ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า กุมารทอง  (อ่าน 4829 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เรื่องเล่า กุมารทอง
« เมื่อ: 26 มี.ค. 2552, 05:44:53 »
ตั้งแต่ผมยังเด็กๆที่บ้านก้อเลี้ยงกุมารทองไว้ ซึ่งผมจะเรียกว่าพี่กุมารทอง ผมจำได้ว่าทุกคนในบ้านเชื่อสนิทใจทุกคนว่ากุมารทองมีจริง เพราะแต่ละคนจะได้รับรู้เรื่องราวต่างๆเช่น ไฟในบ้านชอบปิดและเปิดขึ้นเอง ไม่ก้อจะมีเสียงเด็กเล่นของเล่น หรือข้าวของกระจัดกระจาย บางทีไฟเลี้ยวในรถพ่อที่จอดอยู่เฉยๆก้อติดขึ้นมา ตั้งแต่เด็กมีอะไรจะขอก้อขอพี่กุมารมาตลอด จนตอนนั้นเรียนจบมีรถคันแรกขับได้สักปีก้ออยากจะขาย ตอนนั้นแยกบ้านมาแล้วแต่กลับไปบ้านเก่าเพื่อจะจอดรถไว้ขาย เลยขึ้นไปจุดธูปบอกพี่กุมารให้ช่วยขายรถให้หน่อย หลังจากนั้นก้อลงมาจากบ้านจะไปทำงาน โดยจอดรถทิ้งไว้ พอเดินผ่านรถตัวเอง ได้ยินเสียงเครื่องยนต์ติดอยู่ ตอนนั้นงงเพราะจำได้ว่าดับเครื่องไปแล้ว ล้วงในกระเป๋ากุญแจรถก้ออยูในกางเกง มองที่ประตูประตูก้อล๊อค มองที่สตาร์ทรถ ไม่มีกุญแจ อ้าววววววววแล้วรถติดเครื่องได้ไง ทันใดนั้นก้อคิดขึ้นได้ว่าพี่กุมารคงมาลองเล่นรถดู ก้อเลยเอากุญแจเปิดประตูรถ และเอากุญแจบิดดับเครื่อง และหลังจากนั้นไม่นานรถก้อขายได้  ต่อจากนั้นพี่ชายที่เป็นคนเลี้ยงพี่กุมารก้อย้ายบ้าน กว่า20ปีแล้วที่ไม่ได้พบอิทธิฤทธิ์ของพี่กุมารอีกเลย และตอนนี้ผมก้อไม่รู้ว่าพี่กุมารไปอยู่ที่ไหนเพราะพี่ชายเสียชีวิตไปแล้ว ที่เล่ามาก้ออยากจะบอกเพื่อนๆที่เลี้ยงกุมารทองไว้ว่า ถ้าเลี้ยงเค้าดีๆเค้าจะช่วยเราได้มากทีเดียวครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: เรื่องเล่า กุมารทอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มี.ค. 2552, 05:51:33 »
คือเรื่องเล่าประสบการณ์ที่มีประโยชน์มาก สำหรับผู้คิด หรือกำลังตัดสินใจจะเลี้ยงกุมารนะคะ... ว่าแต่ว่า... เป็นกุมารสำนักใดเจ้าคะ?

cho presley       

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มี.ค. 2552, 05:56:47 »
ใช่เคยครับพี่ bcc  ตั้งใจเลี้ยงดีๆ มีแต่ให้คุณครับ ช่วยได้เกินว่าที่เราคิดเยอะเลย   :016: :016:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มี.ค. 2552, 10:30:31 »
คือเรื่องเล่าประสบการณ์ที่มีประโยชน์มาก สำหรับผู้คิด หรือกำลังตัดสินใจจะเลี้ยงกุมารนะคะ... ว่าแต่ว่า... เป็นกุมารสำนักใดเจ้าคะ?

คุณโชวครับ ไม่ทราบอ่ะครับ ขอโทษด้วยน่ะครับ

ใช่เคยครับพี่ bcc  ตั้งใจเลี้ยงดีๆ มีแต่ให้คุณครับ ช่วยได้เกินว่าที่เราคิดเยอะเลย   :016: :016:
ผมชื่อตี๋ครับ แล้วคุณอชิตะชื่ออะไรครับ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มี.ค. 2552, 11:06:50 »
ขอบคุณมากนะครับ ที่นำประสบกราณ์สุดเจ๋ง มาเล่าให้ฟังกัน  :005:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 08:50:02 »
ของอย่างนี้ไม่เชื่อก็ลบหลู่ไม่ได้ครับ 

ขออนุญาตแจมด้วยครับคุณ derbyrock ที่บ้านผมตั้งแต่เด็กเกิดมาก็มีเหมือนกันครับ แต่เป็น พี่กุมารี ที่มาไม่ทราบครับ ก็เหมือนกันโดนบอกให้เรียกพี่ๆมาตั้งแต่เด็กเป็นของอาโกว (น้าสาว) ครับ ก็ไม่เคยเจอะเจออะไร แต่แกมาเล่าให้ฟังตอนเด็กๆครับ ว่าแกไปได้แฟนซึ่งถือศานาคริสต์ แล้วแกก็จะไปนับถือคริสต์ด้วย ช่วงนั้นเวลาตื่นนอนมาจะมีรอยหยิก รอยเล็บข่วนตามแขนขาเห็นมเลยครับ จนพ่อผมต้องพาไปหา.....ไม่รู้สิ คนสร้างมั้ง ไปย้าย ไปโอน ไปผูกใหม่ ให้เป็นของพ่อแทน จึงหายครับ ตอนนี้ก็ยังอยู่ที่บ้านครับไม่รู้ว่าแกยังอยู่หรือเปล่าแต่ก็ย้ายมาบ้านใหม่ด้วยกันครับ
(เอารูปตอนอยู่บ้านเก่ามาให้ดูครับ)

[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 08:56:44 »
แล้วก็มีอีกองค์ครับ แต่องค์นี้ไม่ทันได้เห็นเขาครับ เป็นของอาเจ็กผมเอง เคยเล่าให้ผมฟังว่า แกก็เคยเลี้ยงกุมาร จากสำนักไหนก็ไม่รู้ ผูกดวงไว้ด้วยกันเลย พ่อผมเล่าให้ฟังมาซนมาก กลางคืนนี่เสียงแตรรถดังลั่น เสียงคนกระโดเล่นท้ายรถกระบะ จนพ่อผมต้องลงมาโวยถึงเงียบน่ะ เจ็กแกเอามาเลี้ยงพักนึงก็ขี้เกียจเวลากินข้างก็ไม่เรียกไม่เชิญครับ ได้อยู่ไม่นาน แกเล่าว่ามีอยู่คืนหนึ่งจะขึ้นห้องไปนอน (บ้านเก่าผมเป็นอาคารพาณิชย์เก่าๆ 20 กว่าปีแล้วล่ะ ข้างบนเป้นค์แท้งค์น้ำปูนใหญ่ๆ มีลูกกรงกั้นมีสวนรกๆข้างนอก เวลาแกจะเข้าห้องต้องเดินผ่านตรงนั้น  ปรากฏว่าแกเห็นกุมารน่ะ เกาะลูกกรงอยู่เหมือนลิงเลย ในสภาพผอมโกรกเลยครับ แกตกใจวิ่งเข้าห้องนอนคลุมโปงครับ นอนกอดอาม่าทั้งคืนแกบอกไม่ได้นอนเลยเพราะมีเสียงคนเดินตึงๆรอบเตียงทั้งคืน แต่อาม่าไม่รู้เรื่อง ไม่ได้ยินอะไรเลย

เช้ามาก็ตามระเบียบครับ ไปทำพิธีปล่อยเขาไปเกิด

พวกเราใครคิดจะเอาเขามาเลี้ยงมาช่วยงานใดๆก็เถอะ ต้องมั่นในนะ ว่าจะดูแลเขาได้จริงๆเหมือนลูกคนนึง เลี้ยงดีก็ดีครับ เลี้ยงไม่ดีจะแย่เอาแถมบาปกรรมด้วยนะจ๊ะ   :061:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มี.ค. 2552, 08:58:18 โดย [= Jo_o* =] »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:24:04 »
เวลาพาใครเข้าบ้าน เขาก็เป็นพี่น้องเราไปด้วยเวลากินเรียกเขาหน่อย ทำบุญสวดมนต์ก็ชวนเขาด้วยเขาจะได้โตไวๆ แรงๆ
เลี้ยงให้ดี เอาแค่ไม่กี่ตนก็พอ เอาง่ายๆ ดูอย่างพี่เต้ยกุมาร20 + พอจะเช่ากุมารี (เหยียบไว้นะพี่น้องอย่าให้เต้ยรู้เดี๋ยวผมจะโดนเต้ยเตะ)
ไปเช่ากุฎหลวงพี่ติ่ง แน่อนครับ  สบตาปุ๊บชอบปั๊บ เช่าปุ๊บ ใส่พานปั๊บ พอคุยกันบอกกุมารที่บ้าน 20+ กุมารีบนพานหล่นคอหักก่อนจะ เอาไป เป่าเพิ่มเลยครับ จึงจำต้องไว้วัด

โอ้ยน่อ สาว 1คน หนุ่มแย่งกานจีบ20+ เธอคงรับมิได้... บ๊ายบายค่ะ

[shake][/shake]
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:49:47 »
กุมารทองหรือสัมภเวสีเบบี้  ถ้าหากว่า ดวงสมพงษ์ัหรือเรามีความดีในตัวบางอย่างที่ถูกชะตากับน้องกุมารทั้งหลาย  ไม่ต้องมีรูปหรือองค์กุมาร

เขาก็มาอยู่ด้วยได้นะครับ  เคยเจอมาที่แบบว่า ไปเจอะเจอกันที่วัดแล้วขอมาอยู่ด้วย  เล่นเอาเจ้าของเดิมอึ้งไปเลยต้องให้มา

เพราะลูกอยากไปอยู่ที่ใหม่แล้ว  และพอได้มาจากขึ้นรถเมล์ รถไฟฟ้า เดียวนี้สบายเลยครับ มีบ้าน มีรถใหญ่โตขึ้น

ของแบบนี้หนุนนำกันได้จริงๆครับผม 

กุมารีเฮียโจ้ น่ารักดีครับ  :005: :005:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 01:03:57 »

ใช่เคยครับพี่ bcc  ตั้งใจเลี้ยงดีๆ มีแต่ให้คุณครับ ช่วยได้เกินว่าที่เราคิดเยอะเลย   :016: :016:
ผมชื่อตี๋ครับ แล้วคุณอชิตะชื่ออะไรครับ

ครับพี่ตี๋  เมฆนะครับ  เรียกอชิ ก็ได้ครับผม ฟังดูดีแบบลูกโบ ครับ   :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มี.ค. 2552, 01:04:40 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 06:13:58 »
โปรดระวังเจ้าเต้ย พากุมารวัยหนุ่มทั้ง20ตนมาสู่ขอเอิ๊กๆ...

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 08:17:29 »
หลอนดีจังครับ แต่ไม่อยากเจอครับ แหะๆ :075:

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 08:41:11 »
ดีมากครับ ถ้าเลี้ยงเขาดีๆ ก็จะได้แต่สิ่งดีๆ ครับ
โดยส่วนตัวก็อยากจะมีไว้ครับ แต่ก็กลัวผีครับ

:002:  :002:  :002:  :002:  :002:
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ