ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องถ้าเราเผลอผิดข้อห้ามไปควรทำไงดีครับ  (อ่าน 1416 ครั้ง)

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
คือสงสัยครับว่าในกรณีที่เราลืมตัวจริงๆ ทำผิดข้อห้าม อาทิเช่นด่าทอบุพการีผู้อื่น โดยมิได้ตั้งใจ ควรทำไงดีครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
กลับบ้านทำตัวใหม่ สวดมนต์ไหว้พระ จุดธูปขอขมา
ต่อครูบาอาจารย์ เช้ามาใส่บาตรอุทิศส่วนกุศลให้ท่านหน่อยก็ดีครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
กลับบ้านทำตัวใหม่ สวดมนต์ไหว้พระ จุดธูปขอขมา
ต่อครูบาอาจารย์ เช้ามาใส่บาตรอุทิศส่วนกุศลให้ท่านหน่อยก็ดีครับ

และขอโทษ บุพการีย์ด้วยนะครับ แล้วท่านจะพบแต่ความสุขความเจริญ ^^
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
แบบเดียวกันครับเค้าตอบหมดแล้วอ่ะ :009:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
สำคัญที่ต้องพยายามขัดเกลาตัวของท่านเองนะครับ การสักยันต์ผมมองว่าเป็นการมีของดีติดตัว แต่อีกประการหนึ่งคือเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวให้เรายั้งคิดก่อนจะพูด จะทำสิ่งใดลงไปครับ พยายามระวังตนเองอย่าไปผิดข้อห้ามต่างๆโดยเด็ดขาด กรณีนี้ท่านไปเปิดประตูทองอันตรายมากนะ หากไปหลุดปากด่าคนอื่นตอนจะมีเรื่องมีราวนี่ไม่ต้องพูดเลยครับ ฝึกที่จิตใจของท่านให้ได้ครับ แล้ววาจาก็จะไม่มีหลุดออกมาครับ

ขอให้โชคดีนะ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
อ่ะ เอามาฝากเพื่อนด้วยนะครับ ผมถ่ายมาจากงานไหว้ครูของพระอาจารย์ที่ผมเคารพรักมากท่านหนึ่งครับ

คิดว่าคงจะมีประโยชน์ต่อพวกเรานะครับ แต่จำไว้เถอะ ระวังไม่ให้ผิด ดีกว่าผิดแล้วมากล่าวขอโทษนะครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
บอกกล่าวครูบาอาจารย์ว่าได้ทำผิดไปแล้วโดยไม่เจตนา  ต่อไปจะไม่ทำอีกครับ

ผิดครั้งแรกคงไม่เป็นไร  ครูบาอาจารย์คงเมตตา เพราะมั่นใจว่า ศิษย์รู้แล้วว่าผิดคงไม่ทำผิดซ้ำอีก

ถ้ารู้ว่าผิดแล้วยังจะทำ ดูจะเป็นการหมิ่นครูไปละครับ  คงไม่มีใครทำแบบนั้นแน่ๆ   :048: :048:

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
ขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่าน ครับ

รู้สึกดีใจจังที่มีคนช่วยให้ความกระจ่างเยอะ

บอรด์นี้อบอุ่นดีจัง