ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมงานทำบุญเนื่องในเทศกาลสงกรานต์ 13 - 17 เม.ย. 52  (อ่าน 3107 ครั้ง)

ออฟไลน์ โคมแก้ว

• ผู้คุมกฎ
  • นะโม นะโม นะโม
ขอเชิญ ผู้มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญ เนื่องในเทศกาลสงกรานต์

ณ.วัดบางพระ ระหว่างวันที่ 13 - 17 เมษายน 2552

และร่วมพิธีสรงน้ำพระ ในวันที่ 17 เมษายน 2552

เวลา 13.00 น. บริเวณ ศาลา ลานบาตร

ประวัติ ความเป็นมาของ วันสงกรานต์

ตามหลักแล้วเทศกาลสงกรานต์ถูกกำหนดตามการคำนวณโดยหลักเกณฑ์

ในคัมภีร์สุริยยาตร์ โดยวันแรกของเทศกาลซึ่งเป็นวันที่พระอาทิตย์

ยกเข้าสู่ราศีเมษ (ย้ายจากราศีมีนไปราศีเมษ) เรียกว่า "วันมหาสงกรานต์"

วันถัดมาเรียกว่า "วันเนา" และวันสุดท้ายซึ่งเป็นวันเปลี่ยนจุลศักราช

และเริ่มใช้กาลโยคประจำปีใหม่ เรียกว่า "วันเถลิงศก" จากหลักการข้างต้นนี้

ทำให้ปัจจุบันเทศกาลสงกรานต์มักตรงกับวันที่ 14-16 เมษายน

(ยกเว้นบางปี เช่น พ.ศ. 2551 และ พ.ศ. 2555 ที่สงกรานต์กลับมาตรงกับวันที่ 13-15 เมษายน)

อย่างไรก็ตาม ปฏิทินไทยในขณะนี้

กำหนดให้เทศกาลสงกรานต์ตรงกับวันที่ 13-15 เมษายน ของทุกปี และเป็นวันหยุดราชการ

สงกรานต์ เป็นประเพณีเก่าแก่ของไทยซึ่งสืบทอดมาแต่โบราณคู่มากับประเพณีตรุษ

จึงมีการเรียกรวมกันว่า ประเพณีตรุษสงกรานต์ หมายถึงประเพณีส่งท้ายปีเก่า และต้อนรับปีใหม่

คำว่าตรุษเป็นภาษาทมิฬ แปลว่าการสิ้นปี

พิธีสงกรานต์ เป็นพิธีกรรมที่เกิดขึ้นในสมาชิกในครอบครัว หรือชุมชนบ้านใกล้เรือนเคียง

แต่ปัจจุบันได้เปลี่ยนไปสู่สังคมในวงกว้าง และมีแนว

โน้มที่จะเปลี่ยนทัศนคติ และความเชื่อไป ในความเชื่อดั้งเดิมใช้สัญลักษณ์เป็นองค์ประกอบหลักในพิธี

ได้แก่ การใช้น้ำเป็นตัวแทน แก้กันกับ ความหมายของฤดูร้อน ช่วงเวลาที่พระอาทิตย์เคลื่อนเข้าสู่ราศีเมษ

ใช้น้ำรดให้แก่กันเพื่อความชุ่มชื่น มีการขอพรจากผู้ใหญ่ การรำลึกและ

กตัญญูต่อบรรพบุรุษที่ล่วงลับ ในชีวิตสมัยใหม่ของสังคมไทยเกิดประเพณีกลับบ้านในเทศกาลสงกรานต์

นับวันสงกรานต์เป็นวันครอบครัว ในพิธีเดิมมีการสรงน้ำพระที่นำสิริมงคล เพื่อให้เป็นการเริ่มต้นปีใหม่ที่มีความสุข

ปัจจุบันมีพัฒนาการและมีแนวโน้มว่าได้มีการเสริมจนคลาดเคลื่อนบิดเบือนไป เกิดการประชาสัมพันธ์ในเชิงการท่องเที่ยว

ว่าเป็น "Water Festival" เป็นภาพของการใช้น้ำเพื่อแสดงความหมายเพียงประเพณีการเล่นน้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มี.ค. 2552, 11:58:34 โดย โคมแก้ว »
ติดตามข่าวสาร Tripปั่นจักรยาน กับ ซอยยับได้ตาม Social ต่างๆได้ตามสะดวกครับ
Line ID iPhone = aittipol
Line ID iPad = eakmetal
Facebook = Aittipol Houdpitak
IG = eakmetal
https://www.facebook.com/SoiYab

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณพี่โคมแก้วนะ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
กราบนมัสการหลวงปู่เปิ่น หลวงปู่ทิม ครับบ

:016:ขอบคุณนะครับที่นำภาพสวยๆ มาฝากกัน :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
ขอบคุณครับพี่ที่นำเรื่องราวดีๆมีบอกครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ 31;

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
สาธุครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
นมัสการหลวงพ่อเปิ่นหลวงปู่ทิมและ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆอนุโมทนาบุญล่วงหน้าและ ถ้าว่างๆก็ไน่ไปจอยกันที่วัดครับใครอยู่ไม่ไกลไปรวมกัน

[shake]เอ้า โห่ ...ฮี้ว... มงมงตุ้มมงๆๆๆ ใครมีมะกรูดมาแลกลูสาว พ่อตาปืนยาว นั่งเฝ้าทุกวันตะละล้า ..[/shake]

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

porvfc

• บุคคลทั่วไป
:054:นมัสการหลวงพี่อเปิ่น และหลวงปู่ทิมค่ะ :054: และขอขอบคุณเนื้อความและรูปภาพสวยๆจากพี่โคมแก้วด้วยนะคะ :054:  วันสงกรานต์คงไม่ได้ไปไหนอ่าคะT_T sad มากมาย 01; 23; 23; อยากเล่นน้ำสงกรานต์ๆๆๆๆๆๆ อยากไปทำบุญด้วยแหละ อยากไปวัดบางพระๆ แงๆๆ 23;

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณสำหรับข้อมูล :053: ไม่พลาดแน่นอน อิอิ :002: :002:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
อืม ไปเที่ยวบ้านนอกแฮะเรา  ไปหลวงพระบาง ไปถ่ายรูปครับ

ไว้มีโอกาสถ้าได้ไปใส่บาตรข้าวเหนียว จะนึกถึงเพื่อนๆนะ เอาบุญมาฝากครับ  :077:
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
อืม ไปเที่ยวบ้านนอกแฮะเรา  ไปหลวงพระบาง ไปถ่ายรูปครับ

ไว้มีโอกาสถ้าได้ไปใส่บาตรข้าวเหนียว จะนึกถึงเพื่อนๆนะ เอาบุญมาฝากครับ  :077:

เก็บภาพงานบุญงามๆมาฝากกันชมบ้างน๊ะครับท่าน

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
:054:นมัสการหลวงพี่อเปิ่น และหลวงปู่ทิมค่ะ :054: และขอขอบคุณเนื้อความและรูปภาพสวยๆจากพี่โคมแก้วด้วยนะคะ :054:  วันสงกรานต์คงไม่ได้ไปไหนอ่าคะT_T sad มากมาย 01; 23; 23; อยากเล่นน้ำสงกรานต์ๆๆๆๆๆๆ อยากไปทำบุญด้วยแหละ อยากไปวัดบางพระๆ แงๆๆ 23;
สรงน้ำพระ วัดบางพระไม่เคยได้ไปซักปีครับ ได้ข่าวคนเยอะทุกครั้ง ถ้าได้หวานใจไปด้วยละก็คงมีความสุขจังครับ แต่ไม่ว่างซะละ โอกาสหน้ามาทำบุญกันนะครับ  :077: :077: :077:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
งั้นปีนี้ไปวัดบางพระนี่ล่ะครับ งานนี้ อยู่ยาว

TUM

• บุคคลทั่วไป
ปีใหม่ปีนี้ เข้าวัดทำอยู่ ไปหาหลวงพ่อ ขอวันขอเวลาครับ จะบวชให้พ่อแม่ครับ ในวันนี้เกิดปีนี้ครับ :054:

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
พวกเราชาวบอร์ดใครไปบ้างครับ ผมน่าจะไปได้ วันที่ 17 นะ

จะได้ถือโอกาสรวมตัวพวกเราอีกครั้ง จะอยู่กันมั้ยหนอ ใครว่างมาบอกกันนะครับพี่น้อง

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
อยากเปียกจัง น้องโคมแก้ว...

cho presley       

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
พวกเราชาวบอร์ดใครไปบ้างครับ ผมน่าจะไปได้ วันที่ 17 นะ

จะได้ถือโอกาสรวมตัวพวกเราอีกครั้ง จะอยู่กันมั้ยหนอ ใครว่างมาบอกกันนะครับพี่น้อง
รับไว้พิจจารณาครับผม อยากไปจังครับดูสังขารก่อนนะครับ  :075: โอกาสดีๆไว้เจอกันนะครับ  :001:

ออฟไลน์ โคมแก้ว

• ผู้คุมกฎ
  • นะโม นะโม นะโม
อยากเปียกจัง น้องโคมแก้ว...

จริงหรอครับ คุณโชว์ เดี๋ยวผม โคมแก้ว และ น้อง ack01

กับน้อง gottkung  ขออาสาพาคุณโชว์ ไปตะลุยเล่นน้ำกันนะครับ
  :001:

02;  02;  02;  02;  02;  02;  02;  02;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2552, 09:07:43 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
วันที 17  วันศุกร์นี่นา     ทำไงหล่ะหว่า  :070: :070: :070:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณข่าวสารจากพี่โคมแก้วมาก ๆ นะคะ 

งานนี้น่าสนใจมากเลยค่ะ สงสัยต้องรวมพลพี่ ๆ น้อง ๆ...ว่างัยดี พี่เอ็กซ์ น้องก๊อต พี่โจ้ น้องโจ และชาวแก๊งค์ อิ อิ

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
วันนี้จะใครไปสรงน้ำพระบ้างครับ...

....เจอกันทักทายกันหน่อยนะครับ.... 09;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
 :002: :002: วัน นี้ไปสักอย่างเดียวเลย

หลวงพี่ก้อชวนๆไปอยู่

ใครไปก้อไม่ว่า

ผมเลยรออยู่ที่กุฏิอ่ะคับ :054: :054: :054:

อดสรงน้ำพระเลย คริคริ