ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดกันชง.....ตามรอยอชิตะ  (อ่าน 5044 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตะกรุดกันชง.....ตามรอยอชิตะ
« เมื่อ: 13 เม.ย. 2552, 06:37:15 »
จากที่อ่านกระทู้นี้ http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,7914.0.html เมื่อวานที่ผ่านมาได้ไปผักผ่อนกับครอบครัว นัดเพื่อนๆไป7ครอบครัว ปิดโฮมสเตย์ ฉลองสงกรานต์กันที่อัพวา ทริปนี้เลยตั้งใจว่าจะไปเที่ยวด้วยไปไหว้พระด้วย พอไปถึงก้อไปไหว้หลวงพ่อวัดบ้านแหลม คนเยอะพอสมควร ไหว้พระขอพรเสร็จก่อนกลับก้อเลยบูชา หลวงพ่อวัดบ้านแหลมมาบูชา

ต่อจากนั้นก้อมุ่งตรงไปวัดยางงาม ไปไม่ยากเลยครับ จากอัมพวา เลี้ยวขวาเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาเลี้ยวจนจำไม่ได้อ่ะ แบบถ้าไม่ได้เจ้าเครื่องgpsรับรองว่าผมไปไม่ถูกแน่ๆคร๊าบ พอไปถึงวัดก้อถามหลวงพี่ในวัดท่านก้อบอกทางไปหาหลวงปู่โต๊ะ พอเข้าไปหาท่านก้อมีศิษย์คุยกับท่านอยู่2คน ท่านสอบถามว่ามาทำไมก้อเลยบอกตรงๆเลยว่ามาขอตะกรุดกันชง ท่านก้อบอกว่ารู้ได้ไง ไม่รู้มีเหลือหรือเปล่า แต่ท่านก้อไปหยิบมาให้ ท่านใจดีครับ ให้ผมมาครบครอบครัวผมเลย แล้วก้อเป่าให้ครอบครัวผมทุกคน ตอนที่ท่านไปหยิบตะกรุด พี่ที่นั่งอยู่บอกว่าเพื่อนเค้าเคยลองเอาปืนมายิง ผลก้อคือยิงไม่ออก ก่อนจะลาท่านกลับ ท่านบอกว่าตะกรุดของท่านจะขลังหรือไม่อยู่ที่คนที่นำไป เชื่อมั่นและศรัทธาหรือเปล่า

นอนค้างที่อัมพวา1คืน วันนี้เดินทางกลับ ก่อนกลับก้อไปไหว้พระที่วัดบางกุ้ง(UNSEEN น่ะครับ) และผมก้อเดินทางกลับทางเพชรเกษม มุ่งหน้าไปวัดบางพระ พอไปถึงก้อตั้งใจไปกราบหลวงพี่แป๊วก่อนเลย ตั้งใจว่าจะให้ท่านเป่าครอบให้ แต่หลวงพี่แป๊วถามว่า มาแล้วไม่สักเหรอ แปดทิศหายดีแล้วใช่ไหม(ดีใจมากๆครับที่ท่านจำได้ว่าครั้งที่แล้วสัก8ทิศ) เลยตอบท่านว่าคงไม่ครับ เพราะเห้นมีคนรออยู่พอสมควรและแฟนกับลูกก้อมาด้วย เดี๋ยวจะรอนาน แต่ท่านก้อบอกว่า เดี๋ยวให้สักคนต่อไปเลย ผมก้อยังบอกว่าไม่เป็นไรครับ หลวงพี่แป๊วยอกว่า วันนี้วันดี ไหนๆมาแล้ว เอาซะหน่อย ลงน้ำมันก้อได้แป๊ปเดียวก้อเสร็จ วันนี้ท่านเมตตามากๆผมเลยได้จิ้งจกมาครับ

จากนั้นก้อลาท่าน และไปให้หลวงพ่อสำอางค์เป่าครอบ ก่อนกลับเลยเช่าหลวงพ่อเปิ่นไปบูชา หลวงพี่ที่ตู้พระใจดีเลยให้ยันต์และสติ๊กเกอร์มาด้วยครับ

มีความสุขมากๆครับ2วันนี้ ได้ไปไหว้พระ ได้เช่าพระ ได้ตระกรุดกันชง ได้สัก ได้ไปเที่ยวกับครอบครัวและได้เฮฮากับเพื่อนๆ ถึงบ้านเมืองจะวุ่นวายน่าดูแต่สำหรับผม2วันนี้เยี่ยมมากๆคร๊าบ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ตอบ: ตะกรุดกันชง.....ตามรอยอชิตะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 เม.ย. 2552, 06:59:06 »
ขอบคุณมากครับที่นำบรรยากาศทั้ง 2 วัน มาเล่าสู่กันฟังครับ คราวหน้าไปเที่ยวที่ไหนก็นำมาฝากได้นะครับ ขอบคุณมากครับ  :001: :001: :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ตะกรุดกันชง.....ตามรอยอชิตะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 เม.ย. 2552, 08:09:31 »
ยินดีด้วยครับ ได้ไปเที่ยวพักผ่อน ได้ไปทำบุญ ได้บูชาวัตถุมงคลดีๆ

.. แถมยังได้สักยันต์เรียกสิ่งดีๆเข้าสู่ตัวอีก ครบเครื่องจริงๆครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 เม.ย. 2552, 08:15:19 »
ได้ของดีมาเยอะเลยนะครับ อนุโมทนาด้วยนะครับผม  :054:

ออฟไลน์ jaratkul

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 เม.ย. 2552, 08:48:31 »
ครับ
ได้ตะกรุดกันชงหลวงตาโต๊ะแล้วก็อย่าลืมไปกราบหลวงปู่ม่วงด้วยนะครับ ท่านมีเมตตามากเช่นกัน
ช่วยท่านสร้างเมรุวัดยางงามกับท่านนะครับ
อนุโมทนาครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 เม.ย. 2552, 08:51:39 »
ขอบคุณสำหรับภาพดีๆ บรรยากาสดีๆ และข้อมูลดีๆนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 เม.ย. 2552, 09:49:47 »
อยากได้บ้างขอบคุณสำหรับภาพและข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 เม.ย. 2552, 10:04:23 »
มีโอกาส จะไปกราบท่านบ้างนะคะ หลวงปู่โต๊ะ หลวงปู่ม่วง วัดยางงาม

ขอบคุณที่นำเรื่องราวดี ๆ มาเล่าสู่กัน
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 08:44:06 »
ได้ของดีฉลองวันสงกรานต์เลยนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ratsameeporm

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 เม.ย. 2552, 10:19:34 »
น้องทำไมไม่เข้าไปกราบหลวงปูาม่วงวัดยางงามด้วยละครับหลวงปู่ทั้งสองน้องๆๆต้องไปกราบ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 12:04:56 »
ข้อมูลดีดี อีกแล้วครับท่าน น่าไปกราบอยู่นะ เกจิเมืองไทย เที่ยวหากี่ครั้ง ก็ไม่หมด ...  :016:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 09:10:39 »
แจ่มมมากครับท่าน
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 เม.ย. 2552, 01:01:23 »
สนุกเลยะนะท่าอชิตะ ปกติสงกรานต์ทุกปีน้องลิงน้อยก็จะกลับไปบ้านปู้กะย่าที่อัมพวาค่ะ
ไปพักผ่อนทุกปี สนุกมาก แต 2 ปีหลังนี้ ไม่ได้ไปอ่ะ เปลี่ยนไปเที่ยวกับเพื่อนๆ แทน
เพราะท่าน 2 คนไม่อยู่ละ บรรยากาศดีมากเลยค่ะ

ไปพักผ่อนแถมได้บุญ และ ของดีมาอีกด้วยนะ ไม่เสียเที่ยวเลย

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 06:35:28 »
โอ้ว พี่ท่านเล่นตั้งชื่อกระทู้ซะ .. :075: :075:

ต้องถือว่าความพยายามสุดยอดครับ  สามารถขับรถผ่าดงสวนมาได้ ผมไปครั้งแรก บอกอย่างไม่อายเลยว่า หลงตลอด  :004: :004:

ยินดีด้วยครับ ได้ของดีมาเพียบเลย   ตะกรุดกันชง.. ไม่ทราบว่าหลวงปู่โต๊ะให้คาถามาด้วยหรือเปล่าครับ

ท่านคงจะบ่นอีกตามเคย  ตอนผมไปกราบ ท่านก็ถามว่า  รู้ได้ไง??  ใครบอกมา ??  ตอบท่านไปว่า พี่ๆบอกมา ปากต่อปาก หุหุ

ตะกรุดท่านใช้ดีจริงๆ ครับ ยึดมั่นศรัทธา ปลอดภัย หายห่วง อะไรที่เคยติดขัด ชงๆ กับสิ่งใด คนใด  หมดไปจริงๆ

สาธุๆ ยินดีอีกครั้งครับพี่  :053: :053: :053: :053:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 09:32:17 »
อชิคร๊าบ ท่านไม่ได้ให้คาถามา อชิมีหรือเปล่า ถ้ามีขอหน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ OSK121

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 05:46:26 »
วันนี้เพิ่งไปรับตะกรุดจากหลวงปู่โต๊ะกับพ่อมา2ดอกครับ ท่านบอกให้มากไม่ได้นะท่านทำไม่ค่อยไหวแล้ว ตอนแรกผมเข้าไปโดยไม่ทราบว่าท่านเป็นใครผมเลยลองถามดูท่านตอบอย่างมีอารมณ์ขันว่าไม่รู้จักฉันแล้วมาหาถูกได้ยังไงเนี่ย ผมฟังแล้วแอบยิ้มเลยครับ เห็นคนในวัดบอกปีนี้ท่านมีอายุ ๑๐๑ ปีแล้วครับยังแข็งแรงอยู่เลยแถมยังใจดีอีกต่างหาก :015: :015: :015:

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 06:33:42 »
วันนี้เพิ่งไปรับตะกรุดจากหลวงปู่โต๊ะกับพ่อมา2ดอกครับ ท่านบอกให้มากไม่ได้นะท่านทำไม่ค่อยไหวแล้ว ตอนแรกผมเข้าไปโดยไม่ทราบว่าท่านเป็นใครผมเลยลองถามดูท่านตอบอย่างมีอารมณ์ขันว่าไม่รู้จักฉันแล้วมาหาถูกได้ยังไงเนี่ย ผมฟังแล้วแอบยิ้มเลยครับ เห็นคนในวัดบอกปีนี้ท่านมีอายุ ๑๐๑ ปีแล้วครับยังแข็งแรงอยู่เลยแถมยังใจดีอีกต่างหาก :015: :015: :015:

วันนี้ผมก็ไปแวะที่วัดยางงามมาครับ หลังจากกราบหลวงปู่ม่วงเสร็จ ก็ว่าจะไปหาหลวงปู่โต๊ะ แต่พอดีท่านจำวัดอยู่ก็เลยไม่อยากรบกวนท่าน ก็เลยกลับบ้านก่อนครับผม วันที่ 29 พฤษจิกายน มีงานหล่อรูปหล่อหลวงปู่ม่วงนะครับผม  :002:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 06:48:18 »

OSK ?  เด็กสวนฯ เหรอครับ นี้   ยินดีด้วยนะคัรบ ได้กราบหลวงปู่  สาธุๆ

อชิคร๊าบ ท่านไม่ได้ให้คาถามา อชิมีหรือเปล่า ถ้ามีขอหน่อยน่ะครับ

คาถาอาราธนา ก็ใช้ บท

พุทธัง อาราธนานัง

ธัมมัง อาราธนานัง

สังฆัง อาราธนานัง

พุทธัง ประสิทธิเม ....ฯ 

ประมาณนี้ละครับ พี่ตี๋  แต่ถ้าจะท่องให้ตรงกับตะกรุด  ก็ลองบูชาด้วยบทนี้ครับ

นะจังงัง  โมจังงัง อะระหังปิดตัง  ปิดบัง กายา นะชานามิฯ

ตอบช้าไปนิดนะครับ พี่ตี๋ ขออภัยครับผม

ออฟไลน์ OSK121

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 08:46:43 »
วันนี้ผมก็ไปแวะที่วัดยางงามมาครับ หลังจากกราบหลวงปู่ม่วงเสร็จ ก็ว่าจะไปหาหลวงปู่โต๊ะ แต่พอดีท่านจำวัดอยู่ก็เลยไม่อยากรบกวนท่าน ก็เลยกลับบ้านก่อนครับผม วันที่ 29 พฤษจิกายน มีงานหล่อรูปหล่อหลวงปู่ม่วงนะครับผม  :002:
ตอนที่ผมขึ้นบนกุฏิหลวงปู่ท่านนั่งอยู่ที่เก้าอี้กลางลานพอดีครับ ถือว่าโชคดีมากๆ :001:
[bgcolor=#0000ff]
OSK ?  เด็กสวนฯ เหรอครับ นี้   ยินดีด้วยนะคัรบ ได้กราบหลวงปู่  สาธุๆ[/bgcolor]

คาถาอาราธนา ก็ใช้ บท

พุทธัง อาราธนานัง

ธัมมัง อาราธนานัง

สังฆัง อาราธนานัง

พุทธัง ประสิทธิเม ....ฯ  

ประมาณนี้ละครับ พี่ตี๋  แต่ถ้าจะท่องให้ตรงกับตะกรุด  ก็ลองบูชาด้วยบทนี้ครับ

นะจังงัง  โมจังงัง อะระหังปิดตัง  ปิดบัง กายา นะชานามิฯ

ตอบช้าไปนิดนะครับ พี่ตี๋ ขออภัยครับผม
รุ่น121ครับพี่ บ้านผมอยู่ในตลาดปากท่อน่ะครับ เลยไปกราบนมัสการท่านซะหน่อยครับ :001: :001: :001:
ขอบคุณสำหรับคาถาครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ต.ค. 2552, 08:50:19 โดย OSK121 »

ออฟไลน์ sithisai

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 ต.ค. 2552, 11:52:51 »
 :027:  ท่านอชิตะครับเป็นยังไงบ้างครับ ได้ตะกรุดนวหรคุณ9 ดอก หลวงพ่อพรหม วัดขนอนไว้บูชารึยังครับ ถ้ามี เผื่อผมสักเส้นหน่อยนะครับ :048: