ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ ตะกรุด นำมาทำเป็นสายรัดข้อมือทีครับ  (อ่าน 3298 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กสุรินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
คือว่าผมหาตะกรุดขนาด 1-1.5 นิ้ว นำมาทำเป็นสายรัดข้อมืออะครับ
พวกพี่ช่วยแนะนำผมทีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
อืม แล้วแต่เลยครับท่าน ใช้ความคิดสร้างสรรค์ดัดแปลงไปครับ ของผมนะครับที่เคยทำ ไปเช่าตะกรุดข้อมือรูปวัวธนูของวัดบางพระ ที่กุฏิหลวงพ่อสมชาย มาถักใหม่เป็นแบบชักรูดได้ครับ  อีกอย่างที่จะทำอยู่ครับตอนนี้ คือหาเหรียญหลวงพ่อเปิ่นเล็กๆไปเลี่ยม ทำเป็น 2 ห่วง หัวท้ายแล้วเอามาต่อกันทำเป็นกำไลข้อมือครับ น่าจะงามอยู่ ไปที่แผงอากวงในวัดบางพระ อากวงให้เหรียญกระดุมหน้าเสือ ( เสือสมิง ) มา 2 เหรียญครับ น่าจะเข้าชุดกันได้อยู่  :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
อืม แล้วแต่เลยครับท่าน ใช้ความคิดสร้างสรรค์ดัดแปลงไปครับ ของผมนะครับที่เคยทำ ไปเช่าตะกรุดข้อมือรูปวัวธนูของวัดบางพระ ที่กุฏิหลวงพ่อสมชาย มาถักใหม่เป็นแบบชักรูดได้ครับ  อีกอย่างที่จะทำอยู่ครับตอนนี้ คือหาเหรียญหลวงพ่อเปิ่นเล็กๆไปเลี่ยม ทำเป็น 2 ห่วง หัวท้ายแล้วเอามาต่อกันทำเป็นกำไลข้อมือครับ น่าจะงามอยู่ ไปที่แผงอากวงในวัดบางพระ อากวงให้เหรียญกระดุมหน้าเสือ ( เสือสมิง ) มา 2 เหรียญครับ น่าจะเข้าชุดกันได้อยู่  :002:

คนรู้จักผมเลี่ยมเป็นกลมๆ ไม่มีหู แล้วมาถักเชือกต่อกัน ก็งามใช่ย่อยครับ  :016:

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
ตะกรุดวัดเจดีย์แดงครับของล.พ.จำลอง , ตะกรุดหน้าทองของล.ป.ผาด อ่างทองครับ :093: :100: :075:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ถ้าพูดทั่วๆ ไปแล้วนะครับ.... ผมว่า

ตะกรุดนักปราช หลวงปู่นะ วัดหนองบัว

ตะกรุดลูกอม หลวงพ่อแม้น วัดหน้าต่างนอก

ตะกรุดหอมเชียง วัดบางพระ

ตะกรุดพิศมร ของที่ต่างๆ เช่น หลวงปู่เหรียญ วัดระโหง ,

หลวงพ่อไสว วัดปรีดาราม , หลวงพ่อพุฒ วัดกลางบางพระ มีขนาดเล็กพอดีครับ

แล้วก็ ถ้าเป็นชานหมาก หรือ เม็ดยาจินดามณี ใส่หลอดรวมกันแล้วถักเชือกเป็น เชือกข้อมือก็ Ok นะครับ  :089:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
สำหรับกระผม-=ตะกรุดหอมเชียงครับพี่น้อง =- 100%
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ผมว่าไม่ก็ลองหาพวกลูกสะกด อะครับ
มาร้อยแล้วถักเชือก เป็นสายข้อมือก็งามไม่น้อย
ยิ่งถ้าได้ของหลวงพ่อเกตุ วัดเกาะหลักละก็
สุดยอดค้าบบบบบบบบบบ :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
วันนี้ไปที่โรงเจมาครับ เห็นเค้าเอาทรายเสกหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาใส่ขวดเล็กๆเป็นสายรัดข้อมือ คลาสสิคไปอีกแบบครับ  :001:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
สำหรับกระผม-=ตะกรุดหอมเชียงครับพี่น้อง =- 100%

เพิ่งไปเช่าตะกรุด เสาร์ 5 ที่วัดบางพระ ถ้าจะเอาไปทำเป็นสายรัดข้อมือได้มั๊ย เพราะว่าอยู่ในหลอดยาวกว่าตะกรุดหอมเชียง ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำได้มั๊ย ร้านใส่กรอบพระเค้ารับทำรึเปล่า

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ตะกรุด ที่ไม่มีรูปหลวงพ่อหรือพระสงฆ์ ท่านสามารถแขวนข้อมือได้ขอรับ