ผู้เขียน หัวข้อ: เสน่ห์เลือกได้ ตอน ๒  (อ่าน 1303 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เสน่ห์เลือกได้ ตอน ๒
« เมื่อ: 29 มี.ค. 2552, 08:36:48 »
จากตอนแรกที่กล่าวไว้แล้วว่า  เสน่ห์ของคนเรานั้นลึกๆ เกิดมาจากบุญที่สั่งสมมาดี

คนเราทุกคนมีเสน่ห์ในตัวเองครับ เพิียงแต่มากน้อยแตกต่างกัน ส่วนมากจะอยู่ในลักษณะของ การมีเสน่ห์กับบางคนไม่ใช่ทุกคน

การมีเสน่ห์กับบางคน ก็เพราะ ภพชาติก่อนๆ เราเคยคิดดี หวังดี เลือกเป็นคนๆไป  อันนี้แน่นอน ทุกวันนี้เราก็เป็นอย่างนั้นกันบ่อยๆ

ส่วนใครก็ตามที่ใจเขากว้าง ใจยิ่งใหญ่พอที่จะวางใจให้ดีใจกับความดีของคนอื่นทุกคน เห็นใครทำดีแล้วชื่นนนนนนนนน...ใจ

ดีใจกับความดีของคนอื่นอย่างบริสุทธิ์ใจ ไม่ใช่ว่าเพราะเป็นญาติ เป็นเพื่อน หรือเป็นที่รัก ดีใจเพราะเห็นว่า คนทำความดีเป็นคนน่ายกย่อง

ใจแบบนี้ สร้างเสน่ห์ให้กับตัวเองโดยไม่รู้ัตัว  และทำให้มีเสน่ห์กับคนหลายๆคนรอบข้างตอบกลับมา เรียกว่า มีเสน่ห์มากกว่า ๑ คน

แต่ถ้าดีใจเพราะอยากมีเสน่ห์ จิตไม่ค่อยผ่องใสแล้วละครับ

เสน่ห์ แปลว่า ลักษณะที่ชวนให้รัก  คนเราที่เกิดมามีเชื้อตัณหามาัตั้งแต่เกิด ตัณหาคือความอยาก เน้นไปเลยว่า กามตัณหา อยากในกาม

เืมื่อยังมีความอยากในกาม การหลงเสน่ห์ก็เป็นเรื่องปกติของผู้ยังมีความสุขกับตัณหา  ดังนั้น คนเราทุกคนยังต้องหลงเสน่ห์กันอยู่่ร่ำไป

คนเราจึงมีเสน่ห์เป็นใบเบิกทางให้เกิดสัมพันธภาพด้านต่างๆ กับคนอื่น  ซึ่งความดีก็เป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งที่ทำให้คนหลงได้

มีคำถามว่า ...เสน่ห์ กับ เมตตา  เหมือนหรือต่างกันอย่างไร..

ต้องแปลความหมายของคำก่อน จึงตีโจทย์แตก   เสน่ห์ แปลว่า ลักษณะที่ชวนให้รักหรือหลง เกิดจากตัวเราไปหาผู้อื่น

เมตตา แปลว่า ความเอ็นดูและอยากให้เขามีความสุข  เราต้องมีผู้อื่นมีต่อเราและเราก็ควรมีกันคนอื่นๆด้วยเช่นกัน

ถ้าพูดให้ตรงประเด็น คือ เสน่ห์เป็นพลังที่ทำให้เกิดความรักแบบชู้สาวหรือรักแบบเมตตาเอ็นดูสงสาร

เสน่ห์จึงเป็นเหตุ และผลคือทำให้ผู้อื่นรักใคร่เมตตาตอบกลับมา   ในแบบที่น้องก๊อตได้เคยบอกไว้ในตอนแรกนั้นละครับ

ต้นไม้แห่งเสน่ห์ ...

ถ้าเปรียบเสน่ห์กับเมตตา  ลองมองภาพแบบนี้

สมมุติว่าเราเป็นต้นไม้ใหญ่ต้นหนึ่ง  คนอื่นๆ คือฝูงนกที่โผบินไปมาหากินผ่านต้นไม้นี้ประจำๆ

เสน่ห์ก็เปรียบเหมือนผลไม้ที่ สุกแดง เย้ายั่วให้ฝูงนกบินเข้ามาลองลิ้ม ชิมรส และจากไป ถ้าต้นไม้นี้ไม่มีดีอย่างอื่น

เมตตาเปรียบเหมือนร่มเงาของต้นไม้ ที่ฝูงนกอาจจะไม่เคยนึกถึง แต่พอวันไหนบินจนเหนื่อยลองมาหยุดพัก เกาะกิ่งพึ่งร่มเงาของต้นไม้้

ก็เกิดความร่มเย็นและเป็นสุข จนต้องสร้างรังเรือนอยูกับต้นไม้นี้ตลอดไป

เสน่ห์เป็นได้แค่จุดเริ่ม ต้องสานต่อด้วยความดีและความจริงใจ

เมตตาเป็นความดีอยู่แล้วย่อมส่งผลในตัวของเมตตาเอง และส่งผลอย่างมั่นคงตลอดไป.....

ตอนต่อไปมาดูเรื่องวัตถุมงคลช่วยได้จริงหรือ กันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มี.ค. 2552, 08:52:00 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: เสน่ห์เลือกได้ ตอน ๒
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มี.ค. 2552, 09:31:47 »
เยี่ยมยอดครับกระจ่างทุกประเด็น  :015: :054:

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มี.ค. 2552, 12:42:46 »
 :053: :053: :053: คิดดี ทำดี..(หน้าตาดี หุหุ)..เสน่ห์ก็จะมีเองใช่มั้ยค่ะพี่เมฆ.. :025:
เสน่ห์ไม่ต้อง..ขอให้เจ้านายเมตตาเยอะ ๆก็พอค่ะ.. :004:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มี.ค. 2552, 12:52:55 »
เจ๋งมากๆเลยท่าน ชัดเจนดีแท้ๆ :009:

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 มี.ค. 2552, 12:53:33 »
:053: :053: :053: คิดดี ทำดี..(หน้าตาดี หุหุ)..เสน่ห์ก็จะมีเองใช่มั้ยค่ะพี่เมฆ.. :025:
เสน่ห์ไม่ต้อง..ขอให้เจ้านายเมตตาเยอะ ๆก็พอค่ะ.. :004:

น้องหยกไปไม่ปร๊ดแตกใส่ แมสฯ ทั้งหลาย นายก็เมตตาละครับ  

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มี.ค. 2552, 05:37:35 »
ผมถึงแปลกใจ ครับ สังเกตุมะครับ ทำไมคนหน้าตาสวยๆ แฟนมักตรงกันข้าม มีเยอะแยะ นะครับ ผมลองสังเกตุแล้ว
555 แปลกดี 

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มี.ค. 2552, 05:44:30 »
ผมถึงแปลกใจ ครับ สังเกตุมะครับ ทำไมคนหน้าตาสวยๆ แฟนมักตรงกันข้าม มีเยอะแยะ นะครับ ผมลองสังเกตุแล้ว
555 แปลกดี 

สงสัยทำบุญหรือบูชาพระด้วยดอกไม้ไม่ค่อยสวยมั้ง ท่านเอ็ม   :005: :005:

ออฟไลน์ boy12

• จตุตถะ
  • คิดดี ทำดี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มี.ค. 2552, 11:08:14 »
ผมว่าคุณ อชิตะ มีความเมตตานะ
boy ขอบคุณทุกคนครับ