ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง วัวธนู  (อ่าน 6992 ครั้ง)

ออฟไลน์ SATU

• ตติยะ
เรื่อง วัวธนู
« เมื่อ: 18 ต.ค. 2551, 10:33:21 »
รบกวนพี่ๆน้องๆช่วยตอบหน่อย วัวธนูหลวงพ่อพุฒวัดกลางบางพระ ที่ให้บูชาที่วัดตอนนี้มีรุ่นไหนบ้างที่ทันหลวงพ่อ รบกวนหน่อยครับ
คนเก่งหาง่าย คนทำได้หายาก

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: เรื่อง วัวธนู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ต.ค. 2551, 10:41:51 »
ถามหลวงพี่ที่เฝ้าตู้ได้เลยครับ ท่านบอกตรงๆ
แต่ถ้าจะเอาที่ทันท่าน จริงๆ คงไม่พ้นแบบขนาดบูชาครับ
เห็นว่ายังมีเหลืออยู่บ้างนะครับ ส่วนขนาดพกติดตัวก็มีทั้งของเก่า
และของที่สร้างขึ้นใหม่ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ต.ค. 2551, 11:03:15 »
มีทั้งขนาดบูชาและขนาดห้อยคอครับ ลองเข้าไปสอบถามพระอาจารย์ที่อยู่ที่ตู้วัตถุมงคลของทางวัดเลยครับ กระจ่างชัวร์ครับผม  :001:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ต.ค. 2551, 12:33:59 »
ที่วัดจะบอกว่ารุ่นไหนทัน

รุ่นไหนสร้างทีหลัง

ไม่ต้องกังวลเลยครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ต.ค. 2551, 12:41:20 »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ต.ค. 2551, 01:41:16 »
ที่เลี่ยมอยู่แล้วจัวเล็กก็ ไม่แพงครับ

น่าจะเล่นตัวใหญ่มาหน่อย ราคาประมาณ 300 อ่ะครับ

น่าแขวนครับ ไปหาเลี่ยมกรอบเอง ที่วัดก็มีเลี่ยมบ้างแล้ว  :089:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ต.ค. 2551, 01:56:20 »
สอบถามที่วัด ชัดเจนที่สุดครับ

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ต.ค. 2551, 02:01:37 »
วัวธนูของหลวงปู่กาหลง ก็เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ต.ค. 2551, 07:21:31 »
วัวธนูเห็นพี่ที่ตู้วัตถุมงคลที่วัด เค้าบอกว่าทันหลวงพ่อนะครับ ของอันไหนทัน เค้าก็บอกว่าทัน ไม่ทันก็บอกไม่ทันครับ

อันนี้วัวธนูครั่งพุทราแบบตัวเล็ก..

อันนนี้วัวธนูเลี่ยมเดิมจากวัว ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นเรซิ่นนะครับ ไม่ได้ปั้นมือ เหมือนตัวแรก

อันนี้แถมครับ วัวธนูพระอาจารย์ปุ้ม วัดศาลาแดง มีใครทราบมั๊ยครับ ว่านอกจากหญ้าและน้ำแล้ว ทำไมต้องถวายขนมเปี๊ย ทุกวันพระ..

เจ้ากล้า บางระจัน หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ต.ค. 2551, 07:22:54 »
เจ้ากล้า บางระจัน หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน

ออฟไลน์ poommv41

• ตติยะ
  • จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - poommv41@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ต.ค. 2551, 05:59:29 »
อย่าให้มันกินข้าวแค่นั้นแหละครับ   แต่ถ้าคิดว่าของคุณแน่แล้วก็เชิญ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ต.ค. 2551, 08:15:10 »
สมัยก่อนๆโน้นเฒ่าคนแก่เขาเล่าให้ฟังนะ เขาเคยมีของเก่า พอถึงวันพระต้องบริกรรมคาถา จนมีเสียงและวัว จะหายฟุบไป ต้องปล่อยไปกินหญ้าทุกวันพระวัวธนูนี้แรงนัก ป้องกันเคหสถานจากคุณไศยใดๆชงัด อาละวาดใส่โจรถึงแก่คางเหลืองกันมานักต่อนัก

นี้คือคุณยายแถวบ้านท่านเล่าให้ผมฟัง
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• ตติยะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ต.ค. 2551, 08:46:04 »
เข้าไปบูชามาแล้วครับเมื่อวันจันทร์ตรงกับงานกฐินพอดีเลย ได้แบบเลี่ยมตัวใหญ่สุดมาเหลือ2ตัวพอดี 500 บาทหลวงพี่ที่ตู้ให้ไปอธิฐานบอกพลวงพ่อพุฒอีกทีแล้วให้นำเงินที่บูชาไปใส่ตู้ แต่ที่สงสัยก้อคือคาถาบูชาจะไม่ค่อยเหมือนกับของหลวงพ่อน้อย เหมือนตัดมาบางท่อน
คาถาบูชาโค
สาทาเว ทายะสะตะทะสายะ ทาสาสาทีกุกุ ทีสาสากุกตุกุ พุตะภูโค สวาหะ ชัยยะมังคลานิ
ท่านใดมีนอกเหนือกว่านี้บ้างครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 ต.ค. 2551, 11:06:55 »
ความจริงโองการวัวธนูนี่ยาวมากๆครับ พี่เก่งเคยนำมาลงไปแล้ว คงต้องรอสอบถามพี่เค้าดูอ่าครับ
แต่ผมจำหัวใจ วัวได้ มีดังนี้ครับ โอมโคโน มหาโคโน โอมโคโส มหาโคโส
ส่วนโองการ ยาวมากๆครับต้องรอพี่เก่ง(ท่านสิบทัศน์) มาช่วยบอกครับอิอิ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 ต.ค. 2551, 02:45:38 »
โองการได้มาแล้วครับเป็นภาษาลาวอ่านยากเหมือนกัน และคาถาเสกหญ้าคา
อิมัง อังคะพันธนัง อธิฐามิ (ใช้หญ้าคา 7 ใบท่องขณะขมวดปลายใบทั้ง 7 ใบ )

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 ต.ค. 2551, 07:57:02 »
ครับผม ตามนี้เลยครับ http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,4552.0.html  :001:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 ต.ค. 2551, 08:40:41 »
อย่าให้มันกินข้าวแค่นั้นแหละครับ   แต่ถ้าคิดว่าของคุณแน่แล้วก็เชิญ
ขอเสริม เหล้า ด้วยครับ

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 ต.ค. 2551, 06:13:02 »
เดินตรงไปถามที่ตู้เลยสิครับ
ชัวร์ เเน่

ความศรัทธา คือ เบื้องต้นของปาฎิหาริย์

+++ เสือนอนอย่าคิดว่า...เสือหลับ+++

+++ เสือไม่ขยับอย่าคิดว่า...เสือตาย +++

+++ เสือไม่มีลาย...ใช่กัดใครไม่เป็น +++

ออฟไลน์ oho

• ตติยะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 ต.ค. 2551, 11:50:22 »
หน้าสนครับ