ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อคิดดีๆ  (อ่าน 2023 ครั้ง)

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ข้อคิดดีๆ
« เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 01:09:11 »
ช่วงนี้มีกระทู้ ขอคาถากันบ่อย สงสัยว่าไปสักมาแล้วจึงอยากได้คาถา

คาถาหัวใจต่างๆนั้นบางคาถานั้น ต้องยกครูเสียก่อนถึงจะเรียนได้

ไม่เช่นนั้นถือว่าผิดครูนะครับ และการท่องสวดคาถาปลุกต่างๆนั้นก็ต้อง

มีองค์ประกอบอื่นร่วมด้วย เช่นการกำหนดจิต ไม่ใช่ว่าท่องปากเปล่าแต่เพียงอย่างเดียว

ผมเลยอยากจะฝากว่า เปลี่ยนจากขอคาถา มาเป็นขอบทสวดมนต์กันบ้างดีไหมครับ

ให้สวดมนต์ระลึก คุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดา-มารดา คุณครูอาจารย์

ปฏิบัติตนให้ยึดมั่นอยู่ในศีลธรรม (อย่างน้อยก็ศีล 5 ควรจะทำให้ได้)ประกอบแต่กรรมดี

ละเว้นสิ่งไม่ดีทั้งปวง เพราะถือว่าเป็นพื้นฐานที่พุทธศาสนิกชนพึงมีและปฏิบัติครับ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
ตอบ: ข้อคิดดีๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 06:03:41 »
ขอบคุณครับท่าน
หมั่นสวดมนต์และทำกรรมฐานดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 06:16:32 »
อ่านแล้วได้ข้อคิดดีๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 07:56:21 »
เห็นด้วยครับ...

..การสวดมนต์ภาวณา ปฏิบัติกรรมฐาน น่าจะเป็นสิ่งที่ควรกระทำมากกว่าการปลุกของครับ..

..ศีล ภาวณา สมาธิ..

...เมื่อจิตเราเป็นสมาธิ เมื่อกายเราบริสุทธิ์ศีล  กระทำการสิ่งใดที่เป็นมงคลก็สำเร็จมรรคผลทุกประการครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 08:05:56 »
 :053: :053:  เห็นด้วยครับ  เพลงที่ศิลปินนักร้อง ร้องเพลงมีคนนิยมฟัง  ใช่ว่าเราเอาเนื้อร้องมาร้องแล้วจะไพเราะเท่าเจ้าของเพลง

คาถายิ่งมีอะไรลึกซึ้งกว่านั้นอย่างเปรียบไม่ได้   กว่าจะได้กันมาแต่ละบทแต่ละวิชา ฟันฝ่ากันมาไม่ใช่น้อย  ใยเลยจะมาให้กันได้ง่ายๆ

ไม่ใช่เจ้าของคาถาเขาหวงหรอกครับ แต่ท่านก็อยากถ่ายทอดให้คนจริงที่ใช้ได้ผล  ที่ให้ๆกันก็แค่บางส่วน เคล็ดวิชาก็ไม่ได้ให้ัทั้งหมด

สวดมนต์ไหว้พระดีกว่าครับ  ของพระพุทธเจ้าแท้ๆ  ยกครูแค่ นะโม ๓  จบ ก็ท่องได้เ้ลย   :016: :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 08:32:56 »
ศิล 5 ข้อยังรักษา ลำบากเลย แค่ 3 ข้อจะไหวรึปล่าวอ่ะ  :095:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 08:39:54 »
ศิล 5 ข้อยังรักษา ลำบากเลย แค่ 3 ข้อจะไหวรึปล่าวอ่ะ  :095:

จริงครับ ท่านโจรฯ ข้อ ๑ กับ ๕  มักจะพลาด 

ข้อ ๑ ปกป้องตนเองและพวกพ้องจากสถาบันคู่ปรับ  ไม่ถึงกับฆ่าแค่ให้ทาน ยำๆ

ข้อ ๕  สังคมครับ สังคม ไม่จิบซะเลย นายเขม่น เพื่อนเมิน สาวไม่ปลื้ม   เอาซะหน่อย

ตามนั้นครับ แต่ยังไงตามหลักการ ต้องบอก รักษาให้ครบเถอะครับ  ตั้งใจว่าจะรักษาให้ครบ ถึงจะพลาดบ้าง ก็ยังดีกว่าไม่รักษาเลย
    :027: :027:

ผมชอบคำกล่าวเมื่องานไหว้ครูวัดบางพระ ตอนรับศีล  ลุงมัคนายก บอกว่า

"รับศีลกันนะครับทุกท่าน คนมีศีลถึงจะขาด ยังดีกว่า คนไม่มีศีลจะให้ขาด" :052: :027:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 08:49:21 »
ทำให้ดีที่สุด ได้ไม่ได้ อีกเรื่อง
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 10:01:15 »

น้อมรับปฏิบัติครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 10:28:41 »
รับทราบคับ

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 11:18:48 »
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับผม... :053:

ออฟไลน์ MJ“lln ้มป่oJ”•—

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 11:54:01 »
ความรู้ๆ^^
ไม่ลืมไม่มีหรอก มีแต่ลืมช้ากับลืมเร็ว

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 03:46:38 »
เห็นด้วยกับพี่เอ็กครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 05:31:07 »
ครับ ดีครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 07:50:35 »
อ่านแล้วก็ให้ข้อคิดที่ดีนะ คนเราจะได้หรือไม่ดีแต่มันอยู่ที่การทำตัวมากกว่า

คาถาหัวใจต่างๆ เป็นเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้นเอง การรักษาศีล 5 ทุกข้อโดยรวม

ก็สอนให้เราเป็นคนดี คิดดี ทำดี พูดดี เราก็หมั่นสวดมนต์ เจริญภาวนา ให้เกิดสมาธิ

ทำอะไรจะได้มีสติที่จะทำในสิ่งที่ดี :026:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 มี.ค. 2552, 04:28:05 »
แน่นอนที่สุดครับท่านโองการ ชัดเจนครับ  :054: :054: :054: