ผู้เขียน หัวข้อ: เซียนขุนแผน ช่วยขัาพเจ้าทีเถอะ  (อ่าน 10430 ครั้ง)

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
องค์เป็นของเก่าเก็บที่บ้านน่ะครับ ยังหาคนฟันธงไม่ได้ซะที เคยให้ผู้ใหญ่ๆดูมา ได้ข้อมูลมาว่าเป็นเนื้อชินครับ อายุอานามประมาณห้าสิบปีได้ เขาว่าน่าจะมาจากสายอยุธยาครับ ผมเองก็ไม่รู้ ก็ไปเลี่ยมใหม่เก็บไว้เฉยๆไม่ค่อยได้ใช้น่ะ

ใครช่วยมาแถลงไขให้ทีครับ เป็นพิมพ์สองหน้าน่ะครับ   :008:

:092:
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: เซียนขุนแผน ช่วยขัาพเจ้าทีเถอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:32:14 »
ดูละม้ายๆ พระทางสุพรรณนะครับ  ประมาณว่า ของหลวงปู่ไข่ วัดบางเลน สุพรรณหรือเปล่าครับ 

พระของหลวงปู่ในยุคหนึ่งจะเป็นพระที่ชาวบ้านซื้อมาจากตลาดพระแล้วนำไปให้หลวงปู่ปลุกเสก

ที่เห็นบ่อยจะเป็นพระลีลา แต่พิมพ์ก็เคยเห็นน้องๆ นักรักแขวนกันอยู่เหมือนกันครับ 

เฮียลองให้น้องเกิ้ลช่วยหาอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: เซียนขุนแผน ช่วยขัาพเจ้าทีเถอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:34:48 »
พี่โชว..ว่า ขุนแผนเนื้อชิน องค์นี้น้องโจ้ไม่น่าเก็บไว้นะคะ....
ห้าสิบปีแล้วจนป่านนี้ยังไม่รู้ที่มา...
กรุณาเอามาให้พี่โชวเถอะค่า... :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มี.ค. 2552, 10:36:00 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:43:44 »
ถ้าจะเลี่ยมใหม่ให้แกะดีๆแล้วทาด้วยเบบี้ออยกันระเบิด ชินนี้ระเบิดจากภายในคือแตกปริ  ถ้าแขวนไปเดินแล้วสาวเดินตาม ก็OKคับ ..ตามมายืมตังไม่นับ ><

(นะโม3จบ)
นะโมพุทธายะมิอุมิ 3จบ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:44:22 »
 :001: :001:ไม่น่าจะสายอยุธยานะครับ
สายอยุธยาต้องเป็นกระเบื้องเคลือบอ่ะครับ
ไว้รอผู้รู้มาช่วยตอบละกันนะครับพี่ชาย....
.. :009: :009: :009:

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:59:09 »
ผมก็ได้มาองค์นึงครับ เอาไปให้เซียนพระดูบอกไม่แท้ ผมเห็นว่าเป็นสมบัติพ่อแม่เลยเก็บไว้อะครับ ดีไม่ดีผมคิดว่าอยู่ที่ใจอะครับ.. :089: :089:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 11:54:56 »
ดูละม้ายๆ พระทางสุพรรณนะครับ  ประมาณว่า ของหลวงปู่ไข่ วัดบางเลน สุพรรณหรือเปล่าครับ 

พระของหลวงปู่ในยุคหนึ่งจะเป็นพระที่ชาวบ้านซื้อมาจากตลาดพระแล้วนำไปให้หลวงปู่ปลุกเสก

ที่เห็นบ่อยจะเป็นพระลีลา แต่พิมพ์ก็เคยเห็นน้องๆ นักรักแขวนกันอยู่เหมือนกันครับ 

เฮียลองให้น้องเกิ้ลช่วยหาอีกทีนะครับ

อืม เป็นงั้นเหรออชิตุ เราเองก็ไม่มีความรู้สายอื่นๆเลยแฮะ ขอบคุณนะครับ

พี่โชว..ว่า ขุนแผนเนื้อชิน องค์นี้น้องโจ้ไม่น่าเก็บไว้นะคะ....
ห้าสิบปีแล้วจนป่านนี้ยังไม่รู้ที่มา...
กรุณาเอามาให้พี่โชวเถอะค่า... :009:

เอ่อ เจ๊ ที่มีอยู่ยังไม่พออีกเหรอไงจ๊ะ  :009:

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 12:04:47 »

บอกให้ลองแขวนคอ เดินนำสาวๆไงท่านอิอิ ลองแขวนขึ้นคอดูจะรู้เองปลุกเสกไหม พระบางองค์ไม่แท้แต่เจ้าของไม่รู้ไปให้หลวงพ่อดังๆท่านปลุกเสกมาอีกที เราใช้แล้วดีแม้จะไม่แท้ก็ตามอิอิ ("ชินกรอบ...ร่วน..อร่อย กระแทกบ่อยๆหลุดเป็นชิ้นๆ")
ให้เอาเบบี้ออยทาไงท่าน กันพระระเบิด อันนี้ดีกว่าชินแป๊บครับ ชินแป๊บคือเอาแป๊บน้ำโลหะสมัยก่อนมาหลอมขึ้นรูปทำพระบูดๆเบี้ยวๆ เบลอๆ ลึกๆ
แล้วเอาแผ่นโลหะทำเก่าแปะหลังลงเทียน(ใหม่) แล้วถักลวดทำเน่า เอิ๊ยเก่า ครับท่าน

ของท่านยังนับว่าเป็นพระเนื้อชินแต่จะเป็นพระใส่กรุแก้บนใหม่ๆหรือปล่าวอันนี้ไม่แน่ใจ แต่มีน้องกุมารนอนโชว์ใต้ฐานนี้ไงก็ขุนแผนขอรับกระพ้ม

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 02:35:04 »

อืม เป็นงั้นเหรออชิตุ เราเองก็ไม่มีความรู้สายอื่นๆเลยแฮะ ขอบคุณนะครับ

เอ่อ เจ๊ ที่มีอยู่ยังไม่พออีกเหรอไงจ๊ะ  :009:

คิดอยู่ไงว่าจะเก็บเนื้อชิน... ไว้ดีป่าว.. หรือว่าจะปล่อยเนื้อชิน.. เก็บเนื้ออื่นๆ   :009:

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 03:45:35 »
เนื้อชิน มีสามชนิด
1 ชินเงิน
2 ชินตะกั่ว
3 ชินเขียว

ตามรูปไม่น่าจะเป็นพระกรุสายอยุธยา พระกรุสายอยุธยาส่วนใหญ่จะเป็นชินเงินมีผิวปรอท
มีสนิมตีนกาและมีรอยระเบิดของชินเงินมากน้อยขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมของกรุ

ดูพิมแล้วไม่ใช่พระเนื้อชินที่มาตฐานวงการเข้าเล่นหากัน
แต่อาจจะเป็นพระเกจิสร้างหรือของทำเลียน    :075:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 03:53:10 »
เนื้อชิน มีสามชนิด
1 ชินเงิน
2 ชินตะกั่ว
3 ชินเขียว

ตามรูปไม่น่าจะเป็นพระกรุสายอยุธยา พระกรุสายอยุธยาส่วนใหญ่จะเป็นชินเงินมีผิวปรอท
มีสนิมตีนกาและมีรอยระเบิดของชินเงินมากน้อยขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมของกรุ

ดูพิมแล้วไม่ใช่พระเนื้อชินที่มาตฐานวงการเข้าเล่นหากัน
แต่อาจจะเป็นพระเกจิสร้างหรือของทำเลียน    :075:

ผมเห็นด้วยกับพี่คนนี้ ครับ ..... สายอยุทธยา ไม่เคยผ่านตาเลยเช่นกัน ครับ
สุพรรณส่วนมาก จะเห็นแต่ดิน ขึ้นชื่อว่าขุนแผน มีหลายวัดมากมายที่ออก ที่สุพรรณ คับ แต่ที่ผมเห็น ส่วนมากจะดินกับว่าน และผง เนื้อชินไม่เค่ยเจอนะครับ ....พิมนี้ก็ไม่เคยผ่านตาเลย เช่นกัน ครับผม

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 04:04:47 »
สงสัยจะเป็นเนื้อชินชา เนื้อชินจังซะแล้ว  :004:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 04:26:43 »
หลวงปู่ไข่ วัดเชิงเลน สุพรรณบุรี (พระธรรมรังษี)
หลวงปู่ไข่ วัดเชิงเลน จักรวรรดิ์ กรุงเทพมหานคร (นะโม พุทธายะ มิอุมิ)
คนละรูปกันครับ
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 05:33:30 »
คนละหลวงปู่กันครับขออำภัย :075: :075:

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 05:49:09 »
ขอบอกท่านโจ้ตามตรงเก็ ท่าพระจัน :073: ครับเพราะผมก็โดนมาเดี๋ยวถ่ายรูปให้ดู :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มี.ค. 2552, 05:49:39 โดย เด็กนอกวัด »

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 06:07:33 »
ของผมได้มาจากลุงคนนึงในอยุทยาท่านบอกได้มาจากกรุไหนจำไม่ได้ได้มานานแล้วเลยกดผมไป300ได้มาปี40-41แพงใช้ได้ต่อมาปี49-50เดินท่าพระจันโอ้วขุนแผนเหมือนที่กรูหาวัดอยู่เลย พิมพ์เดียวกันเลย เนื้อนี้ใช่เลย :070:ถามองละเท่าไหร่30เดินออกมาหน่อย25 เลยบอกไปว่าที่บ้านมีละ 16;

**ข้อคิดแม้จะเป็นพระบ้านก้เก็ได้ดังนั้นจึงควรศึกษาหาความรู้เสมอ**

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 06:29:05 »
ไหนๆ ก็ไหนๆ ล่ะ ฝากไว้ที่ผมได้นะ ถ้ายังไม่มั้นใจ ...  :095:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 06:35:34 »
ของผมก็เป็นขุนแผนชิน2ด้าน อืมๆๆดีเลยๆจะได้เล่าให้ฟัง ชินเก่าอ่ะดำมัน ดำมืด มันแผลบเลยแล้วแข็งอ่ะแบบนี้ร่อนเรียกชินกรอบ ครับ เก็บไว้ๆเผื่อเจ้าของเดิมท่านเอาไปลงเพิ่มมา สมัยก่อนชอบทำพระเนื้อชินกันเพียบเลยท่าน

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:40:23 »
ขอยืนยันอีก 1 เสียง เป็นพระขุนแผน เก๊ เมื่อก่อนนานมาแล้ว มีขายที่วัดมหาธาตุฯ
ก่อนที่ทางวัด จะให้เลิกขาย แล้วย้ายไปท่าพระจันทร์

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 มี.ค. 2552, 01:21:36 »
ผมว่าช่วงนี้ขุนแผนมาแรงนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

• นวมะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 มี.ค. 2552, 07:40:47 »
คิดอยู่ไงว่าจะเก็บเนื้อชิน... ไว้ดีป่าว.. หรือว่าจะปล่อยเนื้อชิน.. เก็บเนื้ออื่นๆ   :009:

สงสัยจะเป็นเนื้อชินชา เนื้อชินจังซะแล้ว  :004:

เนื้อแบบนี้... ไม่น่าเก็บไว้ค่ะ... ไม่ค่อยมีค่าเท่าไหร่ค่ะ....

แม้ สวยงาม บาดตาสักเพียงใด... ให้จำไว้... เนื้อนี้เป็น 'ของปลอม'  (ว่าตามพี่สายัณ สัญญาค่ะ น้องโจ้)
  :009:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 มี.ค. 2552, 09:40:20 »

เนื้อแบบนี้... ไม่น่าเก็บไว้ค่ะ... ไม่ค่อยมีค่าเท่าไหร่ค่ะ....

แม้ สวยงาม บาดตาสักเพียงใด... ให้จำไว้... เนื้อนี้เป็น 'ของปลอม'  (ว่าตามพี่สายัณ สัญญาค่ะ น้องโจ้)
  :009:

:049: :049: กรรม .. ยุทธการกระทบชิ่ง  หรือไงกัน   โอ้ว พี่ผม  :074: :074: