ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยให้คำเเนะนำหน่อยขอรับ  (อ่าน 2532 ครั้ง)

ออฟไลน์ dogpom001

• ตติยะ
ช่วยให้คำเเนะนำหน่อยขอรับ
« เมื่อ: 20 พ.ย. 2551, 04:48:33 »
เรื่องมันมีอยู่ว่าวันที่20พ.ย.51เป็นวันกำเนิด ร.ร. ของผมผมก็เดินในโรงเรียนไปเรื่อยๆพอช่วงบ่ายผมก็มานั่งริมระเบียงเพื่อส่งงานสักพักเพื่อนผมก็มานั่งข้างผม2คนเป็น ช. ทั้ง2คนครับเเล้วมีเพื่อนสนิทที่เป็นผู้หญิงชื่อฟางกับเเจนครับมานั่งตรงข้ามเรา5คนก็นั่งดูรูปถ่ายที่ได้จากในงาน ร.ร.ครับเราก็นั่งหัวเราะกันซักพักมีเพื่อนชายคนหนึ่งที่อยู่ชั้นเดียวกับผมเเละห้องเดียวกันชี้หน้าด่าผมต่างๆนาๆผมก็ไม่สนใจ(คนที่ชี้หน้าด่าเนี่ยเป็นแฟนเก่าฟางความจริงเขาก็รู้ว่าผมเป็นเพื่อนสนิทกับฟางนานเเล้วเเละก็รู้ว่าผมมีแฟนเเล้ว)ซักพักคนที่ด่าผมเเละเพื่อนของเขาอีกห้าคนก็เดินผ่านผมมีคนหนึ่งชี้หน้าด่าผมว่า(ความจริงใช้ภาษาพ่อขุนรามด่าผมครับ)"นายระวังตัวไว้ให้ดีเถอะอย่ากวน...ให้มากนักเดี่ยวนายโดนรุมเเน่"งงมากครับผมชีวิตผมไม่เคยชกต่อยกับใครเเละไม่เคยด่าพ่อแม่ใครไม่หาเรื่องใครมาเจอวันนี้เซงครับผมโดนรุมจะทำไงครับ :070:ผมไม่มีพวกมีเเต่เพื่อนที่ล้วนเป็นเด็กเรียนทั้งกลุ่ม(ผมเคยลงเก้ายอดจระเข้เถรวาทเเละอะไรไม่รู้อีก4อย่าง)
มันจะช่วยปกป้องผมได้ไหม ผมว่าจะลงเพิ่มเเต่ไม่รู้ลงอะไรดีครับ(เช้าวันนี้คิ้วขวากระตุกเเรงมากๆครับ)ให้คำปรึกษาผมหน่อยขอรับ :054: :070: :054:

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
ตอบ: ช่วยให้คำเเนะนำหน่อยขอรับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พ.ย. 2551, 05:05:35 »
ไปที่วัด
เตรียมเครื่องสังฆทานไปด้วย
ขึ้นกุฎิไปหาหลวงพ่อ
ถวายสังฆทาน
อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร

ไปไหน มาไหนพยายามไปกับเพื่อน
หลีกเลี่ยงการไปไหน มาไหนคนเดียว

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: ช่วยให้คำเเนะนำหน่อยขอรับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พ.ย. 2551, 08:48:28 »
จะทำอย่างไรดีครับสำหรับสถานการณ์เช่นนี้ ลองทำความเข้าใจกันก่อนนะครับ อาจจะดีขึ้นครับ  :001:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พ.ย. 2551, 08:55:33 »
ใจเย็นๆครับ..เพื่อนกันมีเรื่องกันแล้วเดี่ยวจะมองหน้ากันไม่ติดนะครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พ.ย. 2551, 09:44:36 »
หมั่นสวดมนต์ไหว้พระขอพรครูบาอาจารย์
ให้ท่านช่วยคุ้มครองและตั้งจิตให้เป็นสมาธิอาจจะช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ
ลองดูๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 พ.ย. 2551, 10:36:05 »

เลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ แต่อะไรจะเกิดก็คงห้ามไม่ได้  ปรึกษาอาจารย์ไว้ก่อนสิครับ ผมว่าดีที่สุด ถ้าคุณเป็นเด็กที่เรียนและไม่อยากมีเรื่องนะครับ  ผมว่าท่านอาจจะเรียกทั้งสองฝ่ายมาคุยกัน อย่างน้อยก็เหมือนการแจ้งความไว้เผื่อมีอะไรเกิดขึ้นนะครับ  ป้องกันไว้ก่อนดีกว่ามาแก้ทีหลังนะครับ    แต่อะไรจะเกิดมันก็เจ็บกันทั้งสองฝ่ายนะครับ  ไม่มีฝ่ายไหนไม่เจ็บหรอกครับ 

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พ.ย. 2551, 11:57:50 »
พยามยามอยู่ห่างๆคนที่พาเราไม่ในทางไม่ดีเลี่ยงได้เลี่ยงถ้ามันมาทำไรเราบอกพ่อแม่ปรึกสาครูถ้ามันแกล้งเราในชั้นเรียนอาจารย์ไม่สน.........หัดอย่ายอมแพ้คนพี่ก็เคยโดนแกล้งตอนเด็กไถตังตบหัวด่าพ่อแม่เราผมก้อรุ้ตัวสู้มันไม่ได้วันนึงไปเรียนมวยคาดเชือกมาเรียนพอได้วามรู้เล็กๆน้อยๆติดตัวใช้ป้องกันตัววันนึงผมโดนแกล้งดึงคอเสื้อตามภาษาไอพวกอวดสาวไงเหงเราไม่มีทางสู้มันบอกเอาไงว่ะ.......ผมไม่รอช้าเอาขาเสยยยปลายคางมันเพื่อนอึ้งกิมกี่ลงไปนอนกับพื้นหายซ่าไปเลยคราวนี้เจอผมไม่กล้ายุ่ง..ยอมมันมากไม่ใช่ว่าดีแต่อันไหนเลี่ยงได้เลี่ยงนะน้อง

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 พ.ย. 2551, 12:01:24 »
ไม่ก้ออย่างที่พี่ๆเขาบอก มันทำร้ายเรา แจ้งความไว้ล่วงหน้า.....อีกอย่างลงบันทึกฝ่ายปกครองใน รร ครับ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 พ.ย. 2551, 12:23:40 »
คนพวกนี้แปลกอย่างนึงนะครับว่ามั๊ย...
ถ้ายิ่งเห็นว่าเรากลัวหรือ(หงอ)มันก้อยิ่งข่มครับ...
ก่อนอื่นต้องประเมินตัวเองก่อนครับว่าเราพอจะรับมือได้มั๊ย(ในกรณีที่หลิกเลี่ยงไม่ได้) ก็ขอท้าแบบตัวต่อตัวครับ...
แฟร์ดี แต่มีข้อสังเกตุนะ พวกชอบรุมส่วนมากก็คงไม่กล้ารับคำท้าแบบนี้แน่ๆท่าน เชื่อได้เลยครับ...
อย่างน้อยก็ทำให้มันเสียหน้าไปแล้วล่ะ...
ถ้าคิดว่าสู้ไม่ไหว เราต้องถอยอย่างมีเชิงครับ...
อย่าไปพูดด้วย ให้เดินหลบไปเฉยๆครับ...
ทั้งหมดทั้งปวงถ้าเลี่ยงได้ให้เลี่ยงครับ...
อาจารย์ท่านสอนว่าเรามีดี ไม่จำเป็นต้องอวดใครครับ...
ท่านจะช่วยก็ต่อเมื่อถึงยามคับขันจริงๆครับ...
ผมเล่าจากประสบการณ์จริงครับ และใช้ได้ผลกับหลายๆเหตุการณ์...
ถ้าจำเป็นก็ต้องสู้ครับ ไม่ต้องกลัว ให้มันรู้ซะบ้าง ว่าเราก็ศิษย์มีครู เป็นกำลังใจให้ครับท่าน...{^_^}...

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 พ.ย. 2551, 08:00:05 »
ให้ "ฆเตสิฆเตสิ กิงการานาฆเตสิ อะหังปิตังชานามิ ชานามิ" ไม่จ้าย!!!!!   ไปหาลูกสะกดดีๆมาใช้สิ อ๊ะแหร่มเลย ไม่มีเรื่องแน่นอน
แล้วก็มี พวกเพชรหลบ เพชรหลีก อันนี้ดี พริ้วหลบดี  {เชื่อว่านายไม่กลัวแต่ไม่อยากมีเรื่องเดี๋ยวมันจะยาว}

ดูแลแฟนสาวดีๆ แล้วชีวีจะสุขสันต์  :026:

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 พ.ย. 2551, 09:48:47 »
ธรรมดาของเด็กผู้ชายครับ แต่ควรใช้ความคิดให้มากๆ ปรับความเข้าใจ ขอโทษขออภัย กันไป

หากคุยกันดีดี ก็จะไม่เกิดอะไรขึ้น อย่าใช้อารมณ์เหมือนเด็กๆ ใช้ความนิ่งเงียบ พูดจากันไปดีกว่าครับ
  :089:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 พ.ย. 2551, 08:46:31 »
ต่อยเลยครับ  ถ้าพูดไม่รู้เรื่อง 

เด็กผุ้ชายชกต่อยเป็นเรื่องธรรมดาครับ

ต่อยกันตอนเย็น หัวค่ำมานั่งกินเหล้ากันครับ :004:

แต่เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ ลองหาทางที่ดีดูก่อนครับ :093:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ dogpom001

• ตติยะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 พ.ย. 2551, 10:41:40 »
 :070:ผมไม่อยากต่อยใครไม่อยากนั่งห้องเย็น(ห้องปกครอง)เดี่ยวไม่มีที่เรียนดีๆผมเเค่ลงยันต์เพื่อป้องกันภัยเผื่อเจอเหตูไม่ดีคับขันจริงๆไม่อยากมีเรื่องเลยครับ/ผมคิดว่าจะย้ายสายไปเรียนEP(english program)จากที่เรียนศิลป์คณิต-อังกฤษ(ผมไม่ชอบคณิตพอดี)จะได้ไม่ต้องไปเกี่ยวพันกับเขาอีก :075:(เรียกว่าทำเรื่องร้ายให้เป็นดีมั้งหรือโชคดีในความโชคร้าย) :095:

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 พ.ย. 2551, 11:14:39 »
ใจเย็นหนุ่มไม่ต้องร้อนรนไป  อย่ากลัวมากจนอยากสักเพิ่มต่อให้คุณมีเพียงก้าวยอดแต่ของอาจารย์ปู่ก็ไม่ต้องกลัวสิ่งใดหากเป็นคนดี เลี่ยงไห้มากที่สุดหากเลี่ยงไม่ได้ก็จะเห็นถึงคุณพระ(นึกถึงหลวงพ่อไว้) :050:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 พ.ย. 2551, 12:04:06 »
ธรรมดาครับ ลูกผู้ชาย ก็ต้องมีเขม่นกันบ้าง ถ้าพอจะคุ้นเคยกันก็คุยกันดีๆ เอาชนะใจคนยาก แต่ถ้าทำได้ได้เืพื่อนเพิ่มอีกครับ

มีเพื่อนดีกว่ามีศัตรู ลองใช้ความดีก่อนใช้อารมณ์ครับ  ตามนั้น

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 พ.ย. 2551, 12:04:22 »
นิ่งไว้ดีที่สุดครับ ไม่ต้องกังวลหรอกครับ ถ้าเราไปกับเพื่อน เขาไม่กล้าทำอะไรเราหรอกครับ

ออฟไลน์ uา€IIa’uดี ~'๑'~

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 พ.ย. 2551, 03:22:19 »

นิ่งๆไว้ก่อนดูเชิงไปก่อนถ้าจะโดนจริงๆก็อย่างที่กระทู้บนๆบอก1 - 1

แต่ถ้าเครียร์กันดีๆได้ก็เครียร์หรือให้เพื่อนขอเบอร์มันแล้วเราก็โทรไปคุยแบบนี้น่าจะดีนะลองดูมั้ย

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 พ.ย. 2551, 10:19:16 »
อย่าหนีปัญหาครับ

หากเผชิญหน้ากับมันได้ดีที่สุด

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 พ.ย. 2551, 10:54:13 »
ก่อนทำอะไรลงไป ลองนึกถึงคนข้างหลังบ้างก็ดีนะ น้อง (พ่อแม่)
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล