ผู้เขียน หัวข้อ: 16/05/56 ไหว้ครูวัดท้องไทร ขออนุญาตนำรูปไหว้ครูในอดีตของวัดท้องไทรมาใช้ชมกันครับ  (อ่าน 1848 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
    วันพฤที่ 16 พฤษภาคม 2556
กำหนดไหว้ครู วัดท้องไทร
   เริ่มเวลา 09.00 น. เป็นต้นไปครับ
        ขออนุญาต นำภาพ เก่าสมัยหลวงปู่ดำรงขันธ์อยู่มาให้ชมกันครับ
ไหว้ครูวัดท้องไทร 30 เมษายน 2552

พิธีกลางแจ้ง ณ ลานวัดในเวลาเช้า
  หลวงปู่นำบูชาพระ  แล้วไหว้ครูกลางแจ้ง
พิธีในกุฎิของหลวงปู่

หลวงปู่ได้ทำการประสิทธิตำรา เข็มสัก มีดหมอ ให้แก่ลูกศิษย์ หนึ่งองค์
สองท่าน

หลวงปู่ทำมนต์ แล้วแจกจ่ายให้ลูกศิษย์  ไปให้ทุกคนในกุฎิและด้านนอก

หลังจากนั้นหลวงปู่เมตตาครอบให้ครูศิษย์
หลวงปู่ท่านว่าฉันเป็นพระไม่เป็นศิลป์หรือลิเก จึงใช้บาตรครอบ

เห็นหลวงปู่ว่ากันร้อนกันบ้า

ปี 2553 
วันที่ 15/04/2553ไหว้ครูและสรงน้ำหลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร

เวลาประมาณเก้าโมงหลวงปู่ลงมาประกอบพิธีข้างล่าง
กลางแจ้ง

อากาศร้อนมากมาย
  หลวงปู่นำกล่าวคำบูชาพระรัตนไตร
ว่าโองการ
แล้วบูชาครู

น้ำมนต์เต็มกล่องเลยครับท่าน
เสร็จจากพิธีกลางแจ้งแล้ว
ก็ขึ้นมาประกอบพิธีที่กุฎิท่านครับ

หลังจากท่านบูชาครูของท่านเสร็จแล้ว
ท่านเมตตาทำน้ำมนต์แจกจ่ายให้ลูกศิษย์

ท่านประสิทธิตำราให้ครับ
(มีคนขายพระบางคนในเวปหนึ่งกล่าวว่าหลวงปู่ท่านกลัวมีดหมอ เพราะท่าน
สำเร็จด้วยสิ่งลึกลับ มีน้องท่านหนึ่งนำภาพไหว้ครูปีที่แล้วไปโพสให้ชมแล้ว
แต่ถ้ายังไม่ชัดเจนภาพนี้คงให้คำตอบได้นะครับ )

นำมาให้ชมกันอีกครั้งครับ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ขอบคุณท่านปลัดมากครับที่นำรูปภาพตอนหลวงปู่ดำรงค์ขรรธ์มาให้ชมกัน
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ Ome

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่รู้จักคิด ชีวิตก็ไม่แตกต่าง
    • MSN Messenger - omekatan@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณมากๆ สำหรับภาพสวยๆที่นำมาให้ชมกัน :002: