ผู้เขียน หัวข้อ: มีดหมอทำจากมีดซามุไร  (อ่าน 4504 ครั้ง)

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
มีดหมอทำจากมีดซามุไร
« เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 11:11:48 »
คนไทยเราใครว่าไช่ย่อยครับท่าน นี้คือหนึ่งในดาบสำหรับลอง หลังจากสักยันต์สมัยก่อน

เขาว่าดาบซามุไร คมนักหนา พี่ไทยจับทำมีดหมอซะ ^^

ดาบเล่มนี้เขาใช้จัดการพวก เหนียวๆที่ชอบมาลักโขมยของในสวน ใบเห้ฯบฝาไว้ ด้าม ไปงมได้ในท้องร่องสวน

ดาบทหาร Gunto ก็มีครับ แต่ผมต้องมีรูปพระเกจิสายญี่ปุ่น นิกายเซ็นไว้เสมอ เพื่อความสงบยามค่ำคืนครับ แต่ถ้ามีเรื่อง
เซ่นสาเก1ถ้วย หรืออาหารญี่ปุน เห็นผลครับ แต่ไม่ค่อยทำเพราะเข้าตัว ใครบอกตายปุ๊บเกิดปั๊บเกิดครับ เกิดเป็นโอปะปาติกะเฝ้าของเขา
คนที่ตายด้วยศาสตราวุธเหล่านี้ก็เช่นกันครับ ทางที่ดีชวนสวดมนต์เยอะครับๆ ไหว้บ่อยๆดีเองแหละ เขาก็มีอาจารย์ของเขาล่ะ ดาบฝรั่งผมก็
มีไม้กางเขนคาธอลิกเก่าๆ ที่รื้อมาจากโบสถ์แท้ๆ ไว้ข้างๆครับ อยู่กันสงบร่มเย็นดี (เอาไปใช้ก็ได้ครับวิธีนี้)

ก็แปลกดีเลยเก็บไว้มีดหมอซามุไร

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: มีดหมอทำจากมีดซามุไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 11:15:58 »
ขึ้นชื่อว่าเป็นดาบที่ดีที่สุดในโลก แล้วนำมาทำมีดหมออีก สุดๆละครับ ขอบคุณครับ  :054:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 11:34:21 »
ตำนานมีดดาบอรัญญิก ก็ได้ชื่อว่า สุดยอดมีดดาบของประเทศ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 11:40:40 »

ดาบทหาร Gunto ก็มีครับ แต่ผมต้องมีรูปพระเกจิสายญี่ปุ่น นิกายเซ็นไว้เสมอ เพื่อความสงบยามค่ำคืนครับ แต่ถ้ามีเรื่อง
เซ่นสาเก1ถ้วย หรืออาหารญี่ปุน เห็นผลครับ แต่ไม่ค่อยทำเพราะเข้าตัว ใครบอกตายปุ๊บเกิดปั๊บเกิดครับ เกิดเป็นโอปะปาติกะเฝ้าของเขา
คนที่ตายด้วยศาสตราวุธเหล่านี้ก็เช่นกันครับ ทางที่ดีชวนสวดมนต์เยอะครับๆ ไหว้บ่อยๆดีเองแหละ เขาก็มีอาจารย์ของเขาล่ะ ดาบฝรั่งผมก็
มีไม้กางเขนคาธอลิกเก่าๆ ที่รื้อมาจากโบสถ์แท้ๆ ไว้ข้างๆครับ อยู่กันสงบร่มเย็นดี (เอาไปใช้ก็ได้ครับวิธีนี้)

ก็แปลกดีเลยเก็บไว้มีดหมอซามุไร

ตามพระไตรปิฎกและตามที่พระเถรานุเถระท่านตรัสสอนเอาไว้หลายๆรูปว่า บุคคลที่ตายแล้ว  จะเกิดใหม่ตามอารมณ์สุดท้ายหรืออาจิณกรรมที่มาปรากฏให้เห็น  เช่นถ้าทำกรรมไม่ดีมามาก  ก็จะมีภาพที่เคยทำกรรมชั่วมาปรากฏให้เห็น ก็จะทำให้ใจหมอง  แต่ถ้าบุคคลนั้นทำบุญเป็นเนืองนิจ  ภาพดีๆก็จะมาปรากฏให้เห็น  ทำให้ใจผ่องใส

ถ้าจิตเศร้าหมอง เช่น อาฆาต  เมาสุรา จนขาดสติ  ก็จะไปเกิดทุคติ เช่น เปรต อสูรกาย ยมโลก  อุสทนรก มหานรก ครับ   

แต่ถ้าจิตผ่องใส  เช่น นึกถึงอารมณ์ภาวนา พุท-โธ , สัมมาอะระหัง  ,นึกถึงบุญกุศลที่ได้ทำไว้ดีแล้ว  ก็จะไปสู่สคติโลกสวรรค์ครับ   แต่ถ้าตายในอารมณ์ของฌาน สมาธิ  ก็จะไปเป็นรูปพรหม  อรูปพรหมตามลำดับครับ 

แต่จะมีบุคคลที่จิตก่อนตาย ไม่ผ่องใส ไม่เศร้าหมอง  คือตอนมีชีวิตไม่ทำบุญมาก  ไม่ทำบาปมาก  พอตายไปแล้ว ก็จะวนเวียนอยู่ในโลกมนุษย์อีก 1-7 วัน  อยู่ได้นานสุดก็ 7 วัน  ในช่วงนี้ก็จะมีเจ้าหน้าที่จากยมโลกมารับตัว  ที่ทุกคนมักจะเห็น นุ่งผ้าหยักรั้งสีแดง  ตัวดำ  ผมหยิกครับ

ตายแล้วเกิดใหม่ เป็นเรื่องจริงครับ  แต่ส่วนใหญ่คนที่เกิดในพระพุทธศาสนา แล้วทำบุญตามธรรมเนียม ไม่ได้ทำบาป ไม่ได้ผิดศีลบ่อยๆ  และไม่มีกรรมในอดีตมาส่งผล  พอตายไปแล้วจะไปเกิดเป็นภุมมเทวดา  คือเทวดาอยู่ตามพื้นดินครับ  จะอยู่ใกล้มนุษย์มากที่สุด และชอบวนเวียนมาดูของที่ตนหวง ตนรัก ตอนเป็นมนุษย์ครับ

จิตเต  สังกิลิฏเฐ  ทุคติ ปาฏิกังขา -  เมื่อจิตเศร้าหมองไม่ผ่องใส  ทุคติเป็นที่ไป

จิตเต อสังกิลิฏเฐ สุคติ ปาฏิกังขา  -  เมื่อจิตผ่องใสไม่เศร้าหมอง  สุคติเป็นที่ไป

ขอบคุณคุณพีชมากนะครับ

สาธุ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มี.ค. 2552, 11:46:05 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มี.ค. 2552, 12:19:27 »
เค้าเรียก
  ดาบคาตาน่า / หรือ คาตานะ
หรือเปล่า?ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มี.ค. 2552, 09:45:06 »
แบบนี้เรียก ดาบผีสิง หรือดาบเทพสถิตย์ ดีละครับ  :005: :005:

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มี.ค. 2552, 09:12:45 »
อ่าถ้ามีดหมอเรียกว่าคาตานะ ครับ เพราะกลางๆ ถ้ายาวๆคือโอคาตานะ แต่ถ้ายาวเหมือนง้าวเรียกว่าโนะดาชิ อีกแบบคือตาชิหรือดาชิครับ
ส่วนเล่มเขียวและมีดสั้น เรียกรวมๆว่ากุนโตะครับ กุนมาจากกุนยิน คือทหาร โตะ หรือ โทะ แปลว่ามีด แปลรวมคือมีดทหารครับถูกต้องครับป๋ม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มี.ค. 2552, 10:01:31 »
ดาบญี่ปุ่นก็เปรียบเสมือนของขลังของซามูไรน่ะแหละครับ  :095: :095:
กว่าจะตีได้แต่ละเล่มช่างยากเย็นแสนเข็ญ เหมือนขุนแผนตีดาบฟ้าฟื้นยังไงอย่างงั้น หุๆๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 มี.ค. 2552, 10:06:25 »
ขอดูที่ใบมีดชัดๆหน่อยครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 มี.ค. 2552, 10:15:22 »
พี่พีท ต้องไว้หนวดแบบญี่ปุ่นด้วยสิพี่ หล่อดี  14;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 มี.ค. 2552, 10:41:01 »
แนวมาก โหดด้วย สงสัยต้องหามา ทำใช้เองบ้างแล้ว :025:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:10:40 »
พี่น้องขอมาก็จัดให้ครับ ...

"มิตรภาพไทย-ญี่ปุ่น ไม่มีเสื่อมคลายครับ จากมหามิตรจำยอมกลับกลายเป็นมิตรแท้ในยามยาก"

1.โชว์ใบดาบใบมีดครับพี่น้อง แท้แม้ไม่แต่งเติม

2.เชิญชมครับ ท่านจะเห็นร่องรีดเลือดตรงกลางเวลาเสียบไป ถ้าไม่มีร่องนี้จะดึงยากเพราะมันดูด

3.คาตานะ เล่มนี้เหลือรอดจากกองไฟมาครับ ถ้าจะดูรอยตามตำราคงต้องกล้องละเอียดครับท่าน เสียดายกล้องผม1.2 เอง><

4.เชิญชมครับท่าน

5. ต่อเลยท่าน มีดหมอทำจากมีดญี่ปุ่น มีดเหล่านี้ ผ่านการใช้งานตั้งแต่ยุคสงครามครับ งามตตามอายุไขและการใช้งาน

6.แม้จะอยู่ในบรรพชิตแต่เหล่าผู้ปลิดวิญญาก็ยังคงความงามขลังและมนต์เสนห์ สำหรับชายชาตีเช่นเราๆท่านๆมิเสื่อมคลาย

"ขอคารวะดวงวิญญานทุกดวงที่ ผ่านการปลิดลงด้วยศาสตราวุธเหล่านี้ บัดนี้ท่านได้เป็นส่วนหนึงในพุทธคุณธรรมคุณสังฆคุณในฐานะเครื่องราง
ของขลังได้รับการเคารพบูชา แล้วขอให้ดวงวิญญานทุกท่านจงมีแต่ความสุขเถิด"

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:14:13 »
ฝากข้อคิดถ้าคิดจะสะสมเพราะรักและชอบ ก็ต้องชอบ และรู้จักทำกุศลเยอะๆครับ เพราะทุกวันนี้ผู้ใหญ่ที่สะสมมีดซามุไรและมีดาบกษตริย์ (มีดเจ้าหญิงแท้ๆ) เก็บไว้ที่บ้าน ต้องเข้ากรรมฐานทีละครึ่งเดือน ทุกเดือนครับ เพื่อส่งกุศลให้ผู้เสียชีวิตจากศาสตราวุธโบราณเหล่านี้ ถึงอยู่แล้วไม่ร้อนครับ
อีกทีก็ทำมีดหมอเลย เขาจะได้สงบด้วย

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:16:05 »
โห...แหล่มเลยๆ คะพี่พีช ชอบอันที่มีแสงวับๆๆน่ะคะ เอาไว้แทงตัวตาย 555  :016:ชอบคะ สวยดี ดูขลังดีด้วยคะ  :015:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 04:08:17 »
สุดยอด ครับพี่พีช.....ถ้าได้สักเล่มนะครับ
ผมชอบแบบ หัวตัด กับ ซุปเปอร์ไดหญ้าก็พอละครับ แต่ถ้าจะเอาให้อยู่หมัดต้องสอยด้วยเหล็กคุชาร์บ  :048:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 04:23:42 »
สุดยอด ครับพี่พีช.....ถ้าได้สักเล่มนะครับ
ผมชอบแบบ หัวตัด กับ ซุปเปอร์ไดหญ้าก็พอละครับ แต่ถ้าจะเอาให้อยู่หมัดต้องสอยด้วยเหล็กคุชาร์บ  :048:

ตาเอ็มนี่ออกแนวนักเลงซะแล้วแฮะ  :093:
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 06:11:59 »
เหล้กคุชาร์ป แค่คิดก็สยองสุดๆ แทงแล้วต้องเอาท่อแยงไปไม่งั้นเลือดตกในตาย อ่าน่ามาทำมีดหมอจัง >< แต่ใครเจอก็ป่าราบก่อนรักษาแล้วท่าน

ผู้หญิงมากว่าชาย80ล้านคน แต่ทำไมสักคนไม่หล่นมาเยยอ่ะหลวงพ่อคับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 06:16:38 »

ตาเอ็มนี่ออกแนวนักเลงซะแล้วแฮะ  :093:

ผมพูดเล่นอะครับ แหม่ขำๆ ....

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 08:19:00 »
โห...แหล่มเลยๆ คะพี่พีช ชอบอันที่มีแสงวับๆๆน่ะคะ เอาไว้แทงตัวตาย 555  :016:ชอบคะ สวยดี ดูขลังดีด้วยคะ  :015:
ยังไม่ได้แต่งกันเลยจะรีบไปไหนจ๊ะ :075:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 11:53:00 »
สะสมดาบเหรอครับเนี้ย
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา