ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการตั้งหิ้งพระที่ถูกฉลกกับบุคลหน่อยท่าน  (อ่าน 3727 ครั้ง)

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
สวัสดีครับท่าน คือกระผมตั้งหิ้งพระหันนหน้าไปทางทิศ ตะวันออกแต่เมื่อไปวัดศาลาแดงเจออาจารย์ท่านดูดวงให้บอกว่มีพระหันไปทางทิศตะวันออก ให้แก้ให้หมด ให้หันได้คือ ติศตะวันตกเฉียงเหนือกับ ทิศตะวันออกเฉียงใต้ และทิศเหนือจึงถูกฉลกครับ หากตั้งหันไปทางทิศตะวังออกจะทำให้ทะเลาะกับในบ้านครับท่านใดพอจะให้คำแนะนำได้ไหมขอรับ?
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

TUM

• บุคคลทั่วไป
อันนี้มันขึ้นอยู่กับ ทำเลของบ้านหรอปล่าว ครับ นาย ที่บ้านก็หันพระไปทางทิศตะวันตกนะก็ไม่เห็นเป็นอะไรครับ อยู่สงบสุขดีครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
กระทู้นี้ขอรับข้อมูลอย่างเดียวเลยครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้ แต่อยากมีความรู้ด้านนี้นะครับ ทุกๆท่าน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ลองๆ จัดหิ้งดูครับ แปลกๆ ใหม่ๆ ถูกๆ ผิด เดี๋ยวดีเอง  :095:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ความเห็นส่วนตัวครับท่าน ผิดพลาดหรือก้าวล่วงโปรดอภัย

เรื่องอย่างนี้กำหนดทิศแน่นอนยากครับท่าน เอาแบบตั้งแล้วสบายใจ พื้นที่ใช้สอยในห้องได้ประโยชน์สะดวกเป็นดีที่สุดครับ ไหนจะตำแหน่งเตียงนอน ต่ำแหน่งต่างๆตามฮวงจุ้ย ไหนจะทิศหิ้งพระ ฯลฯ ข้อห้ามอะไรมันจะมากมาย ห้ามนอนเอาเท้าตรงประตูคนจีนถือเป็นจุดคนตายนอน ห้ามนอนเอาหัวนอนไปตรงกับผนังห้องน้ำ ห้ามนอนใต้ขื่อ ห้ามเอาหัวนอนไปทางทิศตะวันตก ห้ามวางหิ้งพระติดกับผนังห้องน้ำ ห้ามเอาเท้าชี้ไปทางพระ ท้ายสุดถ้าทำตามทิศจริงๆอยู่ห้องเช่าคงไม่แคล้วต้องนอนขวางประตูหรือให้เพื่อนร่วมห้องเดินข้ามหัวไปเข้าห้องน้ำแน่แท้เชียว :095: :095: :095:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
แปลกแต่จริงเลยครับ 

มีใครลองๆ สังเกตุ กันดูมั๊ยละครับว่า  พระประธาน ในโบส  ส่วนมาก จะหันหน้ามาทาง ทิศ ตะวันออก  (ไม่เชื่อลองสังเกตูดูครับ)

แต่ก็มีบางวัดครับ ที่หันหน้าพระประธาน มาทาง ทิศตะวันตก

ตัวอย่างเช่น  วัดเทพลีลา (วัดตึก)  รามคำแหง กทม  นี่ละครับ

ที่จริงวัดนี้  หน้าวัดจะหันมาทาง  ท่าน้ำ คลองแสนแสบ   ซึ่งสมัยก่อน  จะใช้เรือ เดินทางขึ้นหน้าวัด   สมัยนี้  ส่วนมาก ใช้แต่รถ  นานๆ จะมีคนเดินทาง มาทางเรือ

ทางบก จึงสดวกกว่า  เลยต้องเปิดทางเข้า ข้างวัด รึหลังวัด  เป็นทางเข้า ที่สดวก ที่สุด  ป้ายวัด ก็จะอยู่ ข้างๆวัด  จนคนไม่รู้ นึกว่า เป็นหน้าวัด  ทั้งที่ หน้าวัด อยู่ติดคลองแสนแสบ

หิ้งพระ ก็เช่นกัน  ถ้าเป็นไปใด้  ควรจะหันมาทาง ทิศตะวันออก เฉียงมาทางเหนือ โดยหันหน้าพระ มาทาง เฉียงเหนือนิดๆ อย่าถึงขนาด หันหน้า สู้ตะวันเต็มๆ

แต่ถ้าจำเป็น จริงๆ  พื้นที่ บังคับ  ก็ต้องรับสภาพ กันไป นั่นละครับ

หันหิ้งให้ถูกอย่างไร  ถ้าไม่เคารพ กราบไหว้ นับถือ  ก็แค่นั้นละครับ

พระเต็มคอ พระเต็มบ้าน แต่ สร้างแต่ความเดือดร้อน ให้แต่ ชาวบ้าน ผมว่า พระ ท่านไม่คุ้มครอง คนแบบนี้ หรอกครับ

หมั่นทำความดีกันใว้ครับ  รู้จักอภัย  รู้จัก คำว่าให้  หมั่นทำบุญ ทำทาน แล้วท่านจะ สบายใจ

สาธุ  วันนี้ ไปไหว้ครู หลวงพี่ปืด (ห้วยขวาง)

หลวงพี่ต้อย หลวงพี่ญา หลวงพี่หนึ่ง   มากันพร้อมหน้าเลยครับ

ท่านโองการ ไปรับมาจาก วัดบางพระเลย  ขยันจริงๆ คนนี้  นับถือ  ขับรถ จาก กทม ไป วัดบางพระ มาถึงวัด ก็ ทำสารพัดงาน  โอย  เหนื่อยแทนจริงๆ

ท่าน โคมแก้ว อีกคน  ถ่ายภาพ พิธีต่างๆ ใว้เพียบ  รอภาพ อยู่น๊ะครับ

นับถือ จริงๆ  พี่น้อง สองคนนี้ เนี่ย สุดยอด ศิษย์วัด บางพระ จริงๆ  :016: :054:

ผมยกนิ้ว  :016:ให้เป็น ศิษย์วัด  ตัวอย่างเลยครับ  รึเราชาว ศิษย์วัดบางพระ เห็นเป็น อย่างไรครับ :053: :053: :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
มาเอาความรู้ครับ
ขอบคุณพี่ชาญครับ

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
ผมทราบมาว่าตำแหน่งมังกรคือ
ให้ตั้งทิศใต้หันหน้าออกทิศเหนือ
แต่หิ้งที่บ้านผมหันหน้าออกทางทิศตะวันออกครับผม
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ขอเติม อีกเรื่องครับ

เรื่องหันหัวนอน ก็ สำคัญ น๊ะครับ  ผมเจอกับ ตัวเองมา เต็มๆ เลยครับ

เรื่องเกิดมา 3-4 ปี แล้วครับ

ก่อนที่ ผมจะมา ซื้อ บ้านหลังนี้  เนื่องจาก  ภรรยา ผมเบื่อ อาคารพานิช  เปิดประตูที ก็ ครือคราด ดัง อยู่ตั้ง 3-4 ชั้น เดินขึ้นห้อง ก็ ชั้น 3 อีก  เลยหันมาดู บ้านใหม่

ผมตัดสินใจขาย มาซื้อบ้านหลังนี้ 

เหตุเกิด ณ  บ้านหลังนี้ ครับ

บ้านสวยครับ  เป็นบ้านตัวอย่าง  บิวอินท์  ทั้งหลัง  แอร์ 4 ตัว  ตกแต่ง อย่างหรู  เฉพาะ บิวอินท์ ก็  ครึ่งล้าน ไปแล้วครับ   ผมเห็นปั๊บ  วางเงิน  ซื้อเลยครับ

บ้านเล่นระดับ 5 ระดับ 3 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ มีห้องน้ำในตัว วอลเปเปอร์เพดาน  ห้องพระ 1 ห้อง

แต่อยู่มาไม่นาน ไม่ถึงปี  ผมก็เริ่มเปลี่ยนงาน    ลืมบอกไป  เมื่อก่อน ผมเป็นระดับ ผู้บริหาร  รายใด้ผม  ตก เลข  6  หลัก ต่อเดือน

พอเปลี่ยนงาน  เนื่องจาก เจ้านาย ขายกิจการ ไปเล่นการเมือง  ผมต้องย้ายมาดูแลงาน อีกที่   พอย้ายมาใด้ 2 เดือน เจ้านายก็ ขายอีก เจ้านาย ขายไป 6 ที่ สู้การเมือง เต็มตัว

แต่ เจ้านาย ฝากฝังผมใว้ ให้อยู่ที่เดิม ตำแหน่ง ผู้จัดการ

ปัญหามันอยู่ที่ รายใด้ ผมที่เคยใด้ 6 หลัก  หายไปเกินครึ่ง   จากที่เขาเรียกกันว่า  เสี่ย ๆ ใส่ทองเส้นแทบจะเท่านิ้งก้อย  เลสเพชร เส้นเท่าสาย นาฬิกา  ที่ดิน  บ้านต่างจังหวัด

ปลูกใว้ ให้ ญาติ ภรรยาอยู่  พระเลี่ยมทอง เป็น ถุง แหวนเพชรอีก ระยิบระยับ  ผมค่อยๆ ทยอยขาย ออกทีละอย่าง จำนำบ้าง ขายบ้าง

ตามมาครับ  อะไรเกิดขึ้นกับผมบ้าง เมื่อมาอยู่บ้านหลังนี้

มาอยู่ใด้ ไม่ถึงปี ลูกชาย ก็รถไปชน  พอมา ปีที่ 2 ผมลดตำแหน่ง ตัวเอง จาก ผู้จัดการ มาเป็น พนักงาน ธรรมดา  ทิ้งเงินเดือน และค่า คอมไป อีกเดือนละ เกือบ 2 หมื่น ภรรยา

ก็เอา มอเตอร์ไซด์ พาเจ้าคนเล็ก ไปล้ม เจ็บอยู่หลายวัน  ผมจึงต้อง ซื้อ รถยนต์ให้ขับ แทนมอเตอร์ไซด์

พอจะสุดๆ ปีที่ 2  ไฟใหม้ ห้องนอน ผมครับ ขณะผมไปทำงาน  ภรรยา กับลูก ออกไปเดินเล่น นอกบ้าน กลับเข้ามาดู   ไม่เป็นอะไรมากครับ ดับทัน แต่ก็ซ่อมบ้าน ไปเป็นแสน

แต่ทรัพย์สินที่หาย ละครับ

ทั้งทอง ที่ผมซื้อใว้ให้ ภรรยาใส่ ใว้ไปไหนมาไหน ผมย้ำ อย่าใส่อยู่กับบ้าน ถ้ายังไม่อยากตาย  รวมแล้ว ทองหายไปเกือบ 10 บาท พระเลี่ยมทองอีก หลายองค์

มีคนหยิบไปครับ  ขณะเกิดเพลิงใหม้  โชคดี ที่  ของๆผม ยังอยู่อีกตู้ ปืน 2 กะบอก พระเลี่ยมทอง อีกเป็นถุง ยังไม่หาย

แปลกครับ  หายแต่ของ ภรรยาผมเอง  ผมนานึกดู  ผมว่า คนใช้ ที่เป็น หลานสาวภรรยา นั่นละ เอาไป  เพราะหลังจาก เพลิงใหม้ แล้ว หลานภรรยา กลับไป บ้านนอก

มีเงิน มีทองใส่ ใช้เงินแบบ ฟุ่มเฟือย

หลังจาก ผมทำ และ ซ่อมบ้านใหม่ ผมก็ นิมนต์พระ มาสวด ทำบุญบ้านใหม่ อีกครั้ง

เรื่องทุกอย่างที่เกิดขึ้น  ผมว่า มาจาก บ้านออกแบบมาผิด ทำบิวอินท์  หันหัวนอน มาทาง ทิศ ตะวันตก ผมจึงหันหัวนอน มาทิศ ตะวันตก มา 2 ปี เต็มๆ

ผมลื้อ บิวอินท์ใหม่  ในห้องนอน เปลี่ยนสีใหม่ ให้ถูกโฉลก และหันหัวนอนใหม่ มาทาง ทิศตะวันออก

แปลกครับ  ทุกอย่างชีวิต ผมจะเริ่มดีขึ้น ดูจาก เงินเดือน ก็มี ปรับขึ้นมา 2 ครั้งแล้ว ปลายปีที่แล้ว และ เดือนนี้ 

หลังจาก ที่ชีวิต ผม ห่อเหี่ยวมา 2 ปีเต็มๆ  อาจจะเป็นเพราะ เลย ปีชง ผมมาแล้วก็ใด้  ผมปีมะเมีย 09 ครับ ราษีเมษ  (ปีชวด ปี ชง ผมครับ)

ของแบบนี้ ไม่เชื่อ หย่าลบหลู่ กันน๊ะครับ เรื่อง หันหัวนอน  ผมรั้น อยู่ 2 ปี เต็มๆ  เพราะ เชื่อมั่นในตัวเอง ว่า ไม่เคยทำร้ายใคร มีแต่ ทำบุญ ทำทาน วัด ก็ไป ทำบุญ อยู่บ่อยๆ

คนตกทุกใด้ยาก ผมช่วยใด้ ผมช่วย หมดละครับ ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรงผม

เตือนๆ ระวังกันใว้ครับ เรื่องหันหัวนอน  แล้วท่านจะไม่เจอ แบบผม

จากใจเลยครับ  ชาญ :090:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เรื่องทิศทางของโต๊ะหมู่บูชา ส่วนตัวผมเชื่อในหลักบ้านหลักเมืองครับ  พระมหากษัตริย์ทรงสร้างพระอารามหลวงทุกแห่ง

หน้าพระอุโบสถ นิยมหันไปทางทิศตะวันออก ตามที่พี่ชาญแนะนำไว้ครับ

ซึ่งทิศตะวันออกก็คือทิศที่เจ้าชายสิทธัตถะหันพระพักตร์ไปแล้วได้ตรัสรู้สำเร็จเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

เป็นทิศดับทุกข์และทิศแห่งความสำเร็จ

ส่วนในชีวิตคนเราจะมีดีมีร้ายเข้ามาบ้าง ก็เป็นเรื่องธรรมดา ไม่มีใครสุขตลอดชาติและทุกข์ตลอดไป ต้องสลับกันทำหน้าที่

ตามกรรมดีและกรรมชั่วที่เราทำมา 

ผมเชื่อว่า เวลามันไม่เคยหยุดเดินครับ ทุกอย่างที่เข้ามาย่อมผ่านไป ต้องต่อสู้อย่าท้อแท้ครับ  อดทนและมีสติ   

โชคดีอยู่กับคนที่มีสติและรู้จักแก้ไขสถานะการณ์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2552, 09:17:59 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
ส่วนใหญ่ก็แนะนำครับ หันหน้าหาทิศตะวันออกครับ  แต่เนื่องจากห้องหรือบ้านของหลายๆท่านมีข้อจำกัดเยอะ ตัวผมเองก็เป็นคนอยู่หอมาตั้งแต่สมัยเรียนจนกระทั่งทำงานครับ ย้ายหอบ่อยๆ

หลักๆเลยนะครับ

1.อย่าหันหน้าหิ้งไปทางทิศตะวันตกครับ ไม่ดีอย่างรุนแรง
2.อย่าหันหน้าหิ้งตรงกับปลายเท้าผู้นอนครับ ไม่ดีเหมือนกัน
3.อย่าหันหน้าหิ้งตรงเข้าส่วนที่เป็นห้องน้ำครับ ไม่ควร

เท่าที่เคยหาข้อมูลมาได้ก็ประมาณนี้ล่ะครับ ผิดพลาดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
เรื่องหันหน้าพระนั้น  นิยมหันไปทางทิศตะวันออกครับ  เพราะถือว่าพระพุทธเจ้าตรัสรู้ทิศตะวันออก และอีกอย่าง คือการหันหน้าทางทิศตะวันออกเป็นจุดเริ่มต้น  สำหรับสิ่งใหม่ ๆ สิ่งดี ๆ เพราะพระอาทิตย์ขึ้น ออก

ถ้าทิศตะวันตกเป็นการจุดมืด หรือชาวบ้านเรียกว่าจุดผี นั่นแหละครับ  ไม่เหมาะสำหรับหันหน้าไปทางนี้ พุท
ส่วนเรื่องอื่นก็ให้ระวังเรื่องเตียงนอนของคนในบ้านไม่ให้หันเท้ามาทางหิ้งพระ 

ส่วนบางท่านไม่มีห้องพระส่วนตัวก็สามารถตั้งไว้ที่ห้องนอนได้  ตื่นมาก็เจอหน้าพระ ก่อนนอนก็เจอ ดีไม่ดี ได้กรรมฐาน พุทธานุสสติกรรมฐาน
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ