ผู้เขียน หัวข้อ: วันหยุดกับครูบาอาจารย์  (อ่าน 4889 ครั้ง)

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
วันหยุดกับครูบาอาจารย์
« เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 07:37:42 »
วันนี้เป็นวันเสาร์   ผมกับเพื่อน(ART2530) ได้นัดกันเพื่อจะเดินทางไปไหว้พระในจ.นครปฐม

ตื่นแต่เช้าเป็นพิเศษ  ประมาณตีห้ากว่าๆ  อาบน้ำแต่งตัว  กว่าจะออกเดินทางก็ปาไปหกโมงครึ่งแล้ว  ระหว่างเส้นทางที่ขับขี่มอเตอร์ไซค์จากสุขุมวิท50  ไปถึงนครปฐม  บรรยากาศสองข้างทางยามเช้าช่างสดชื่นเสียจริงๆ   

เกือบ 8 โมงก็ถึงตลาดนครชัยศรี  แวะทานข้าว  หลังจากนั้นก็ออกเดินทางตรงไปวัดท้องไทร   

พอถึงวัดท้องไทร  ก็ขึ้นไปกราบหลวงปู่อั๊บ   พอศีรษะจรดฝ่าเท้าของท่านครบสามครั้ง 

หลวงปู่ถามว่า "มาจากไหน" 

ผมตอบว่า "มาจากกรุงเทพครับ "   พร้อมถามหลวงปู่ถึงอาการอาพาธของท่าน 

หลวงปู่ตอบว่า  "ค่อยดีแล้ว  มันเป็นที่ปอด"

ท่านถามประมาณว่ามาทำไมกัน ผมเลยตอบว่า "พอดีเรียนจบ  และได้ข่าวว่าหลวงปู่อาการดีขึ้นแล้ว  ก็เลยมากราบครับ"

ท่านก็เรียกเข้าไปใกล้ๆ  แล้วท่านก็เมตตาลงกระหม่อมผมให้ครับ   ท่านเป่าลงไป แล้วบอกว่า "เอา"

แล้วท่านก็ได้หยิบรูปถ่ายใบเล็กของท่านมาให้ผม กับเพื่อนคนละใบครับ

รูปถ่ายหลวงปู่ครับ

หลังจากนั้นผมก็ขอตัวลงไปข้างล่าง  เพื่อไปรอสักครับ (มาทั้งทีไม่สักได้ไงครับ อิอิ)   วันนี้อ.อั้นท่านเมตตาให้นางแก้วมาครับ

นางแก้วครับ

และหลังจากสักเสร็จก็ไปให้หลวงปู่ลงให้อีกทีครับ  และไม่ลืมนำนางพิม-ดำเซ็น วางใส่รวมกับพานครูให้หลวงปู่ลงให้ด้วยครับ

พอดีมีพี่ที่อยู่ใกล้ๆหลวงปู่ขอดูนางพิมของผม  หลวงปู่เลยชี้ที่นางพิมลอยองค์สีทอง แล้วก็พูดกับคนที่อยู่ข้างๆท่านว่า  เสกไปวัดช่องกลิ้งช่องกลด   ผมก็ดีใจที่วัตถุรุ่นนี้หลวงปู่ได้ปลุกเสกจริงๆครับ (สามองค์ด้านขวาครับ) แล้วท่านก็เมตตาจารให้ครับ (ทั้งๆที่ผมไม่ได้ขอ เพราะเห็นท่านไม่ค่อยสบาย  ไม่อยากรบกวนท่าน แต่หลวงปู่ก็เมตตาเช่นเคยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2552, 07:43:58 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: วันหยุดกับครูบาอาจารย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 07:54:00 »
หลังจากกราบลาหลวงปู่อั๊บเรียบร้อยแล้ว  ประมาณเกือบ 10 โมง  ผมกับเพื่อนก็ออกเดินทางจากวัดท้องไทร อ.นครชัยศรีไปถึงวัดอรัญญิการาม(วัดสามง่าม) อ.ดอนตูมประมาณ 10 โมงครึ่งครับ

พอถึงวัดก็ไปกราบร่างหลวงพ่อเต๋ คงทอง  และไปกราบหลวงปู่แย้ม    วันนี้คนค่อนข้างเยอะ เพราะมีคนจากเวียดนามนำพระพุทธรูปสีขาวมาให้หลวงปู่เบิกเนตรให้ครับ  ระหว่างนั่งรอเลยได้ผ้ายันต์พระสีสะแลงแงงมา 2 ผืนครับ

ผ้ายันต์พระสีสะแลงแงง  บูชามาผืนละ 100 บาทครับ

คาถาบูชาพระสีสะแลงแงง

นะโม 3 จบ
ปัญจะมาเล  ปัญจะมามะ  พระสีสะแลงแงง
จิตตังภิติรินิโส  จิตตังภิติรินิเม
นังสังวิโตทิมุตมัง  นะมะพะทะ  มะอะอุ

(9 จบ)
บนโดยเหล้า
เลี้ยงด้วยเหล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2552, 07:55:48 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 08:04:12 »
พระสี รุ่นใหม่ เป็นผู้หญิงครับท่าน ความรู้ดีแท้
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 08:09:00 »
    หลังจากนั้นก็นั่งเล่นอยู่แถวๆนั้น  รอให้หลวงปู่ฉันภัตตาหารเพลเสร็จ  ปรากฏว่า เจอเพื่อนในบอร์ดของเรามากับครอบครัวครับ   เพื่อนสุดรักของผมเองครับ คุณเก่ง(สิบทัศน์)ครับ

โลกช่างกลมเสียจริงครับ  (ไม่ได้นัดกันล่วงหน้านะครับ)   คุณเก่งได้เมตตาให้ผ้ายันต์ผมหนึ่งผืนครับ

ถามไถ่กันไป เลยทราบว่าคุณเก่ง พึ่งกลับจากเช้งเม้งกับครอบครัว เลยแวะมากราบหลวงปู่แย้ม  คุณเก่งยังแอบเช่าผ้ายันต์พระสีสะแลงแงงไปด้วยหนึ่งผืนครับ  ไม่รู้จะเอาไปทำไมครับ  คู่ก็มีแล้ว  (พี่ปอร์ต้องระวังให้ดีๆนะครับ  อิอิ)

มีคุณอาท่านหนึ่งบ้านอยู่แถววงเวียนใหญ่  พาน้องตุ๊กตาทองมา 9 องค์ กับผ้ายันต์หลวงพ่อเต๋  ปลาตะเพียน  พามาให้หลวงปู่แย้มเจิมให้ครับ

ผ้ายันต์หลวงพ่อเต๋ครับ

ประมาณบ่ายเศษๆ ผมก็กราบลาหลวงปู่แย้ม พร้อมลาคุณเก่ง  เดินทางไปวัดบางพระ  ไปให้หลวงพี่ติ่งลงทองให้ 9 แผ่น แล้วก็เดินทางกลับกรุงเทพ  ถึงบ้านห้าโมงเย็นครับ

วันนี้เป็นวันที่อิ่มบุญ  อิ่มใจมากๆครับ  ช่างเป็นวันหยุดที่คุ้มค่าเสียจริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2552, 08:11:04 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 08:20:24 »
อยากได้มากๆครับ

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 08:53:55 »
ขอบคุณท่านต่ายมากมายที่บอกพี่ว่าท่านเก่งไปไหน ไปทามอารัย 55 แต่อ่ะนะ ถ้าเค้าจะมีคนอื่นอีกซักหลายๆคน ก้อไม่เป็นไรค่ะ  :069: แต่เดี่ยวพี่ต้องไปเคลียร์กะเก่งก่อนนะ 555 ล้อเลง (ไม่เปง) แต่จะเอาจริงๆน่ะ นอกใจอย่างงี้ต้อง...............อ่ะนะ   :007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2552, 08:55:16 โดย porvfc 인성 노래를 열창 »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 09:03:59 »
อนุโมทนาด้วยนะครับท่านเณรฯ ยิงซะต้องเคลียร์เลยนะครับ  :075: ผ้ายันต์พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหูครับ โภคทรัพย์โชคลาภไม่ขาดสายจริงๆครับ ขอบคุณสำหรับภาพหลวงปู่อั๊บด้วยนะครับผม เคลียร์ก่อนๆๆๆเข้าใจผิดไปใหญ่แล้ว  :075: รักพี่ปอร์จ๋าคนเดียวนะครับ  :025: :080: :026: :077: :090: :114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 เม.ย. 2552, 10:32:55 »
เยี่ยมเลยครับ ศรัทธาแรงกล้าสุดยอดครับ..

...เดินทางกันไกลจริงๆ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 12:36:15 »
อนุโมทนาด้วยนะครับท่านเณรฯ ยิงซะต้องเคลียร์เลยนะครับ  :075: ผ้ายันต์พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหูครับ โภคทรัพย์โชคลาภไม่ขาดสายจริงๆครับ ขอบคุณสำหรับภาพหลวงปู่อั๊บด้วยนะครับผม เคลียร์ก่อนๆๆๆเข้าใจผิดไปใหญ่แล้ว  :075: รักพี่ปอร์จ๋าคนเดียวนะครับ  :025: :080: :026: :077: :090: :114:

อยากได้ผ้ายันต์บ้างอ่ะครับพี่เก่งสุดหล่ออิอิอิ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 06:27:16 »
ขอบคุณท่านต่ายมากมายที่บอกพี่ว่าท่านเก่งไปไหน ไปทามอารัย 55 แต่อ่ะนะ ถ้าเค้าจะมีคนอื่นอีกซักหลายๆคน ก้อไม่เป็นไรค่ะ  :069: แต่เดี่ยวพี่ต้องไปเคลียร์กะเก่งก่อนนะ 555 ล้อเลง (ไม่เปง) แต่จะเอาจริงๆน่ะ นอกใจอย่างงี้ต้อง...............อ่ะนะ   :007:

พี่ปอร์ไม่ต้องขอบคุณผมหรอกครับ ผมแค่พูดไปตามเนื้อผ้าเท่านั้นเองครับ  แต่ใครจะซวยนั้น ผมไม่ทราบได้ครับ ฮุฮุ

อันนี้ต้องไปเคลียร์กันเองนะท่านเก่ง  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2552, 06:29:28 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 เม.ย. 2552, 06:53:26 »
 :053: :053: ผ้ายันต์สวยงามมากครับ  ความเหมือนที่แตกต่าง  อักขระคาถาพระสีในรูปแบบงามๆ  แถมได้ของดีจากท่านเก่งอีก

บุญนำมาซึ่งของดีครับ สาธุๆๆ :053: :053:

ออฟไลน์ CaSaNoVa

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 09:51:56 »
มาเยี่ยมชมคับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 10:46:38 »
อ่านแล้วยังอิ่มบุญไปด้วยเลยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 11:27:27 »
อิ่มบุญครับ อิอิอิ ...{^_^}...
ปล.คราวหน้าจัดเป็นคาราวานรถเครื่อง(ไหว้พระ 9 วัด ท่าจะดีไม่น้อยครับ)

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 01:30:20 »
อืม เห็นแล้วก็อิ่มใจครับ น่าไปออกทัวร์กราบพระอาจารย์บ้างนะ  :026:
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 01:46:03 »
 :001:อนุโมทนาด้วยค่ะ..ได้ของดีเพียบเลยนะค่ะ..พี่เณร.. :015:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 05:08:25 »
ท่านเณรฯ ได้ของดีอีกแล้ว...... :002:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 09:30:01 »
เมื่อสองสามวันก่อนได้เข้าไปกราบนมัสการหลวงปู่มาเช่นกันครับ
ท่านดูแข็งแรงขึ้นมาก หัวเราะได้ยิ้มได้ ผมเห็นหลวงปู่แบบนี้แล้วมีความสุขครับ
ท่านก็เมตตาแจกรูปถ่ายตอนหนุ่มของท่านมาให้เหมือนกันครับ
หลวงปู่ท่านมีเมตตาต่อศิษย์เสมอครับ  :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 10:08:55 »
ได้ไปกราบหลวงปู่อั๊บมาเหมือนกันครับ ท่านดูแข็งแรงขึ้นครับ

ออฟไลน์ โอม...

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 07:43:58 »
ผมอยากลงนะหน้าทองกับหลวงพี่ติ่งบ้างครับ แต่ไม่ทราบว่าท่านจำอยู่วัดไหน เคยได้ยินแต่คำล่ำลือกันครับ มีใครช่วยบอกทางหน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 07:56:17 »
ผมอยากลงนะหน้าทองกับหลวงพี่ติ่งบ้างครับ แต่ไม่ทราบว่าท่านจำอยู่วัดไหน เคยได้ยินแต่คำล่ำลือกันครับ มีใครช่วยบอกทางหน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลย

หลวงพี่ติ่ง  ท่านอยู่วัดบางพระ  อ.นครชัยศรี จ.นครปฐมครับ

ไม่ต้องเตรียมอะไรไปนะครับ  ข้างกุฏิมีพานครู มีทองให้ร่วมบุญอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 02:30:32 »
ขอบคุณพี่ต่าย คอมอาร์ตค้่างบ่อยไม่ได้เข้ามาเลยช่วงนี้