่ กรณี นี้เป็นกรณีศึกษานะครับ ผมเป็นศิษย์รุ่นใหม่ครับ ไม่ทันหลวงปู่หรอก แต่เท่าที่สักมาหรือไปวัดบางพระ ก็ยังไม่เคยเจอกรณีพี่ครับ ประเภทสัก แล้วตำแหน่งนี้ต้องวางยันต์นี้เท่านั้น ที่มีอยู่มันใหญ่ไป กลับไปทำอันเล็กกว่านี้มาจะสักให้  บอกตรงๆ ยังไม่เคยเจอครับ

แต่เหนือสิ่งอื่นใด ผมเชื่อว่าทุกคนมีเหตุผลของตนเองครับ

แต่สิ่งที่ผมไม่เห็นด้วย ไม่น่ามีประโยคเหล่านี้เกิดขึ้นเลยครับ  ชิงชัง อิจฉา อะไรประมาณนี้ครับ ผมว่าโตกันหมดแล้วครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างแล้วแต่บุญวาสนา ครับ

ที่สำคัญนะครับ ทุกยันต์ดีหมดได้มาแล้ว ต้องปฏิบัติตัวให้อยู่ใน  ศีล และ กฏข้อห้ามด้วยนะครับ ไม่เช่นนั้น ยันต์ทั้งหมด ก็แค่ หมึกเปื้อนตัวครับ สกปรกป่าวๆ ทั้งร่างกาย และ จิตรใจ ตามนี้ครับ

ปล. ไม่มีเจตนาว่าร้ายให้ผู้ใด แต่อย่างใดนะครับ แค่แสดงความคิดเห็น จากศิษย์รุ่นใหม่ที่ยังเด็กน้อยนัก คนหนึงครับ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส

ขอเตือนสักนิดนะ คุณควรให้เกียรติสมาชิกร่วมเวปในการแสดงความเห็นนะครับเพราะบางท่านที่ได้รับเกียรติตำแหน่งในเวป
เป็นบุคคลที่ไม่ธรรมดา บางท่านก็เป็นที่เคารพนับถือของน้องๆสมาชิกครับ พอกันทีเถอะเราบางพระด้วยกันรักกันไว้ คนอื่นเข้ามาอ่านแลัวไม่ดีเลย
แล้วก็แล้วกันไปคนเราเริ่มต้นกันใหม่ได้ครับ ให้อภัยกันดีกว่าเรื่องเล็กๆน้อยๆ

ออฟไลน์ sitmeekru

• ปัญจมะ
ครับผม พอเถอะครับ ศิษย์พี่ทุกท่าน เราศิษย์วัดบางพระ ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น เหมือนกันครับ อย่างที่ พี่ต่อ พูดครับ เดี๋ยวคนอื่นนอกเหนือจากศิษย์วัดบางพระเข้ามาอ่าน จะเอาไปพูดได้ว่า ขนาดศิษย์วัดบางพระด้วยกันยังไม่รักกัน มันจะดูไม่ดีครับ ส่วนใครจะผิด จะถูก ผมไม่ขอออกความคิดเห็นครับ ถ้าผมพูดอะไรผิดไป กราบขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอตอบตามหัวข้อที่ถามมาก่อนน่ะครับ คุณก็เอารูปยันต์ที่คุณต้องการไปร้านทำตรายางจะเอาขนาดแค่ไหนคุณก็แจ้งทางร้านไป เดี๋ยวเค้าก็จัดการให้น่ะครับ แต่ถ้าหาร้านทำตรายางไม่เจอก็รบกวนบอกเดี๋ยวจะลงชื่อร้านพร้อมเบอร์โทรและแผนที่ให้น่ะครับ
ส่วนความเหมาะสมหรือไม่เพื่อนๆสมาชิกก็แสดงความคิดกันไปพอสมควรแต่สิ่งที่อยากจะบอกคือ คนเราควรมีความอ่อนน้อมถ่อมตน คุณอายุเท่าไหร่ มาเรียกสมาชิกคนอื่นว่า"น้องฯในนี้" แถมยังดูแคลนว่าอิจฉาคุณ ลองคิดดูน่ะว่าสมควรแล้วหรือ??? ข้อมูลที่คุณลงไว้อายุ20ปี คุณน่ะรุ่นลูกของสมาชิกบางคนเลยน่ะครับ สิ่งที่หลายๆคนแสดงความคิดเห็นคือธรรมเนียมปฎิบัติที่เหล่าศิษย์วัดบางพระปฎบัติกันมา ทุกคนเค้าเตือนด้วยความหวังดี ไม่มีศิษย์วัดบางพระคนไหนคิดร้ายต่อกันหรอกครับ ค่อยๆอ่านค่อยๆคิด บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองศิษย์ทุกคนครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ

ผมพยายาม เข้ามาขอร้องให้ใช้เหตุและผลมาคุยกัน

แต่ท่านเจ้าของกระทู้ ท่าน Nutwarit  กลับใช้คำที่ เกรียน มาก

ในเว็ปฯนี้ มีทั้งพระ และ ผู้ใหญ่รุ่นคุณพ่อคุณ

แต่คุณกลับใช้คำเช่นนี้  ถึงรอยสักคุณไปสักมาที่วัดบางพระ แต่คุณก็ไม่สมควรใช้ชื่อ ศิษย์วัดบางพระ

และเท่าที่อ่านดูคุณคงสักที่อื่นมาจะเต็มตัวแล้ว ค่อยมาขอบารมีที่วัดฯนี้ แต่กลับไม่ศึกษาให้ดี

แล้วก็มา  ตี อก ชก หัว  หาว่า พี่น้องที่นี่ตัวแสบ มองตัวเองให้ดีเถอะครับ

ศีล ข้อ 4 ไป อ่านดีๆ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ค. 2555, 09:03:31 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ ฉิมพาลี

• จตุตถะ
    • อีเมล
ทำทานอย่างอื่นได้อีกหลายทาง บล็อคของท่าก็มีเยอะ

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
 อ่านแล้วทุกความเห็น ครับ ไม่เอามาเป็น อารมณ์ที่มากระทบทาง ตา หู จมูก ปาก ลิ้น กาย ใจ ทางความคิด อุเบกขา จบ  :069: