ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสักไม่เปลี่ยนหมึก  (อ่าน 10093 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojoe

• ทุติยะ
  • **
รบกวนสอบถามหน่อยครับ คือผมได้มีโอกาสไปสักมาที่วัดบางพระ แล้วหมึกที่ใช้สักอ่ะครับผมเห็นใช้ถ้วยเดียวกัน คือไม่ได้เปลี่ยนเลย

แบบนี้จะมีโอกาสเสี่ยงพวกโรคติดต่อรึป่าวครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเรื่องสักไม่เปลี่ยนหมึก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พ.ย. 2555, 01:30:37 »
น้องครับรุ่นพี่ก่อนๆหน้าก็สักกันมาแบบนี้(ที่วัดใช้40ดีกรีอย่างแรงผสมฆ่าเชื้อ)และศิษยหลวงปู่ก็เพิ่มขึ้นทุกปีถ้ามาสักแล้วติดเชื้อไม่เคยเห็นนอกจากติดเชื้อมาก่อนและสักเคยเห็น
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: สอบถามเรื่องสักไม่เปลี่ยนหมึก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 พ.ย. 2555, 02:02:03 »
ครับก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่สำหรับคำตอบนะครับ

แต่ที่พี่บอกว่า "ติดเชื้อมาก่อนแล้วมาสักเคยเห็น"

แล้วถ้าแบบนี้คนที่สักต่อแล้วใช้หมึกถ้วยเดียวกัน จะไม่ติดไปด้วยหรอครับ ที่ผมสงสัยผมสงสัยตรงนี้หน่ะครับ

ปล.ผมไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ ครูบาอาจารย์นะครับ ถ้าคำถามที่ถามไป ไม่เหมาะสม ผมขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ ARMTASAO

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 พ.ย. 2555, 04:19:35 »
ครับก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่สำหรับคำตอบนะครับ

แต่ที่พี่บอกว่า "ติดเชื้อมาก่อนแล้วมาสักเคยเห็น"

แล้วถ้าแบบนี้คนที่สักต่อแล้วใช้หมึกถ้วยเดียวกัน จะไม่ติดไปด้วยหรอครับ ที่ผมสงสัยผมสงสัยตรงนี้หน่ะครับ

ปล.ผมไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ ครูบาอาจารย์นะครับ ถ้าคำถามที่ถามไป ไม่เหมาะสม ผมขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

อย่าคิดมากสิครับ  สำหรับผม ผมศรัทธาครับ   เพราะผมคือ ศิษย์วัดบางพระ บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองลูกศิษย์ทุกคนครับ 

คิดดี ทำดี ได้ดีแน่นอนครับผม  :001:
" ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว "

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 พ.ย. 2555, 04:30:53 »
ถ้าไม่หมั่นใจ ก็ไม่ต้องสักครับ วัดบางพระสืบสายวัฒนะธรรมการสักยันต์มายาวนาน ซึ่งก่อนจะสักยันต์ให้ลูกศิษย์พระอาจารย์แต่ละท่านจะนำเข็มที่สักเสร็จแล้วลงแช่ในแอลกอฮอเพื่อเป็นการฆ่าเชื้อ และหมึกที่ใช้สักยันต์ก็ผสมเหล้าขาว 40 ดีกรีซึ่งก็สามารถฆ่าเชื้อได้ แต่หากท่านไม่มั่นใจในความปลอดภัย ก็ไม่ต้องมาสักที่วัดบางพระ ไปหาสักที่อื่นที่ท่านคิดว่าปลอดภัย  ศิษย์วัดบางพระทุกคนไม่ว่ารุ่นเก่าหรือรุ่นใหม่ต่างเชื่อมั่นและศรัทธาในบารมีหลวงพ่อเปิ่น จึงตกลงฝากตัวเป็นศิษย์และสักยันต์ที่วัดบางพระ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 พ.ย. 2555, 05:34:22 »
อย่างที่ท่านtuxkyบอกนะครับน้อง....ก่อนทำการสักพระอาจารย์จะเอาเข็มสักจุ่มแอกล์ฮออล์ก่อนทุกครั้งเพื่อฆ่าเชื้อโรคหรือโรคอื่นๆและในหมึกสักก็จะผสมเหล้าขาว40ดีกรีเพื่อฆ่าเชื้อที่อาจจะปะปนกันในถ้วยหมึกคนติดเชื้อและมาสักนั้นคนที่สักต่ออาจจะติดเชื้อต่อนั้น(ที่บอกว่าเห็นคนที่ติดเชื้อแล้วมาสักแต่คนที่สักแล้วติดเชื้อยังไม่เห็นนั้นเป็นข้อยืนยันอย่างดีว่าพระอาจารย์ท่านป้องกันในเรื่องที่น้องสงสัยเป็นอย่างดี)[/b]หวังว่าคงจะกระจ่างในข้อสงสัยนะครับน้อง[/size]

ออฟไลน์ Tianchai

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 พ.ย. 2555, 05:54:27 »
ถ้าไม่หมั่นใจ ก็ไม่ต้องสักครับ วัดบางพระสืบสายวัฒนะธรรมการสักยันต์มายาวนาน ซึ่งก่อนจะสักยันต์ให้ลูกศิษย์พระอาจารย์แต่ละท่านจะนำเข็มที่สักเสร็จแล้วลงแช่ในแอลกอฮอเพื่อเป็นการฆ่าเชื้อ และหมึกที่ใช้สักยันต์ก็ผสมเหล้าขาว 40 ดีกรีซึ่งก็สามารถฆ่าเชื้อได้ แต่หากท่านไม่มั่นใจในความปลอดภัย ก็ไม่ต้องมาสักที่วัดบางพระ ไปหาสักที่อื่นที่ท่านคิดว่าปลอดภัย  ศิษย์วัดบางพระทุกคนไม่ว่ารุ่นเก่าหรือรุ่นใหม่ต่างเชื่อมั่นและศรัทธาในบารมีหลวงพ่อเปิ่น จึงตกลงฝากตัวเป็นศิษย์และสักยันต์ที่วัดบางพระ

ถูกต้องที่สุดเลยครับผม :053:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 พ.ย. 2555, 07:20:26 »
ครับขอบคุณสำหรับคำตอบและคำแนะนำทุกท่านนะครับ

คือตัวผมก็ศรัทธาหลวงปู่ เช่นกับทุกท่านแหละครับ แล้วก็สักที่วัดนี้มาระยะนึงแล้วครับ

แต่ปกติผมจะสักกับหลวงพี่แป๊ว ซึ่งถ้าใครเคยสักกับท่านจะรู้ดีว่าท่านเปลี่ยนฝาตวงหมึกทุกครั้ง

แต่เมื่อไม่นานมานี้ผมได้มีโอกาสไปสักกับอีกท่านหนึ่งซึ่งผมเลยสงสัยแค่นั้นครับ ว่าทำไมไม่เหมือนกัน

แล้วเรื่องที่ผสมเหล้าขาวในน้ำหมึกนั้น ผมไม่รู้มาก่อนเลย พึ่งได้รู้จากกระทู้นี้แหละครับ ก็ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งสำหรับความรู้ใหม่ครับ

ปล.ที่ผมตั้งกระทู้ถามคือผมไม่รุ้จริงๆครับและกลัวพวกโรคติดต่อ เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 พ.ย. 2555, 08:52:58 »
ของผมติดเข็มสักครับ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 พ.ย. 2555, 04:42:47 »
เรียนเจ้าของกระทู้ 
  คงจะใช้คำว่า "ถ้ากลัวก็อย่าริ"
ไม่ทันแล้ว เพราะสักไปแล้ว
    อีกสามเดือน ก็ไปตรวจเลือดซะ ถ้าไม่มีอะไร
อีกสามเดือนก็ไปตรวจต่อ  ซักสองหน ก็ปลอดภัย
   แต่อย่าไปเสี่ยงเรื่องอื่นแล้วกัน  อย่าจมอยู่กับความกลัว
หรือถ้ามีอะไรขึ้นมา อย่าไปโทษอย่างอื่น
โทษการตัดสินใจของตนเอง

ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 พ.ย. 2555, 05:49:10 »
 :065:สักมาหลายที่ก็เปลี่ยนฝาตวงหมึกทุกครั้งเหมือนกันนะ :065:!!ก็ตัดสินใจกันให้ดีๆก่อนละกันครับชีวิตเป็นของเรา 13;
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 พ.ย. 2555, 06:10:39 »
ถ้ากลัวก็ลองไปตรวจเลือดดูนะครับ แต่ถ้ามั่นใจในบารมีหลวงพ่อเปิ่น ก็ขอให้ทำใจให้สบายเถอะครับ อย่าไปคิดมากครับ ถามว่าผมกลัวไหม ผมก็กลัวนะครับ แต่ผมมั่นใจในบารมีหลวงพ่อเปิ่นครับ ว่าหลวงพ่อท่านคุ้มครองศิษย์เสมอ ไม่ว่าจะในเรื่องใดๆก็ตามครับ ทำใจให้สบายนะครับ อย่าคิดมากครับ :002:
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ tiger3000

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 พ.ย. 2555, 10:00:03 »
เอากันตรงๆเลยนะครับ ผมเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้คิดอย่างไร สมัยก่อนที่ผมสักเมื่อปี 40 สมัยนั้นก็ใช้หมึกถ้วยเดียวกันตลอด(น่าจะเป็นเชิงเทียนที่แกะจากไม้นะครับ)ไม่เคยเปลี่ยนจนหมึกข้นมากก็เติม 40 ซะหน่อย แถมผ้าที่เช็ดเลือดก็คือจีวร เช็ดกันจนดำปี๋ไม่เหลือสีเหลืองให้เห็นเลย แต่ก็ไม่เห็นมีใครเป็นอะไร แต่เมื่อมาดูสมัยนี้ ใครที่ไปวัดบ่อยๆจะทราบดีว่ามีผู้ศรัทธามาสักกันมากมายหลายอาชีพ ซึ่งบางอาชีพมีความเสี่ยงสูง(เป็นที่รู้กันนะครับว่าอาชีพอะไร) ทั้งผู้ชาย,ผู้หญิงและเพศที่สามก็เยอะ ซึ่งอาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เจ้าของกระทู้มีความกังวลขึ้นมาได้นะครับ เรื่องอย่างนี้อยู่ที่ตัวเราเองครับถ้าไม่สบายใจก็อย่าไปสักครับ ถ้าเราพร้อมที่จะรับความเสี่ยงก็สักต่อไปครับ ส่วนตัวผมทุกวันนี้ก็ไปกราบหลวงพ่อเปิ่นและพระอาจารย์เท่านั้น ไม่ได้สักแล้วครับแต่ก็ไปนั่งๆดูคนใหม่ๆมาสักกันครับ พาน้องๆไปสักบ้าง

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 พ.ย. 2555, 09:46:12 »

ตอบได้หายข้องใจเลยครับท่านtuxky   :015:  :015:  :015:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ nga

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 พ.ย. 2555, 08:37:56 »
ผมเป็นนักเทคนิคการแพทย์น่ะครับ ขอให้เป็นความรู้น่ะครับ เชื้อ HIV เป็นเชื้อไวรัส จะตายค่อนข้างง่าย ตั้งทิ้งไว้ในอากาศประมาณ 5 นาทีก็ตาย ยกเว้นอยู่ในเซล เช่นเม็ดเลือดแดง จะอยู่ได้นานกว่านั้น มีรายงานว่าเข็มที่จิ้มคนที่มีเชื้อ HIV แล้วมาจิ้มอีกคนโดยไม่ผ่านการฆ่าเชื้อ มีโอกาศติดเชื้อเพียง 0.5% จากข้อมูล แพทย์ พยาบาล นักเทคนิคการเพทย์ ที่โดนเข็มจากผู้ติดเชื้อตำ  เพราะถ้าได้รับเชื้อในปริมาณน้อยๆ ร่างกายคนเรามาสามารถทำลายได้ครับ จะเห็นว่าโอกาศติดเชื้อน้อยมาก แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มี เรื่องนี้เป็นวิทยาศาสตร์น่ะครับ ผมตรวจเอดส์ทุกวัน เจอผู้ติดเชื้อรายใหม่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้ประเทศไทยติดเชื้อล้านกว่าคนแล้วน่ะครับ ที่อยู่ในระบบข้อมูล ตัดสินใจให้ดีครับ เรื่องนี้เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่มีอะไร 100% ในการควบคุมการติดเชื้อ และข้อมูลในการรักษาผู้ติดเชื้อที่หลายคนยังไม่รู้ ผู้ติดเชื้อจะได้รับการรักษาฟรีครับ ยาทุกวันนี้ดีมาก กินหลายตัวร่วมกัน จนทำให้คนที่ติดเชื้อไม่มีอาการเหมือนสมัยก่อน ต่อไปผู้ติดเชื้อเอดส์จะเป็นเหมือนผู้ป่วยโรคเรื้อรัง ที่เป็นแล้วไม่ตาย แต่ต้องรับยาประจำ เช่นเดียวกับผู้ป่วยเบาหวาน ขอฝากไว้อีกอย่างน่ะครับ ผู้ป่วย HIV ทุกวันนี้ ไม่ได้ตายเพราะเชื้อ HIV แต่ตายเพราะสังคมรอบข้าง ร่วมรณรงค์เห็นใจผู้ติดเชื้อ และ ไม่เป็นผู้รับเชื้อเพิ่มครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 พ.ย. 2555, 08:49:49 »
ผมเป็นนักเทคนิคการแพทย์น่ะครับ ขอให้เป็นความรู้น่ะครับ เชื้อ HIV เป็นเชื้อไวรัส จะตายค่อนข้างง่าย ตั้งทิ้งไว้ในอากาศประมาณ 5 นาทีก็ตาย ยกเว้นอยู่ในเซล เช่นเม็ดเลือดแดง จะอยู่ได้นานกว่านั้น มีรายงานว่าเข็มที่จิ้มคนที่มีเชื้อ HIV แล้วมาจิ้มอีกคนโดยไม่ผ่านการฆ่าเชื้อ มีโอกาศติดเชื้อเพียง 0.5% จากข้อมูล แพทย์ พยาบาล นักเทคนิคการเพทย์ ที่โดนเข็มจากผู้ติดเชื้อตำ  เพราะถ้าได้รับเชื้อในปริมาณน้อยๆ ร่างกายคนเรามาสามารถทำลายได้ครับ จะเห็นว่าโอกาศติดเชื้อน้อยมาก แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มี เรื่องนี้เป็นวิทยาศาสตร์น่ะครับ ผมตรวจเอดส์ทุกวัน เจอผู้ติดเชื้อรายใหม่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้ประเทศไทยติดเชื้อล้านกว่าคนแล้วน่ะครับ ที่อยู่ในระบบข้อมูล ตัดสินใจให้ดีครับ เรื่องนี้เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่มีอะไร 100% ในการควบคุมการติดเชื้อ และข้อมูลในการรักษาผู้ติดเชื้อที่หลายคนยังไม่รู้ ผู้ติดเชื้อจะได้รับการรักษาฟรีครับ ยาทุกวันนี้ดีมาก กินหลายตัวร่วมกัน จนทำให้คนที่ติดเชื้อไม่มีอาการเหมือนสมัยก่อน ต่อไปผู้ติดเชื้อเอดส์จะเป็นเหมือนผู้ป่วยโรคเรื้อรัง ที่เป็นแล้วไม่ตาย แต่ต้องรับยาประจำ เช่นเดียวกับผู้ป่วยเบาหวาน ขอฝากไว้อีกอย่างน่ะครับ ผู้ป่วย HIV ทุกวันนี้ ไม่ได้ตายเพราะเชื้อ HIV แต่ตายเพราะสังคมรอบข้าง ร่วมรณรงค์เห็นใจผู้ติดเชื้อ และ ไม่เป็นผู้รับเชื้อเพิ่มครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ  ครับ
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 พ.ย. 2555, 09:45:14 »
ขอบคุณ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากนะครับ

ผมขออนุญาติถามต่อนะครับ ว่าที่บอกว่าเชื้อ HIV ค่อนข้างตายง่าย นี่สมมติว่าลงไปอยู่ในถ้วยน้ำหมึกที่ผสมเหล้าขาว

เชื้อจะยังสามารถอยู่ได้รึป่าวครับ ถ้าอยู่ได้จะอยู่ได้นานแค่ไหนครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 พ.ย. 2555, 11:13:59 »
ขอบคุณ

ผมขออนุญาติถามต่อนะครับ ว่าที่บอกว่าเชื้อ HIV ค่อนข้างตายง่าย นี่สมมติว่าลงไปอยู่ในถ้วยน้ำหมึกที่ผสมเหล้าขาว

เชื้อจะยังสามารถอยู่ได้รึป่าวครับ ถ้าอยู่ได้จะอยู่ได้นานแค่ไหนครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลล่วงหน้านะครับ

สรุป ห้อยพระเถอะครับ ถ้าติดเชื้อจริงๆคงติดทั้งประเทศแล้วละครับ ถ้ากลัวอย่าริครับ
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 พ.ย. 2555, 11:51:31 »
ขอบคุณ

สรุป ห้อยพระเถอะครับ ถ้าติดเชื้อจริงๆคงติดทั้งประเทศแล้วละครับ ถ้ากลัวอย่าริครับ

ปัญหาคือริไปแล้ว มานั่งกลัวนี้ละครับ
   นำเรียนเจ้าของกระทู้ไปแล้วว่า ไปตรวจซะ
ครั้งต่อไปอย่างที่ท่านท่าจีนบอก แล้วกันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 พ.ย. 2555, 02:39:03 »
  แถวบ้านหนูเรียก เริ่มเยอะนะ

ออฟไลน์ tata@state

• The More U Give The More U Get
  • ตติยะ
  • ยิ่งให้ ยิ่งได้,Tata
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 พ.ย. 2555, 07:16:43 »
คุณjojoeจ๋า :015: ศรัทธาก็ศรัทธาอยู่ กลัวๆ กล้าๆ ก็มีอยู่  แนะนำเพิ่มเติม สักเสร็จแล้ว รีบไปที่ร้านเภสัชกร :086: บอกว่าไปสักยันต์มาแล้วกลัวติดเชื้อ คงจะอนามัยมากอยู่ ขอซื้อยาแก้อักเสบ หรือแก้ติดเชื้อ อะไรทำนองนี้แหละ เภสัชกรจัดให้เอง อย่างดีก็ Packละ200 กว่าบาท,จะได้มั่นใจไม่ติดเชื้อนะครับ ผมเองก็สักมาเต็มตัวจนยันต์เลื้อยมาด้านหน้าหมดแล้ว3ปี ไม่เป็นไรเลย :067: ส่วนคุณก็เตรียมยาไว้ก่อนสักก็ได้สักเสร็จก็รับประทานยาได้เลยครับ สักทุกครั้งก็ทานทุกครั้งไป จะได้หายวิตก..... :050:
The More U Give The More U get,Tata

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 พ.ย. 2555, 04:49:25 »
เอากันตรงๆเลยนะครับ ผมเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้คิดอย่างไร สมัยก่อนที่ผมสักเมื่อปี 40 สมัยนั้นก็ใช้หมึกถ้วยเดียวกันตลอด(น่าจะเป็นเชิงเทียนที่แกะจากไม้นะครับ)ไม่เคยเปลี่ยนจนหมึกข้นมากก็เติม 40 ซะหน่อย แถมผ้าที่เช็ดเลือดก็คือจีวร เช็ดกันจนดำปี๋ไม่เหลือสีเหลืองให้เห็นเลย แต่ก็ไม่เห็นมีใครเป็นอะไร แต่เมื่อมาดูสมัยนี้ ใครที่ไปวัดบ่อยๆจะทราบดีว่ามีผู้ศรัทธามาสักกันมากมายหลายอาชีพ ซึ่งบางอาชีพมีความเสี่ยงสูง(เป็นที่รู้กันนะครับว่าอาชีพอะไร) ทั้งผู้ชาย,ผู้หญิงและเพศที่สามก็เยอะ ซึ่งอาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เจ้าของกระทู้มีความกังวลขึ้นมาได้นะครับ เรื่องอย่างนี้อยู่ที่ตัวเราเองครับถ้าไม่สบายใจก็อย่าไปสักครับ ถ้าเราพร้อมที่จะรับความเสี่ยงก็สักต่อไปครับ ส่วนตัวผมทุกวันนี้ก็ไปกราบหลวงพ่อเปิ่นและพระอาจารย์เท่านั้น ไม่ได้สักแล้วครับแต่ก็ไปนั่งๆดูคนใหม่ๆมาสักกันครับ พาน้องๆไปสักบ้าง
ถูกต้องครับ เหตุผลดีครับไม่แรงผมเห็นด้วยกับคุณ tiger ครับทุกวันนี้ผมก็ยังสักอยู่เรื่อยๆครับ  :053: :053:

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 พ.ย. 2555, 05:01:56 »
สรุปด้วยอีกคนนะครับ ความเห็นส่วนตัวครับ ผมจะสักต่อไปครับให้เต็มหลังครับศรัทธา ความชอบ การปฎิบัติดีอยู่ในศิลอยู่ในธรรม :002: มีครู ครับ ความคิดอันน้อยนิดของผมครับ 555 :093: :005: :054: :069:

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 พ.ย. 2555, 09:49:52 »
ผมสักกับพระอาจารย์แป๊วครับ พระอาจารย์อื่นที่ไม่เปลี่ยนหมึกไม่กล้าสัก เห็นแล้วถอยก่อนเลยครับ ผมว่าใครมีความรู้ทางด้านการแพทย์ ถ้ามีโอกาสไปแนะนำให้ความรู้เรื่องนี้กับพระอาจารย์ทั้งหลายก็คงดีครับ แต่พระอาจารย์ผมเปลี่ยนทุกครั้งครับ
1.แอลกอฮอล์ถ้าเปิดขึ้นมาแล้วผมไม่มั่นใจว่ามั่นจะอยู่ได้ในสภาพปกตืกี่ชั่วโมง เพราะจุดเดือดมันต่ำมาก ระเหยเร็ว ความสามารถในการฆ่าเชื้อมีนานเท่าใดหลังจากเทลงแก้ว
2.อาจจะมีงานวิจัยที่ศึกษาเข็มที่ทิ่มตำหลังจากมีการใช้งานกับผู้ติดเชื้อ HIV แล้ว นั่นคือการทิ่มตำเพียง 1 ครั้ง แต่การสักเป็นการย้ำลงบนผิม จำนวนมาก ถ้าเอาเปอร์เซนต์มาคำนวณจากจำนวนในการสักแล้ว มีโอกาสสูงมากครับ เข็มที่เปื้อนเลือดตลอดเวลา แช่อยู่ในหมึกหรือน้ำมัน แล้วไปสักต่อไปหลายๆคน
3.โรคที่ติดต่อทางเลือดมีมากกว่า HIV เป็นเรื่องที่น่ากลัวมาก แล้วโรคเหล่านี้ติดต่อจากเข็มเท่านั้น
4.ผมไม่อยากให้หลายคนประมาท การให้ความรู้ไม่ใช่สิ่งเสียหลายครับ
5.ผมให้มุมมองอีกด้านหนึ่งเท่านั้นะครับ ไม่ได้มีเจตนาเป็นอื่น ถ้าสามารถป้องการติดเชื้อจากคนไปยังอีกคนได้จะเป็นเรื่องดีครับ อาการติดเชื้อจากการสักลองเซริทซ์ดูในเว็บดูได้ครับ
6.ผมยังศรัทธาในหลวงพ่อเปินไม่เสื่อม ยังรักที่จะสักกับพระอาจารย์แป๊วต่อไป เพราะท่านระมัดระวังเรื่องนี้ ผมเคยไปสักกับอาจารย์กบที่อยุธยาก็ไม่เปลี่ยนหมึกจุ่มลงขวดเลย ผมก็ไม่ไปอีกเลย กลัวครับ
7.ล่าสุดผมมีอาการม่านตาอักเสบเนื่องจากภูมิคุ้มกันผิดปกติ ผมถูกจับตรวจทั้งร่างกาย โชคดีที่ไม่มี HIV SLE แต่ก็ยังเป็นที่สงสัยของหมอว่าทำไมถึงเกิดที่ตาได้ทั้ง 2 ข้าง เป็นภูมิคุ้มกันที่ผิดปกติ ปัจจุบันผมรักษามา 5 เดือนหายเป็นปกติ แต่ยังต้องเฝ้าระวัง แต่ไม่ใช่ว่าสิ่งที่ผมเขียนจะเกี่ยวข้องกับการสักนะครับ มันเป็นอาการกังวลมากกว่า พอไปตรวจเลือดรอดปลอดภัย ผมก็เลยมุ่งมาที่พระอาจารย์แป๊วท่านเดียวครับ

เป็นสิ่งที่ผมแชร์นะครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 พ.ย. 2555, 08:17:03 »
ผมไปหามาแล้วนำมาลงให้อ่านกันครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=3353.0

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 พ.ย. 2555, 08:14:02 »
ตอนนั่งรอก็น่าจะเห็นน่ะครับ ถ้ากลัวก็ไม่น่าสักน่ะครับ สักแล้วจิตตกแบบนี้พุทธคุณจะคุ้มครองคุณอย่างไร เพราะจิตใจคุณตอนนี้มีแต่ความกลัว ถ้าซีเรีนสมากไปคลีนิคนิรนามสภากาชาดไทยตรวจเชื้อHIVเลยครับ สมัยนี้มีเทคโนโลยีการตรวจที่ไม่ต้องรอเวลานานเหมือนก่อน พรุ่งนี้ไปตรวจเลยก็ดีครับ จะได้สบายใจ
ปล.5 วันก็ไปตรวจแบบ NAT ก็รู้ผลแล้วครับ ถ้าผลโอเคก็ไปตรวจซ้ำจะได้สบายใจครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 พ.ย. 2555, 08:22:34 »
อยากจะฝากความห่วงใยถึงเพื่อนสมาชิกบางคน บางความคิดที่โพสมาบางทีมันเข้าข่ายลบหลู่พระอาจารย์กันน่ะครับ มันไม่ใช่ดูดีมีความรู้ใดๆแต่ผลที่ทำอาจย้อนกลับมาที่ตัวคุณเองน่ะครับ