ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบที่วัดบางพระมีเศียรพ่อแก่ให้เช้าไหมครับแบบเป็นไว้ที่บูชาเป็นที่โขนไส่อะค  (อ่าน 5865 ครั้ง)

ออฟไลน์ james132

• ตติยะ
    • อีเมล
อยากทราบที่วัดบางพระมีเศียรพ่อแก่ให้เช้าไหมครับแบบเป็นไว้ที่บูชาเป็นที่โขนไส่อะครับ และท่าบูชาต้องทำยังไงบางครับ และราคาเท่าไรอะครับ ขอบคุณที่ตอบครับ :093:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
มีคับแบบขนาดเล็กๆอ่ะครับแบบหัวโขนอ่ะคับราคาประมาณ400-500ประมานนี้อ่ะคับไม่แน่ใจนะ
รอพี่น้องเรามาตอบกันอีกทีละกันคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
เศียรมักจะหาเช่ามาเองแล้วจึงมาเบิกเนตรทีหลังครับ ต้องดูแลดีๆ เล็กใหญ่ไม่สำคัญ เพราะ พุทธคุณท่านแรงพอกันเว้นแต่จะไปครอบกันต่ออันนี้ ต้องมี เป็นกิจจะลักษณะ ระดับตำหนักหรือ สำนักขอรับ ไปเล่นๆ บ่ดีขอรับ ^^
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
สนามหลวง 2 ก้อมีนะครับ เศียรใหญ่ ได้มาก้อเอามาเข้าพิธีตอนงานไหว้ครูก้อได้นะคับ เห็นอาจารย์ผมบอกอย่างงั้น ผิดถูกอย่างไรขออภัยครับ :001:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ขนาดเล็กที่วัดบางพระเคยเห็นมีอยู่  ถ้าขนาดกลางและใหญ่ คงต้องไปหาที่วัดราชนัดดาครับ แล้วนำมาให้พระอาจารย์ลง+อัญเชิญบอกกล่าวพ่่อแก่ให้

ส่วนมากนิยมกันแบบนั้น ถ้าได้เข้าพิธีครอบครูพระอาจารย์ติ่งที่ผ่านมาก็ดีเลยครับ 

ตอนนี้กำลังหา เศียร..องคต อยู่  เหมือนกัน

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
แล้วบูชายังไง นำมาสักระที่บ้านจะดีไหมครับ วางที่หิ้งพระรึต้องต่ำกว่าครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
บูชาที่บ้านได้ครับ ตัวผมเองยังตั้งบูชาที่บ้านครับ
วิธีตั้งบูชาต้องต่ำกว่าพระพุทธรูปครับ ส่วนของที่บูชาก็มี หมากพลู บุหรี่ หรือยาเส้น พวงมาลัยดอกไม้ เหล้าขาว น้ำเปล่า น้ำแดง
ผลไม้ ฯลฯ แล้วแต่สะดวกครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
บูชาต้องถึง น้ำ ผลไม้ ดอกไม้ ทุกๆ วันพฤหัสบดี สีแสด ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
บูชาที่บ้านได้ครับ ตัวผมเองยังตั้งบูชาที่บ้านครับ
วิธีตั้งบูชาต้องต่ำกว่าพระพุทธรูปครับ ส่วนของที่บูชาก็มี หมากพลู บุหรี่ หรือยาเส้น พวงมาลัยดอกไม้ เหล้าขาว น้ำเปล่า น้ำแดง

..เหล้าขาว กับน้ำแดง คงไม่ต้องมั๊งครับ..

..เปลี่ยนเป็นน้ำชา คงจะดีกว่าครับ..

หมากพูล บุหรี่ ผลไม้ น้ำเปล่า พวงมาลัย ถวายก่อนเพล ก็จะดีนะครับ..

...วันพฤหัสบดี ก็ได้ครับ หรือจะถือวันพระก็ได้ครับ แล้วแต่จะถวาย...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

..เหล้าขาว กับน้ำแดง คงไม่ต้องมั๊งครับ..

..เปลี่ยนเป็นน้ำชา คงจะดีกว่าครับ..

หมากพูล บุหรี่ ผลไม้ น้ำเปล่า พวงมาลัย ถวายก่อนเพล ก็จะดีนะครับ..

...วันพฤหัสบดี ก็ได้ครับ หรือจะถือวันพระก็ได้ครับ แล้วแต่จะถวาย...

พี่เอ็กส์ ไม่รู้สะเลย ว่า เหล้าขาวน้ำแดง ถวายปู่เสร็จ  ลูกหลานก็พลอยชิมไปด้วย  :007:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ผลไม้ หมากพลู พวงมาลัย  จัดเต็มที่ครับ

แต่เหล้านี่ อยู่โซน พระสีฯ นางพิมฯ และพรายๆ หมดเรย

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ที่กุฏิใหญ่มีเศียรพ่อแก่ ให้เช่าครับ ผมยังว่าจะเช่ามาอยู่เลย แต่เกรงว่าลูกชายจะกลัวน่ะครับ ยิ่งเงียบๆอยู่ ที่เห็นมีขนาดประมาณ 3 นิ้ว 250.-, 5 นิ้ว 500.- ขนาดใหญ่เลย 2500.-Up  ครับ มีหลายๆพ่อแก่เลยครับ   :015:

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
ที่กุฏิใหญ่มีเศียรพ่อแก่ ให้เช่าครับ ผมยังว่าจะเช่ามาอยู่เลย แต่เกรงว่าลูกชายจะกลัวน่ะครับ ยิ่งเงียบๆอยู่ ที่เห็นมีขนาดประมาณ 3 นิ้ว 250.-, 5 นิ้ว 500.- ขนาดใหญ่เลย 2500.-Up  ครับ มีหลายๆพ่อแก่เลยครับ   :015:
   ยังมีให้บูชาครับ อย่างที่กุฏิใหญ่บูชาได้เลยเพราะเบิกเนตรแล้ว ถ้ามีเวลาให้หลวงพี่ติ่งเสกแป้งจุลเจิมให้อีกก็ดี

ส่วนผมมีรูปหล่อปู่ฤษี ก็บูชาโดยทุกวันพฤหัสก็จะเปลี่ยนน้ำเปล่า(น้ำต้องเป็นขวดเฉพาะถวายอย่างเดียวไม่รวมกับขวดที่

คนเปิดกินก่อนแล้ว)นอกนั้นก็จะหาพวงมาลัย หมากพลู บุหรี่ ผลไม้ ตามสะดวกเรานะครับ แต่ให้ยึดปฏิบัติตลอดไม่ใช่ทำ

เล่น ๆ เพราะการงานต่าง ๆ เราสำเร็จได้ด้วยแรงครูนะครับ รายละเอียดมีในที่เวบ คนรักพ่อแก่ ของอ. แก้ว จันทร ครับ :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
อยากได้แบบไหน ลองจ้างช่างฝีมือๆ ทำขึ้นสิครับ แล้วไปให้หลวงพ่อ เบิกเนตร
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ uา€IIa’uดี ~'๑'~

• จตุตถะ
ตอนที่ไปวัดบางพระมาตรงที่ให้เช่าของผมเห็นมีอยู่นะครับ

ผิดถูกยังไงต้องขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
อยากทราบที่วัดบางพระมีเศียรพ่อแก่ให้เช้าไหมครับแบบเป็นไว้ที่บูชาเป็นที่โขนไส่อะครับ และท่าบูชาต้องทำยังไงบางครับ และราคาเท่าไรอะครับ ขอบคุณที่ตอบครับ :093:

วันนี้ไปวัดบางพระมา เห็นกุฏิใหญ่  มีหลายขนาดเลยครับ   

เล็ก -250 บาท
กลาง - 500 บาท (เหมือนกว่าจะหมดนะครับ)
ใหญ่ - 2,800 บาท
ใหญ่อีกนิด - 3,000 บาท

เพื่อนผมกะว่าไปคราวหน้าจะเก็บตังค์ไปเอาขนาดใหญ่มาไว้เหมือนกันครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ที่กุฏิใหญ่มีเศียรพ่อแก่ ให้เช่าครับ ผมยังว่าจะเช่ามาอยู่เลย แต่เกรงว่าลูกชายจะกลัวน่ะครับ ยิ่งเงียบๆอยู่ ที่เห็นมีขนาดประมาณ 3 นิ้ว 250.-, 5 นิ้ว 500.- ขนาดใหญ่เลย 2500.-Up  ครับ มีหลายๆพ่อแก่เลยครับ   :015:
   ยังมีให้บูชาครับ อย่างที่กุฏิใหญ่บูชาได้เลยเพราะเบิกเนตรแล้ว ถ้ามีเวลาให้หลวงพี่ติ่งเสกแป้งจุลเจิมให้อีกก็ดี

ส่วนผมมีรูปหล่อปู่ฤษี ก็บูชาโดยทุกวันพฤหัสก็จะเปลี่ยนน้ำเปล่า(น้ำต้องเป็นขวดเฉพาะถวายอย่างเดียวไม่รวมกับขวดที่

คนเปิดกินก่อนแล้ว)นอกนั้นก็จะหาพวงมาลัย หมากพลู บุหรี่ ผลไม้ ตามสะดวกเรานะครับ แต่ให้ยึดปฏิบัติตลอดไม่ใช่ทำ

เล่น ๆ เพราะการงานต่าง ๆ เราสำเร็จได้ด้วยแรงครูนะครับ รายละเอียดมีในที่เวบ คนรักพ่อแก่ ของอ. แก้ว จันทร ครับ :054:
ลองทำดูนะครับ..แล้วจะรู้ได้เลยว่าทำอะไรก็ดีขึ้น

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ถ้านะ คิดว่าชอบเฮฮาปาจิงโกะ ก็พระพิฆเนศวร มหาเทพ หรือพรตรีมูรติ แต่ถ้า จะเอาปกครองก็ปาง5เศียรหรือ พระพรหมครับ ส่วนพ่อแก่แน่นอนว่า สรรพวิชาครู บาสอนมาครูที่สอนเราแหละที่เราเรียกรวมๆท่านว่าพ่อแก่ แต่ละสรรพวิชา สำหรับพ่อแก่ตาไฟ เปลียนน้ำถวายท่านทุกวันครับ หิ้งส่วนใหญ่จะ พยายามถวายรายวันครับ แต่หมากพลูก็จะ ถวายวันครู พยายามสม่ำเสมอครับ เราเรียนศึกษาทุกอย่างมีครูหมด บางคนไม่เชื่อแต่ผมเชื่อข้อนึงคือ

"ถ้าเราบูชาครูเรียนมนานเพียงใด ไม่มีคำว่าคืนครูครับ จำยังกับเบิร์นลงในชิพเลย" พ่อแก่บางท่านชอบสันโดษดังนั้นจะเงียบผิดปกติ ให้ศึกษาก่อนตั้งครับ ดูจากเว็บเอาครับท่าน

ผลทางด้านจิตใจแน่นปึ้ก ผลทางด้านการกระทำ กรรมดีมีผลกรรมไม่ดีส่งผลกับเราเบากว่าเดิมครับ เพราะครูเรารักษา สาธุครับ

ถ้าที่วัดมีก็แนะนำให้เช่าที่วัดตามวัดครับ เผื่อท่านไม่มีเวลาเบิกเนตรเพิ่ม เว้นแต่ทำพิเศษจริงๆเช่นทศกรรณหน้าทอง หรือหน้าพระอินทร์อันนี้เจ๋ง แต่ไม่มีต้องหาสั่งทำ นี้ก็ ต้องหาเบิกหาเข้าพิธีอีกครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2552, 08:35:12 โดย peachsama »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
อบอุ่นดีนะคะ... ทุกคนรวมแรงแข็งขัน...จัดให้ james132 อย่างว่องเลย!
บูชามาแล้ว รัวชัตเตอร์ โพสให้ชมม่างนะ... อยากเห็นจังค่ะ

cho presley       

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ถ้านะ คิดว่าชอบเฮฮาปาจิงโกะ ก็พระพิฆเนศวร มหาเทพ หรือพรตรีมูรติ แต่ถ้า จะเอาปกครองก็ปาง5เศียรหรือ พระพรหมครับ ส่วนพ่อแก่แน่นอนว่า สรรพวิชาครู บาสอนมาครูที่สอนเราแหละที่เราเรียกรวมๆท่านว่าพ่อแก่ แต่ละสรรพวิชา สำหรับพ่อแก่ตาไฟ เปลียนน้ำถวายท่านทุกวันครับ หิ้งส่วนใหญ่จะ พยายามถวายรายวันครับ แต่หมากพลูก็จะ ถวายวันครู พยายามสม่ำเสมอครับ เราเรียนศึกษาทุกอย่างมีครูหมด บางคนไม่เชื่อแต่ผมเชื่อข้อนึงคือ

"ถ้าเราบูชาครูเรียนมนานเพียงใด ไม่มีคำว่าคืนครูครับ จำยังกับเบิร์นลงในชิพเลย" พ่อแก่บางท่านชอบสันโดษดังนั้นจะเงียบผิดปกติ ให้ศึกษาก่อนตั้งครับ ดูจากเว็บเอาครับท่าน

ผลทางด้านจิตใจแน่นปึ้ก ผลทางด้านการกระทำ กรรมดีมีผลกรรมไม่ดีส่งผลกับเราเบากว่าเดิมครับ เพราะครูเรารักษา สาธุครับ

ถ้าที่วัดมีก็แนะนำให้เช่าที่วัดตามวัดครับ เผื่อท่านไม่มีเวลาเบิกเนตรเพิ่ม เว้นแต่ทำพิเศษจริงๆเช่นทศกรรณหน้าทอง หรือหน้าพระอินทร์อันนี้เจ๋ง แต่ไม่มีต้องหาสั่งทำ นี้ก็ ต้องหาเบิกหาเข้าพิธีอีกครับ ^^

พี่พีชครับ ทศกัณฑ์หน้าทองนี่เท่าที่ผมรู้ ช่างปั้นหัวโขนเค้าจะไม่ปั้นแล้วนะครับ เพราะเห็นในรายการเค้าบอกว่าแรงมาก และตอนนี้มีเหลือน้อยมากในประเทศไทยครับ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ :001:

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
ที่วัดบางพระมีเศียรขนาดหัวโขนให้บูชาครับ ผมเพิ่งบูชามาเมื่อ 28 มี.ค. 2552 นี่เองคับ ผมบูชาพ่อแก่กาลสิทธิ์(หน้าเสือ) ราคา 3,000 บาทครับ แต่พ่อแก่หน้าที่เป็นฤาษีผมไม่ทราบราคาครับ การบูชาก็ถวาย น้ำหมาก พลู บุหรี่ ผลไม้ ตามกำลังทรัพย์ครับ ส่วนใหญ่ผมจะถวายวันพฤหัสคับ เพราะเป็นวันครูครับ ทางวัดจะมีพระคาถาบูชามาให้ครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์