ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความหมาย[นะชาลีติ]  (อ่าน 35392 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กลาดพร้าว

• ตติยะ
    • อีเมล
อยากทราบความหมาย[นะชาลีติ]
« เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 08:10:32 »
อยากทราบความหมายของ นะชาลีติ อะ ครับ

คือพระคาถา เกี่ยวกับด้านใด หรอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: อยากทราบความหมาย[นะชาลีติ]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 08:13:53 »
เห็นว่า ด้านเมตตาค้าขาย เห็นส่วนใหญ่ชอบลงกับเครื่องรางทั่วไป ลายสัก และเหรียญทั่วไป

เช่น ปลาตะเพียน นางกวัก และยังใช้ได้อีกมากมาย ตามความต้องการของผู้เสกเอง ...  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: อยากทราบความหมาย[นะชาลีติ]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 08:36:54 »
เป็นหัวใจพระสีวะลี ครับ ท่านเป็นพระอรหันเถระ ด้านโชคลาภ ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 08:52:49 »
คงพอจะทราบประวัติพระอรหันต์ฝ่ายปฎิสัมภิทาญานองค์นี้กันดีแล้วนะครับ

ว่าท่านเลิศทางมีลาภมาก จากผลบุญในอดีตชาติ

จนแม้กระทั้งองค์สมเด็จพระสัมมาพระพุทธเจ้าทรงยกย่องพระสิวลี ว่า

"ภิกษุทั้งหลาย ผู้บริโภคด้วยลาภ ยกเว้นแต่พระตถาคตเจ้าแล้ว ไม่มีผู้ใดจะเลิศด้วยลาภเหมือนพระสิวลีเถรเจ้า

บทเดิมจะว่า "นะ ชา ลิ ติ๚ะ๛" หรือ "นะ ชา ลี ติ๚ะ๛"

คาถาหัวใจพระสีวลีทั้ง ๔ ตัวนั้นถอดมาจากคาถา "ธรณีปริตร" ที่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าประทานให้พระอานนท์

"ชาโล มหาชาโล ชาลัง มหาชาลัง ชาลิเต มหาชาลิเต ชาลิตัง มหาชาลิตัง

มุตเต มุตเต มุตตัง มุตตัง สัมปัตตัง สุตัง คะมิติ สุตังคะมิติ มัคคะยีติ ทิฏฐิลา ทัณฑะลา มัณฑะลา

โรคิลากะระลา ทุพพะลา ริตติ ริตติ กิตติ กิตติ มิตติ มิตติ จิตติ จิตติ มุตติ มุตติ จุตติ จุตติ

ธาระณี ธาระณีติ อิทังธา ระณะ ปะริตตัง๚ะ๛"

สมัยโบราณ ถ้าหากจะลงอักขระให้ครบทุกตัวนั้น ก็คงจะยาวเกินไป จึงมีการย่อคาถาบทต่างๆให้สั้นลง

ซึ่งเรียกว่า "หัวใจ" และคาถา "ธรณีปริตร" ดังกล่าวนี้

ก็ได้ย่อให้เหลืออักขระที่เป็นหัวใจเพียงสี่ตัว คือ "นะ ชา ลิ ติ๚ะ๛"

อานุภาพทางโชคลาภ เมตตามหาินิยม ป้องกันภัยจากไฟอีกด้วยครับ

นิยมเขียนลงในผ้ายันต์ที่ใช้ติดตามบ้านเรือนและร้านค้า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 09:54:12 »
ท่านมหาอชิตะ เปรียญ 9 ประโยค มาตอบเองเลย นิ หุหุ

...ความรุ้แน่นจริงๆขอซูฮกครับ :016:...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:01:46 »
ท่านมหาอชิตะ เปรียญ 9 ประโยค มาตอบเองเลย นิ หุหุ

...ความรุ้แน่นจริงๆขอซูฮกครับ :016:...

:075: :075:  พี่เอ๊กก็ว่าซะเกิ๊น นนน...  ขี้กลากกินหัวผมตาย   :075: :075:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:37:56 »
คงพอจะทราบประวัติพระอรหันต์ฝ่ายปฎิสัมภิทาญานองค์นี้กันดีแล้วนะครับ

ว่าท่านเลิศทางมีลาภมาก จากผลบุญในอดีตชาติ

จนแม้กระทั้งองค์สมเด็จพระสัมมาพระพุทธเจ้าทรงยกย่องพระสิวลี ว่า

"ภิกษุทั้งหลาย ผู้บริโภคด้วยลาภ ยกเว้นแต่พระตถาคตเจ้าแล้ว ไม่มีผู้ใดจะเลิศด้วยลาภเหมือนพระสิวลีเถรเจ้า

บทเดิมจะว่า "นะ ชา ลิ ติ๚ะ๛" หรือ "นะ ชา ลี ติ๚ะ๛"

คาถาหัวใจพระสีวลีทั้ง ๔ ตัวนั้นถอดมาจากคาถา "ธรณีปริตร" ที่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าประทานให้พระอานนท์

"ชาโล มหาชาโล ชาลัง มหาชาลัง ชาลิเต มหาชาลิเต ชาลิตัง มหาชาลิตัง

มุตเต มุตเต มุตตัง มุตตัง สัมปัตตัง สุตัง คะมิติ สุตังคะมิติ มัคคะยีติ ทิฏฐิลา ทัณฑะลา มัณฑะลา

โรคิลากะระลา ทุพพะลา ริตติ ริตติ กิตติ กิตติ มิตติ มิตติ จิตติ จิตติ มุตติ มุตติ จุตติ จุตติ

ธาระณี ธาระณีติ อิทังธา ระณะ ปะริตตัง๚ะ๛"

สมัยโบราณ ถ้าหากจะลงอักขระให้ครบทุกตัวนั้น ก็คงจะยาวเกินไป จึงมีการย่อคาถาบทต่างๆให้สั้นลง

ซึ่งเรียกว่า "หัวใจ" และคาถา "ธรณีปริตร" ดังกล่าวนี้

ก็ได้ย่อให้เหลืออักขระที่เป็นหัวใจเพียงสี่ตัว คือ "นะ ชา ลิ ติ๚ะ๛"

อานุภาพทางโชคลาภ เมตตามหาินิยม ป้องกันภัยจากไฟอีกด้วยครับ

นิยมเขียนลงในผ้ายันต์ที่ใช้ติดตามบ้านเรือนและร้านค้า

ลืมขอบคุณที่มานะครับ  งานนี้น้องเกิ้ลช่วยหาให้อีกแล้ว

http://www.luangputim.com/webboard/viewtopic.php?t=55&sid=4a0582a5ab46da7effbc708ddffe55d3

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 10:54:32 »
สาธุครับท่านได้ความรู้อีกแล้ว  :016: :015:
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มี.ค. 2552, 11:18:02 »
ขอบคุณความรู้มาเพิ่มรอยหยักในสมองค่ะ
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 04:03:18 »
ท่านอชิตะ มีเสน่ห์มากมาย อีกแล้ว  :053:
เต็มไปด้วยความรู้อีกละ