ผู้เขียน หัวข้อ: พระพุทธศาสนากับการบริจาคอวัยวะ  (อ่าน 1494 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
กระผมได้บริจากอวัยวะให้ศูนย์รับอวัยวะ สภากาชาติไทย ตั้งแต่ปี 2542 อยากให้ท่านที่ยังไม่บริจาคช่วยบริจากกันนะครับhttp://www.organdonate.in.th/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2552, 06:22:08 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• ตติยะ
  • ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
    • MSN Messenger - thongma4@hotmail.com
ตอบ: พระพุทธศาสนากับการบริจาคอวัยวะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 เม.ย. 2552, 06:40:03 »
ใจบุญจังเลยค่ะ พี่ชลาฯ น้องปาท่องโก๋ก็อยากบริจาคค่ะ แต่ก็กลัวด้วยค่ะ

ไม่เสียสละ  ชัยชนะไม่เกิด 

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ตอบ: พระพุทธศาสนากับการบริจาคอวัยวะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 01:37:29 »
ยังไม่เคยบริจาคอะไรเลย

เคยคิดจะไปบริจาคเลือด แต่เหตุเพราะนอนไม่พอ แล้วไม่ชอบกินข้าวเช้า เลยทำให้บริจาคเลือดไม่ได้

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 09:35:52 »
อนุโมทนาด้วยนะครับผม เห็นแว่วๆมาว่าช่วงนี้มีของดีแจกไว้บูชาติดตัวด้วยนะครับ  :001: ถ้าไม่พลาดจะเป็นพระนารายณ์ทรงครุฑครับผม ผิดพลาดขออภัยนะครับ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 09:36:12 โดย สิบทัศน์ »

ออฟไลน์ thong.yong

• โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า โกรธเขาอาฆาตเขาก็เหมือนจุดไฟเผาตัวเราเอง
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • "เวร" ย่อมระงับด้วยการไม่จอง "เวร"
    • MSN Messenger - thong.yong@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 11:22:17 »
ขออนุโทนาสาธุด้วยครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 เม.ย. 2552, 11:41:20 »
อนุโทธนาสาธุครับ ผมก็บริจาคร่างกายแล้วครับท่าน
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 01:10:34 »
[shake]30; 31; น้องลิงน้อยชอบมากมายกับการบริจาคโลหิต 30;  31;[/shake]

ถึงแม้จะไม่ได้บริจาคทุกครั้งที่เค้ามารับบริจาคที่บริษัทฯ  ส่วนหนึ่งก็มาจากความพร้อมของร่างกายด้วย

:001: แต่ก็รักนะ :090: กับการให้สิ่งดีๆ กับเพื่อนมนุษย์ :017:

:017:  ถ้าบริจาคได้แบบว่าบ่อยตามที่ใจอยากให้นะ :053:

08; ก็จะให้บ่อยๆ เลยล่ะ  ใจมันรักนี่ การบริจาคโลหิตน่ะ  08;

:054: ขออนุโมทนากับการบริจาคอวัยวะของท่านชลาพุชะด้วยค่ะ 25;

13; บุญกุศลยิ่งใหญ่จริงๆ ขอชมเชยท่านจากใจค่ะ 15; :114: :090:
[/b][/size]

ออฟไลน์ มังกร

• จตุตถะ
  • หาหัวใจให้เจอ...ก็เป็นสุข...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 10:13:56 »
 :002:ผมก็บริจาคแล้วคับ

หาหัวใจให้เจอ...ก็เป็นสุข...

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 เม.ย. 2552, 07:33:57 »
ขออนุโมทนาครับ สาธุ๊ กุศลแรงนะครับ...
ส่วนผมตอนนี้ ขอบริจาคโลหิตไปพลางๆก่อนแล้วกันจ้า อิอิอิ ...{^_^}...