ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนตอบข้อสงสัยด้วยครับ  (อ่าน 8953 ครั้ง)

ออฟไลน์ ww3913

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนตอบข้อสงสัยด้วยครับ
« เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 12:09:00 »
1มีอะไรกับแฟนตอนมีประจำเดือนของที่สักมาจะเสื่อมไหมครับ
2ห้ามคนมีประจำเดือนข้ามหรือโดนประจำเดือนของจะเสื่อมใช่ไหมครับ
3ถ้าทำพลาดไปแล้วจะให้ของที่เราสักกลับมาได้ไหมครับและต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: รบกวนตอบข้อสงสัยด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 12:57:31 »
โบราณท่านว่าพยายามอย่าให้ประจำเดือนมาโดนตัวเราอะครับ เพราะมันเป็นของสกปรก
เลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยง
สมัยก่อนเค้าว่ามีวีธีแก้คนหนังเหนียว เอาลูกปืนจุ่มประจำเดือนแล้วส่อง หรือไม่ก็อุดด้วยผ้าขี่ม้า(ผ้าที่ติดเลือดประจำเดือน)
ที่ปากกระบอกปืนก่อนแล้วค่อยยิง
โป้งง ว่ากันว่าหงายท้องแทบทุกราย ยกเว้นรายที่เจ๋งจริงๆชนิดคัดถอนไม่ออก(มีน้อยมาก)
ที่ว่าห้ามคนที่มีประจำเดือนข้าม แม้แต่ไม่มีประจำเดือนมาข้ามตัวเราก็ไม่สมควรแล้วครับ
ลองคิดดูครับ ขนาดตอนทำพิธีไหว้ครู เค้ายังห้ามสตรีที่มีรอบเดือนเข้าในปรัมพิธีเลยครับ
เพราะมันไม่สมควรอย่างยิ่ง
ส่วนที่ว่าถ้าพลาดไปควรทำยังไง ก็จุดธูปขอขมาครูบาอาจารย์ทำตัวใหม่ สวดมนต์ไหว้พระเยอะๆ
ยิ่งสวดมนต์ไหว้พระเยอะเท่าไหร่ ก็ยิ่งดีเท่านั้นครับ หลังจากนั้นก็ไปหาอาจารย์ที่สักให้
ท่านเป่าครอบหรือเสกอักขระบนตัวให้ใหม่ ก็จะดีขึ้นครับ(แต่เคยได้ยินคนโบราณท่านว่า ไม่ใช่ว่าจะกลับมาเต็มร้อยเหมือนเดิม
ต้องค่อยๆใช้เวลาปฏิบัติตัวใหม่ไปเรือ่ยๆ แรงครูจะลดลงครับ)
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ww3913

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 04:05:15 »
ขอบคุณมากๆครับคุณ Gotkung

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 10:47:11 »
เรื่องประจำเดือนนี้หลวงพ่อฤาษีลิงดำตอบไว้น่าคิดอยู่ครับ

ท่านตอบว่า  ในพิธีต่างๆที่ห้ามหญิงมีประจำเดือนเข้ามานั้น  เพราะในสมัยก่อนยังไม่มีผ้าอนามัย  หญิงที่มีประจำเดือนก็เลยต้องใช้ผ้าเตี่ยว  ทำให้ต้องเปลี่ยนบ่อย  ยิ่งวันมามากยิ่งแล้วใหญ่  ไม่ต้องไปไหน  จะไปวัดก็ไม่ได้  จะไปถือศีลอุโบสถก็ไม่ได้  เพราะกลัวจะทำให้วัดวาอารามสกปรก เลอะเทอะด้วยเลือดประจำเดือน  กลัวว่าจะเป็นบาป  ก็เลยถือตามกันมาว่า  ถ้ามีประจำเดือนแล้วอย่าไปงานพิธีมงคลต่างๆ  มันจะดูไม่งามครับ

ส่วนถ้าเป็นด้านพุทธคุณ  หลวงพ่อฤาษีลิงดำตอบว่า  ถ้าประจำเดือนทำให้พุทธคุณเสื่อมได้  ต่อไปอาตมาจะนับถือประจำเดือนเป็นศาสดาแทนพระพุทธเจ้า   แล้วท่านก็หัวเราะครับ  (ผมขออธิบายเพิ่มเติม ที่ท่านพูดอย่างนั้นเพราะในสามโลกธาตุนี้  ไม่มีใครจะบริสุทธิ์เท่าพระพุทธเจ้าแล้ว  ใครจะมาทำให้ท่านแปดเปื้อนไม่มีอีกแล้วครับ

ถ้าสายดำ พวกของต่ำ  เขาห้ามกันจริงๆครับ   แต่สำหรับผมไม่กลัวครับ  มันเป็นเรื่องธรรมชาติ  แล้วอีกอย่างผมก็ไม่ได้เดินทางสายเดรัจฉานวิชา เลยไม่รู้ว่าจะกลัวไปทำไรนิ  อิอิ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 เม.ย. 2552, 11:58:14 »
ข้อนี้ผมไม่รู้ แต่ที่รู้คือ ถ้าพาแฟนไม่สบายมา แฟนอาจป่วยเพิ่มเพราะตรากตรำ และ คนที่พาแฟนมาอาจไม่เป็นอันร่วมพิธีจิตไม่สงบพอจะทำความเคารพบูรพาจารย์ครับ ที่เหลือล้วนมีส่วนทั้ง2ท่านครับ ^^
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 เม.ย. 2552, 09:33:50 »
เรื่องประจำเดือนนั้น ผมว่าเลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยง ผู้หญิงข้ามอีกอย่าง เมื่อก่อนเขาถือกันมาก แต่เดี๋ยวโลกเราเปลี่ยนไปเยอะ แต่ยังไงก็รักษาไว้ให้ได้คงจะเป็นดีนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 เม.ย. 2552, 07:51:21 »
ชัดเจนมากครับท่านเณรน้อยเส้าหลิน ขอบคุณมากครับ อนุโมทนาด้วยนะครับ กระจ่างทีเดียวครับ  :002:

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 12:04:15 »
เราก็แค่ปุถุชนคนธรมดาคนนึง
ขอให้ในใจเราระลึกไว้เสมอว่า พุทธานุภาพ
คุณของพระพุทธเจ้านั้นหาประมาณมิได้
 ไม่มีสิ่งใดที่จะมาทำให้พุทธานุภาพเสื่อมคลายลงได้
ขอให้ใจเรายึดมั่นและเชื่อมั่นใน พุทธานุภาพ
ละความชั่วทำความดี
ปฏิบัตติตามแนวทางของพระพุทธองค์
ผมคิดว่าคือคำตอบของทุกสิ่ง
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 07:50:21 »
หักห้ามใจช่วงนั้นดีกว่าไหมครับ เพราะทั้งเรื่องพุทธคุณและสุขอนามัย ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก้อจะพอมีวิธีที่ทดแทนพอช่วยได้น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 2552, 07:53:23 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา