ผู้เขียน หัวข้อ: คาถาอะไรครับ...นาสังสิโม ฯ ....  (อ่าน 22357 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
คาถาอะไรครับ...นาสังสิโม ฯ ....
« เมื่อ: 18 มี.ค. 2551, 08:34:41 »
สวัสดีครับ

***   ขอถามเรื่องคาถาครับ...เป็นคาถาอะไร...ใช้กับอะไร...แปลและหมายความว่าอย่างไร..ครับ

นาสังสิโมฯ
พรหมา จะ มหาเทวา สัพเพ ยักขา ปะลายันติ พุทธมะอะอุ นะโมพุทธายะ
วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา วิระทาสี วิระอิตถิโย
พุทธัสสะ มานี มามะ พุทธัสสะ สวาโหมฯ

***    ขอบอบพระคุณครับ....สวัสดีครับ    พิศร   ครับ     :090:

ออฟไลน์ แดง ไบเล่

• ปัญจมะ
ตอบ: คาถาอะไรครับ...นาสังสิโม ฯ ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มี.ค. 2551, 10:03:37 »
คาถาเงินล้าน ครับ ของหลวงปู่ปานวัดบางนมโค  นาสังสิโม น่าจะเป็นหัวใจเต่าเรือน นะครับ สรุป เป็น คาถา เรียกทรัพย์ครับผม  :-*

ออฟไลน์ seata

• สัตตมะ
  • **
  • ..seatar..
ตอบ: คาถาอะไรครับ...นาสังสิโม ฯ ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มี.ค. 2551, 12:06:09 »
คาถาเงินล้าน หลวงพ่อปาน-หลวงพ่อฤาษี?   สวด3-7-9 หรือบ่อยๆคำว่าไม่มีจะไม่มาเยือนท่านเลย
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ )
สัมปะจิตฉามิ
นาสังสิโม                   ( คาถาพระพุทธกัสสป )
พรมมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ          ( คาถาปัดอุปสรรค )
พรมมา จะ มหาเทวา อภิลาภา ภะวันตุเม          ( คาถาเงินแสน )
มหาปุญญ มหาลาโภ ภะวันตุเม             ( คาถาลาภไม่ขาดสาย )
มิเตพาหุหะติ                   ( คาถาเงินล้าน )
พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง
วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตถิโย พุทธัสสะ
มานีมานะ พุทธัสสะ สวาโหม             ( คาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า )
สัมปะติจฉามิ                   ( คาถาเร่งลาภให้ได้เร็วขึ้น )
เพ็ง เพ็ง พา พา หา หา ฤา ฤา                 ( คาถามหาลาภ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มี.ค. 2551, 12:09:18 โดย seata »
หากลดบางอย่างให้น้อยลง แล้วจะได้บางสิ่งมากขึ้น

ออฟไลน์ แดง ไบเล่

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มี.ค. 2551, 12:45:38 »
ถูกต้องนะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มี.ค. 2551, 08:03:09 »
ถูกต้องนะครับ นาสังสิโม คือ หัวใจพญาเต่าเรือน เขาเขียนแบบวิ่งอ่ะครับ
นา สัง สิ โม
สัง สิ โม นา
สิ โม นา สัง
โม นา สัง สิ
ข้อมูลที่เหลือ ก็ของท่าน seata  เลยครับ :-*

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มี.ค. 2551, 08:35:54 »
สวัสดีครับ

ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่ให้ความกรุณาตอบเป็นธรรมทานแก่ผมและอนุชนรุ่นหลังๆมากๆครับ

ทุกท่านที่กรุณาตอบ..ตามสมควร...ผมคิดว่าเป็นบุญครับ...เพราะผมเองเข้าใจว่าไม่มีใครรู้หมดไปทุกเรื่องครับ...(ยกเว้นพระพุทธองค์)

ผู้รู้ท่านใดมีความรู้...ช่วยกันเสริมความรู้...ช่วยให้ความเข้าใจกันครับ...ทำให้ webboard...ของเรามีสีสรรมีสาระน่ารู้น่าสนใจมากยิ่งขึ้นครับ...

***   วันนี้ขอแถม..ถามต่ออีกเล็กน้อยครับ...ว่า...

01.คำว่าสวาโหม...แปลว่าอะไรครับ..

02.หัวใจพญาเต่าเรือน เขาเขียนแบบวิ่ง..หมายว่าอย่างไรครับ

03.คาถาที่ใช้ต้องมีวัตถุมงคลประกอบด้วยหรือไม่ครับ.

***   ขอขอบพระคุณครับ...สวัสดีครับ...พิศร    ครับ    :090:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มี.ค. 2551, 11:04:04 »
นา สัง สิ โม  (ต่อไปเริ่มตัว สัง )
สัง สิ โม นา  (ต่อไปเริ่มตัว สิ )
สิ โม นา สัง  (ต่อไปเริ่มตัว โม )
โม นา สัง สิ อ่ะครับ
วัตถุมงคลก็ต้องอาราธนาก่อนใช้ จึงจะดี
สวาโฆม ไม่ทราบความหมายจริงๆครับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มี.ค. 2551, 12:20:10 »
ที่ทราบคาถาที่ลงท้ายด้วยคำว่าสวาโหม  จะมาจากสายฤาษี......(ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ)

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มี.ค. 2551, 07:41:09 »
สวัสดีครับ

ขอขอบพระคุณครับ...ได้รับความรู้เพิ่มเติมมากขึ้นครับ...

เมื่อวันวานได้รับพระสมด็จหลังยันต์จม เสาร์ ๕ ปี ๒๕๑๒...จากเพื่อนเก่าท่านหนึ่ง..เพื่อนบอกว่าได้มาจากวัดโพธินิมิตร กทม.เมื่อปี2520 ผมถามว่ามีคาถากำกับหรือไม่..เพื่อนบอว่ามีและพอจะจำได้...คาถาคือ... พุทโธ อะระหัง สุ สุ สิ โธ พุทโธ ภะคะวาติ   พุทโธ นะโมพุทธายะ...แต่ไม่รู้ว่าแปลว่าอะไร...

***   วันนี้ขอถามหนึ่งคาถานะครับ...และช่วยแปลให้ด้วยครับ...ตามสมควรนะครับ...

01.คาถาผิดหรือไม่ครับ...

02.ช่วยกรุณาแปลให้ด้วยครับ...

03.โดยเฉพาะ สุ สุ สิ โธ แปลเป็นและมาอย่างไรครับ.

***   ขอขอบคุณครับ...สวัสดีครับ...พิศร   ครับ    :090:

• ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มี.ค. 2551, 09:28:25 »
โอ ไม่ทราบครับ :)