ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์เด็กอ่อน กับลูกๆกุมารที่บ้าน  (อ่าน 2442 ครั้ง)

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
ย้อนหลังไปประมาณ 4เดือนที่ผ่านมา ภรรยาผมคลอดลูกสาว วันเสาร์ที่ 1 ธันวา 55 โดยที่บ้าน ผมจะเลี้ยง กุมารของวัดบางพระ 2 องค์ รัก-ยม พี่จุ๊ก วัดสวนหลวง แล้วก็แม่พิมพ์ ลุงชูชก..โดยวันแรกที่พาลูกกลับบ้าน ผมก็ทำตามที่อ่านๆมา ไหว้พระ เจ้าที่ ของต่างๆที่ผมมี ผลคืนแรก ลูกสาวไม่นอนเลย ร้องไห้โยเย่ ตลอดผ่านไปคืนแรก โดยพ่อกลับแม่ ไม่ได้หลับเลย สลับกันอุ้มลูกสาว.. เป็นอยู่แบบนี้อยู่  1อาทิตย์ จนภรรยาเริ่มบ่นว่า เพราะกุมารทอง หรือของต่างๆที่ผมมีหรือเปล่า..ผมก็บอกว่าไม่นะเพราะที่มีอยู่มีแต่สายคุณพระ ไม่มีสายพรายเลย แต่เพื่อความสบายใจ เลยพาเด็กๆในปกครอง ไปอยู่บนรถหมดเลย ทดสอบดู ลูกก็ยังไม่เงียบ เลยมาดูอีกห้องซึ่งเป็นของน้าสะไภ้ เค้าเป็นคนสุรินทร์ เคยได้ยินว่าเลี้ยงผีเอาไว้ แต่ตอนนี้เค้าย้ายไปจากบ้านผมตั้งแต่น้ำท่วมปีที่แล้ว ตู้เสื้อผ้ายังอยู่ เลยเข้าไปดู พบตุ๊กต๊าเด็กผู้หญิง มีผ้ายันต์ห่อไว้ ผมก็เลย เอาออกจากบ้านไปไว้ที่ศาลต้นไทรใหญ่อยู่กลางห้าง แถวเพชรเกษมเลย ผลคือ..ลุกสาวไม่ร้องโยเย่ กินอิ่มนอนหลับ จนปัจจุบันนี้ จะ 4 เดือนแล้วไม่มีปัญหาอะไรอีกเลยครับ  ตอนนี้เลยเอาเด็กเข้าบ้านได้..เรื่องราวมีเท่านี้ละครับ