ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าจะรู้ได้ไงว่าของอยู่กับตัวไหม  (อ่าน 1608 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoNNoY

• ทุติยะ
  • **
ผมอย่างทราบว่าจะรู้ได้ไงว่าของที่เราได้ไปสักมาจะอยู่หรือไม่อยู่กับเรา
มีคาถาหรืออะไรที่จะทำให้เรารู้หรือต้องทำยังไงใครทราบช่วยบอกผมทีครับ
การที่เราผิดข้อกำนั้นจะมีผลเสียหือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
ใจของเราเท่านั้นครับที่จะรู้ ด้วยความเคารพ ครับ  :001:
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ก็ต้องถามตัวเองก่อนละครับว่า
ที่ผ่านมาเราทำผิดข้อห้ามของครูบาอาจารย์มากน้อยแค่ไหน
เป็นคนดี ทำตามข้อห้าม รักษาศีลห้า บ้างเท่าที่จะทำได้
รับรองครับ ของอยู่กับตัวชัวๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Aram_boy

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
การจารู้ว่าของยังอยู่กับตัวเรารึเปล่าเรารู้ได้โดยวันไหนที่เราคิดว่าเราทำไม่ดีแล้วมีอาการดังนี้แสดงว่าของหลุด
-ปวดหัวเหมือนตื้อๆอึนๆ
-ร้องสะทานกาย
-ใจระสับระสาย
-ไม่สบายใจ
แต่มันมีวิทีแก้น่ะครับ
โดยเค้าเรียกว่าการอาบน้ำส้มปอย
ต้องอาบไนที่แจ้ง
ต้องดูวันดีไนการอาบ
ต้องมีคาถากำกับน้ำด้วย
ทางที่ดีเราก็รักษาคำสัจจะที่เราไห้ไว้กับครูบาอาจารดีกว่าคราบ

ด้วยความเคารพ   
กระผมมิได้อวดรู้อวดดี เพียงแต่เป็นบุคลที่สนใจด้านนี้มากๆ
และพอได้ล่ำเรียนวิชามาบ้าง ก็ได้พูดตามที่ครูบาอาจารย์ได้สอนมาคราบ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขึ้นอยู่กับการปฏิบัติของเราเองหล่ะครับ จะดีหรือไม่ดีก็อยู่ที่ตัวทำครับผม  :054:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ตามที่น้องก็อตและน้องนัฐว่ามาครับผม

อยู่ที่ใจครับ

เราไม่ลบหลู่ครูบาอาจารย์

ท่านก้ออยู่กับเราตลอดล่ะครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
อืมม  เข้ามาหาความรู้ครับ  ..

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
ไม่ลบหลู่ครูอาจารย์ ที่สำคัญไม่ด่าพ่อด่าแม่ทั้งของตนเองและคนอื่น สำคัญครับของหลุดเห็นๆ
คิดดีทำดี ถึงของหลุดไปแต่ภัยไม่มาถึงตัวครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
สำหรับท่านที่หลุดก็สามารถไปลงได้ขอรับ แต่ถ้าไม่อยากให้หลุดก็อย่าทำในข้อห้าม
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็