ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะจากผู้รู้  (อ่าน 1929 ครั้ง)

ออฟไลน์ โอม...

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ขอคำชี้แนะจากผู้รู้
« เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 02:20:48 »
ผมมีเรื่องอยากทราบไม่กี่ข้อครับขอท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

1. การสักน้ำมันคือการลงว่านต่าง ๆ ข้อห้าม เช่น ห้ามกินฟัก เป็นต้น แต่ในกรณีที่ว่าถ้าแฟนเรากินมาแล้วมาจูบกับเราจะเป็นอะไรป่าวครับ

2. ว่านลางจืด สัพคุณช่วยขับพิษในร่างกาย อยากทราบว่าจะล้างว่านที่เราสักด้วยป่าวครับ

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ

ออฟไลน์ artid22

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: ขอคำชี้แนะจากผู้รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 02:32:00 »
เจออย่างนี้ตอบไม่ถูกเลย รอผู้รู้มาแนะนำดิกว่า

คนโสดอย่างเราตอบอยากเลย อิอิ

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 03:25:25 »
เหอะๆ ไม่รู้เหมือนกันครับรอผู้รู้ แต่ตามหลักก็ห้ามแค่ตัวเราไม่น่าจะเกี่ยวกันขนาดนั้น  :017: :017:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 03:25:50 โดย แหวกบาดาล »
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 03:47:16 »
ไม่น่าจะมีผลหรอกครับ

แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่เจตนาครับ หากรู้แก่ใจแล้วไม่หลีกเลี่ยง ผลคืออะไร...........ไม่สบายใจใช่มั้ยครับ

ฉะนั้นแล้ว อะไรที่คิดว่าหากทำแล้วจะรู้สึกกังวล ไม่สบายใจ
อย่าทำครับ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 04:03:05 »
สักน้ำมัน ที่วัดบางพระ น้ำมันที่ใช้สักใช้น้ำมันจันทร์เท่านั้น หลวงพ่อเปิ่น สั่งหลวงพี่ติ่งไว้ ไม่ได้ใช้น้ำมันว่าน
 จะมีใช้น้ำมันว่านอยู่กุฎิเีดียว คือ หลวงพี่สมชาย ใช้ว่านไก่แดง 
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 05:00:33 »
ผมมีเรื่องอยากทราบไม่กี่ข้อครับขอท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

1. การสักน้ำมันคือการลงว่านต่าง ๆ ข้อห้าม เช่น ห้ามกินฟัก เป็นต้น แต่ในกรณีที่ว่าถ้าแฟนเรากินมาแล้วมาจูบกับเราจะเป็นอะไรป่าวครับ

2. ว่านลางจืด สัพคุณช่วยขับพิษในร่างกาย อยากทราบว่าจะล้างว่านที่เราสักด้วยป่าวครับ

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ

ฮ้าาช่างเป็นผู้ระมัดระวังตัวดีครับ สงสัยต้องถามครับ  ไม่ผิดๆ

แต่การจูบของแฟน  คงไม่จูบดูดดื่มขนาดล้วงเข้าไปถึงกระเพาะ ใส้เราหรอกครับ   :005: :005: ไม่เป็นไรหรอกครับ ทำต่อไปได้เต็มที่ครับ

ว่านรางจืดทานทำไมอ่ะครับ  แก้เมาแก้แฮง หรือเปล่า  อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ ปกติก็จะไม่ค่อยใช้กัน

ว่าแต่สักน้ำมันว่านที่ไหนมาละครับ

สักน้ำมันคงไม่ซีเรียสเท่ากันคนเล่นว่านโดยตรงหรอกครับ  สบายใจได้ระดับหนึ่ง :016:

ออฟไลน์ โอม...

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 06:07:22 »
ขอบคุณครับ สำหรับทุก ๆ คำชี้ แนะ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 09:05:51 »
เค้าว่าเรากินเข้าไปโดยไม่รุ้ ยังไม่ผิดเท่าไหร่ครับ
แต่ถ้ารู้แล้วยังทำ อย่างนี้ผิดเต็มๆๆๆ
แต่ผมว่าจูบกับแฟนนี่คงไม่มีปัญหาหรอกครับ ไม่น่าจะผิดอะไร
ยกเว้นไปจูบกับแฟนคนอื่น หรือคนที่มีเจ้าของแบบนี้ผิดแน่ :007:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 10:10:16 »
ตอบกันหมดจนครบที่ถามแล้ว ตามนั้นเลยท่านโอม...  ยินดีกับของดีที่ได้มานะครับ รักษาให้เป็นของดีตลอดไปนะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 10:30:03 »
อย่าคิดมากครับผม นิ่งๆเบาๆสบายๆ ศีล 5 นะครับ  :001:

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 11:08:03 »
ตามนั้นครับ

พี่ๆๆผมตอบหมดและ
สบายใจเลยครับ
ท่านอชิตะตลกจังเลย

:015: :054: :054: :054: :054: :054: :054:

ทำใจสบายๆไม่ต้องคิดมาก ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่วครับ

ตามนั้น

ศีล5 ทำได้ก็ดีครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 เม.ย. 2552, 11:28:08 »
เอ่อ ไม่ต้องถึงกับล้างพิษหรอกท่านว่านเหนียว นี้ 1เยี่ยวก็หายเหนียวแล้วท่าน อาทิเช่นสบูเลือด กินไปมันจะคันๆ พอคันๆก็ลองได้เลย มีดเมิด ปุ้งป้างเป้งโป้งเต็มที่ พอได้ที่ก็ไปฉี่ พอฉี่มาก็หายเหนียวแล่ว (สำหรับว่านที่กินครับ )
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 12:54:41 »
ของหลุดไม่หลุดอยู่ที่ใจนะผมว่า เราคิดดีทำดีพูดดี ของไม่ไปไหนหรอก แต่ถ้าเผลอพลาดไปก็คงไม่น่าจะน่าจะเป็นไรนะ(พลาดโดยไม่รู้ตัวนะครับ)
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 03:43:17 »
ถ้าของหลุดแบบผู้หญิง อุทานตกใจ ว้าย.........หลุด     ต้องรีบเก็บนะครับเดี๋ยวยุ่ง :005:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 เม.ย. 2552, 03:59:05 »
ข้อแรก ไม่น่าจะมีผลอะไรนะ เพราะว่าท่านไม่ได้รับประทานอ่ะค่ะ :069:

ถ้าไม่สบายใจก็ไปขมาครูบาอาจารย์นะค่ะ  :054: :017:

ข้อที่สอง น่าสนใจนะ ดีจังมีคนสงสัยเหมือนกัน :010:

ผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ :005: :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 2552, 04:00:08 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ boy12

• จตุตถะ
  • คิดดี ทำดี
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 เม.ย. 2552, 03:00:48 »
ขอบคุณครับหายสงสัยเลย
boy ขอบคุณทุกคนครับ