ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับนะหน้าทอง สาริกาลิ้นทอง การสักค่ะ  (อ่าน 8764 ครั้ง)

ออฟไลน์ zeedsazz

• สมาชิกใหม่ แนะนำด้วยค่ะ
  • ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
คือหาข้อมูลจากหลายกระทู้แล้วก้ยังไม่ค่อยกระจ่างอ่ะค่ะ คือตั้งใจอยากลงนะหน้าทองกับหลวงพี่ติ่งค่ะ แต่แผ่นทอง3กับ9มีความต่างกันยังไงคะ แล้วถ้าสาริกาลิ้นทองต้องสักลิ้นใช่มั้ยคะ บางกระทู้ตั้งใจไปลงนะหน้าทองกับสาริกาลิ้นทองแต่หลวงพี่สักให้ด้วยเพราะอะไรคะ
1.นะหน้าทองไม่ต้องสักใช่มั้ยคะ?
2.นะหน้าทอง3แผ่นกับ9แผ่นมีความต่างด้านเมตตาต่างกันยังไงคะ?
3.สาริกาลิ้นทองต้องสักลิ้นใช่มั้ยคะ แล้วต้องสักตรงไหนอีกคะ?
4.บางกระทู้บอกว่าตั้งใจไปลงนะหน้าทอง ,นะหน้าทอง+สาริกา แล้วหลวงพ่อลงสักให้ด้วยเพราะอะไรคะ?
 เปนเมตตาที่หลวงพี่ท่านดูเปนคนๆไปหรอคะทีาเพิ่มการสักให้?
ขอบคุนคำตอบล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ beer3515

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขออนุญาต ตอบรวมกันเลยนะครับ

นะ หน้าทอง ถ้าคุณไปลงที่กุฏิใหญ่ กับหลวงพ่อสำอางค์ จะไม่มีการใช้เข็มแทงลงที่ใบหน้า แต่

ถ้าคุณไปลงกับ พระอาจารย์ติ่ง ท่านจะลง นะ หน้าทอง และ สาริกาให้พร้อมกันทีเดียวครับ ไม่ต้องขอครับ

ถึงเวลา ไปซื้อดอกไม้ ธูปเทียน และแผ่นทองคำเปลว (ชุดเล็กหรือชุดใหญ่ก็ว่ากันไปครับ)

โดย พระอาจารย์ท่านจะใช้เข็มสัก(เบาๆ พอเจ็บนิดๆ) ที่หน้าผาก แก้มทั้ง 2 ข้าง และที่ลิ้นครับ

หลังจากนั้น ท่านจะปิดทองคำที่ หน้าผาก แก้ม และก็ลิ้นครับ

ส่วนเรื่อง ความแตกต่างด้านเมตตา ของ ทอง 3 แผ่น กับ 9 แผ่นนั้น

ผมไม่ทราบครับ ส่วนตัวไปก็ลงชุดใหญ่ทุกครั้งครับ (แนะนำถามที่หน้ากุฏิ ดูครับ ว่าต่างยังไง)

ส่วนใครจะได้รับความเมตตาจากอาจารย์ โดยได้รับการสักเพิ่มนั้น

พระอาจารย์ท่านจะเห็นสมควรเองครับ หรือไม่ บางคนก็ ขอ กับพระอาจารย์ท่านครับ

สรุป คือ เป็นคนๆ ไปครับ ไม่ใช่ทุกคนครับ

ออฟไลน์ zeedsazz

• สมาชิกใหม่ แนะนำด้วยค่ะ
  • ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขออนุญาต ตอบรวมกันเลยนะครับ

นะ หน้าทอง ถ้าคุณไปลงที่กุฏิใหญ่ กับหลวงพ่อสำอางค์ จะไม่มีการใช้เข็มแทงลงที่ใบหน้า แต่

ถ้าคุณไปลงกับ พระอาจารย์ติ่ง ท่านจะลง นะ หน้าทอง และ สาริกาให้พร้อมกันทีเดียวครับ ไม่ต้องขอครับ

ถึงเวลา ไปซื้อดอกไม้ ธูปเทียน และแผ่นทองคำเปลว (ชุดเล็กหรือชุดใหญ่ก็ว่ากันไปครับ)

โดย พระอาจารย์ท่านจะใช้เข็มสัก(เบาๆ พอเจ็บนิดๆ) ที่หน้าผาก แก้มทั้ง 2 ข้าง และที่ลิ้นครับ

หลังจากนั้น ท่านจะปิดทองคำที่ หน้าผาก แก้ม และก็ลิ้นครับ

ส่วนเรื่อง ความแตกต่างด้านเมตตา ของ ทอง 3 แผ่น กับ 9 แผ่นนั้น

ผมไม่ทราบครับ ส่วนตัวไปก็ลงชุดใหญ่ทุกครั้งครับ (แนะนำถามที่หน้ากุฏิ ดูครับ ว่าต่างยังไง)

ส่วนใครจะได้รับความเมตตาจากอาจารย์ โดยได้รับการสักเพิ่มนั้น

พระอาจารย์ท่านจะเห็นสมควรเองครับ หรือไม่ บางคนก็ ขอ กับพระอาจารย์ท่านครับ

สรุป คือ เป็นคนๆ ไปครับ ไม่ใช่ทุกคนครับ

ขอบคุนค่ะ อีกคำถามนะคะ ลงสาริกาลิ้นทองห้ามกินเหล้าใช่มั้ยคะ พอดีทำงานต้องกินอ่ะคะ เลี่ยงไม่ได้เลย

ออฟไลน์ beer3515

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ข้อห้ามสำหรับผู้ที่ลง นะ หน้าทอง และสาริกา กับพระอาจารย์ติ่ง มีดังนี้นะครับ

1.ห้ามด่าพ่อแม่ตนและคนอื่น

2.ห้ามบ้วนน้ำลาย, อาเจียน ลงที่ถ่าย หนัก - เบา

3.ให้ถือศีล 5

4.ไม่กินมะเฟืองกับน้ำเต้า(สำหรับการลง นะ และ สาริกา ของพระอาจารย์ติ่งครับ)

ส่วนเรื่องทานเหล้านั้น ถ้าเราดื่มเพราะเป็นหน้าที่ และ เป็นสิ่งที่เลี่ยงไม่ได้ ก็ไม่เป็นไรครับ แต่

ขอให้ ดื่มอย่างมีสติ ดื่มแค่พอสมควร อย่าดื่มจนให้อารมณ์พาไปนะครับ

ถ้าสงสัย วันที่คุณไปลง นะ  ก็สอบถามกับพระอาจารย์ติ่ง หรือป้า ที่อยู่ในกุฏิพระอาจาย์ติ่งได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 2556, 08:49:03 โดย beer3515 »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
"สาลิกาไงก็ต้องลงอักขระที่ลิ้นครับ" 
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็