ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ เกี่ยวกับเหรียญกรมหลวงชุมพรฯ ครับ  (อ่าน 32039 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
พอดีว่าผมมีเหรียญกรมหลวงชุมพรฯ อยู่ 1 เหรียญครับ
ได้มาจากพ่ออีกที ประมาณ 30 กว่าปีแล้วครับ
ด้านหน้าเป็นรูปกรมหลวงชุมพรฯ รศ.129
ด้านหลังเป็นหลวงปู่ศุข วัดมะขามเฒ่า รุ่น 1
คือว่าผมได้หาข้อมูลจากหลายๆแหล่งแล้ว
บ้างก็ว่าไม่มีในสารบบ พระเครื่องคือไม่มีการสร้างจริง(ปลอม)
บ้างก็ว่าสร้างจริง ของจริงราคาหมื่นแก่ๆถึง แสนต้นๆ
ผมเลยไม่แน่ใจเลยลองถามพี่น้องดูครับผม

นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ

ออฟไลน์ joe4299

• จตุตถะ
    • อีเมล
   เหรียญนี้ไม่นิยมเล่นหากันครับ เนื่องจากไม่มีประวัติการสร้างไม่แน่นอน หาที่มาไม่ได้ครับ
ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ  :002: :002: :002:
กยิราเจ กยิราเถนํ
"จะทำสิ่งไร ควรทำจริง"

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
เหรียญนี้เป็นที่ถกเถียงกันนะครับ แต่ แต่ถ้าอยู่มาเกิน30ปี ผมก็ว่าเก็บไว้เถอะครับ ผมเองก็อยากหาเหรียญที่ทันท่านเหมือนกันนะ เขาก็ปล่อยกันเป็นหมื่นถ้าเก่าจริงนะท่าน เพราะเหรียญนี้ เราตีได้2กะระณี
คือ
1. เก๊เก่า (คือแท้ตีแท้ในทุกวันนี้) และ
2. เก๊เน่า(คือทำใหม่แล้วทำให้เน่าดูไงก็ไม่เก่า) พวกลอกๆ ถลอกๆมันแวบๆ เหมือนใช้มานาน ก็ต้องดูกระแสด้วยอ่ะท่าน

ส่วนตัวผม ท่านโคตรโชคดีเลยอ่ะ เป็นผมผมไม่ขายอ่ะ

มีครับ หลวงพ่อสงฆ์ วัดเจ้าฟ้าศาลาลอย ก็ทันเสด็จเตี่ยด้วยครับ
สัตถาเทวะมะนุส สานัง พุทโธ ภะคะวาติ มะอะอุ (หลวงปู่ศุข)
กะยิราเจ กะยิราเถนัง (เสด็จเตี่ย)

ถ้าจะขอบารมีพระปิยมหาราชแล้ว อยากให้ไหว้เสด็จเตี่ยด้วยครับเพราะท่านชอบด้านนี้ และท่านรักบริวารท่านมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มี.ค. 2552, 07:01:32 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เท่าที่ทราบมาก็ประมาณว่า ไม่มีในสารบบหล่ะครับ เดินสนามเกลื่อนไปหมดครับ ก็จะได้รับคำสวดยัดสารพัดต่างๆนานา " เล่นด้วยตา อย่าเล่นด้วยหู "  :001:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ถ้าลองสำรวจตามบ้านญาติพี่น้อง หรือคนรู้จัก หรือนำเหรียญนี้ให้ใครชม

ก็จะได้รับคำตอบว่า "อ๋อที่บ้านก็มี"  หรือไม่ก็เจอบนหิ้งมากกว่าหนึ่งเหรียญ

ที่บ้านคุณพ่อผม มี ๓ เหรียญ บ้านย่า มี ๔  เคยแขวนอยู่พักหนึ่ง ใครเห็นก็ถามว่าดีเหรอ ที่บ้านก็มี 

พิจารณาดูแล้ว เหรียญเก่า เหรียญขลัง ทำไมมีกันเยอะจัง  ก็น่าจะไม่มาตราฐานนะครับ

แต่ในฐานะที่เคารพนับถือ ทั้งหลวงปู่ศุขและเสด็จเตี่ยฯ ผมเก็บนะครับ 

ข้อดี คือ ราคาไม่แพง แขวนให้ระลึกถึงคุณความดีได้ สบายใจ

ข้อเสีย คือ ผู้รู้สวดเราได้ว่า ของไม่มาตราฐาน หรือของไม่ได้ปลุกเสกนั้นเอง

อยู่ที่ใจเราครับ เราจะวางใจไว้ตรงไหน   เล่นอวดของดี หรือเล่นหาพื่อระลึกถึงคุณความดี

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ดูไม่เป็นอ่ะครับ ชมอย่างดียว
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้

:054:  :054:  :054:  :054:  :054: